เรื่องเด่น ฮือฮาพบกรุสมบัติ ใต้จอมปลวก วิญญาณมาบอก

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย titawan, 25 เมษายน 2011.

1. Maxmanatta

Maxmanatta สมาชิกใหม่

ถ้าผีอยากให้กรมศิลป์ หล่ะนี่ก้อแสดงว่าผีอยากให้คนนี้ ก้อต้องเป็นของเขาสิครับ แถวบ้านผมสุโขทัย ปวดหัวกับพวกกรมศิลป์นี่หล่ะตามล้อม ตามไล่ ตามยึดของเขาไปหมดแล้วก้อปล่อยไว้ให้รกร้างกว่าเก่าไม่เคยมาดูแล เหนื่อยใจ

2. ภูดาว

ภูดาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    แถบ ที่บ้านผมก็โดนแบบนี้เหมือนกันครับ มีอำเภอ หนึ่ง ในจ.น่าน ขุดพบพระโบราณ หน้าตักประมาณ1 ศอก 4 องค์ กรมศิลป์ขอไปตรวจสอบพบว่า อายุมากกว่า 700 ปี หลังจากนั้นส่งคืนพระองค์นั้น ให้ชุมชน แค่ 1 องค์ อีก 3องค์ไมทราบ

3. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    updateกันหน่อยท่านผู้รู้
    สรุปว่าปัจจุบันเรื่องราวไปถึงไหนแล้วใครดูแลต่อครับ....สาธุ

4. pettuttploy

pettuttploy สมาชิก

น่าจะเป็นกรรมสิทธิ์ของเจ้าของที่ดิน คำว่าสมบัติของชาติมันคืออะไร มันน่าจะเป็นสถานที่ต่าง ๆ หรือวัดอารามเก่าแก่มากกว่า พระพุทธรูปส่วนมากที่หายหรือถูกขโมย ส่วนมากจะเป็นใบสั่งจากผู้รู้มากกว่า แล้วผู้รู้คือใคร กันหน่อ อย่างพวกเราเคยรู้มาหร่อ ได้เรียนมาหร่อ น่าจะมีการตรวจสอบดูบ้างนะ ปากก็บอกสมบัติของชาติแล้วของในบ้านคุณเอามาจากไหนละ

5. เบิร์ด สาย1

เบิร์ด สาย1 สมาชิก

ให้เป็นสมบัติของชาติเพื่อลูกหลานของเรา...สาธุ

6. da2496

da2496 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีคนถูกล๊อตเตอรี่สองผัวเมียเป็นพ่อค้า ไม่บอกใคร รู้กันภายในครอบครัว
    ออกรถใหม่ไปค้าขาย เจ้าหน้าที่คิดว่าเขาค้ายายิงตายทั้งผัวเมีย

7. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  8. Red people

Red people เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    แนะนำครับ ให้คุณนำพระพุทธรูปที่ขุดได้นำไปไว้ในที่สูงเช่นบนหิ้งพระนะครับ ห้ามนำพระวางบนพื้น เพราะพระพุทธรูปเป็นของสูง เคยเห็นภาพคนที่ขุดพระได้แล้วนำมาวางที่พื้นห้องนอนโดยที่คนที่ขุดได้นอนบนที่นอนที่สูงกว่าพระ คนที่ขุดได้เคยมีสุขภาพที่แข็งแรง ต่อมากลับเป็นคนเดินแบบซอมบี้

คุณต้องนำบูชาไว้ที่สูงนะครับจักเกิดผลดีอย่างยิ่ง

9. tinglie

tinglie สมาชิก

ลองคิดอีกมุมหนึ่งก็คือว่า เมื่อเราขุดเจอถ้าเราเก็บไว้ไม่บอกกรมศิลป. กรุพระที่เราขุดได้ก็ไม่เป็นที่รู้จักไงครับ ง่ายๆคือไม่ดังไม่รู้ว่ามาจากกรุใหน (สำหรับคนที่บูชาพระเครื่อง) แต่ถ้าเราบอกกรมศิลป์แล้วเก็บกรุพระไว้อีกสักจำนวนหนึ่งก่อนกรมศิลปจะมา โฮ่ๆๆๆๆ คิดดูสิครับ นั่นล่ะคือสมบัติที่เราได้รับ
    ผู้ให้ก็สำเร็จผลแล้ว ผู้รับก็จงรับไว้

10. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เขามาเข้าฝันให้ผู้ชายคนนั้นไปขุด เขาเป็นเจ้าของตัวจริง ทำไมกรมศิลปต้องมายึดของเขาด้วยค่ะ อย่างงี้ก็เท่ากับชายคนนั้นเขาก็ไม่ได้สมบัติอะไร นอกเสียจากว่าเขาจะได้ค่าชดเชยจากกรมศิลป์บ้าง แฟร์หร๋อค่ะแบบนี้ แล้วทำไมเขาถึงไม่ยอมเก็บความลับไว้กับตัวก็แปลกดีทั้งๆที่ๆขุดได้พื้นที่ๆเขามาบอกให้ขุดแท้ๆไม่ได้ไปขุดที่ของกรมศิลปซะหน่อย เฮ้อ ผีอุตสาห์มาบอก ไม่เป็นธรรมเลยเนาะว่าไหม ถ้าผู้ชายคนนั้นเขาอยากให้ก็เป็นเรื่องของเขาแต่นี่มายึดเอาเลยหร๋อ นี่แหละหนอประเทศไทย คนจนก็โดนเอารัดเอาเปรียบ จากที่จะหายจนก็ต้องจนต่อไป น่าสงสารจัง จริงอยู่สมบัติแผ่นดินอะไรนั่นนะไม่เถียง แล้วถ้าเปรียบกับการเวียนคืนที่ละจะเหมือนกันไหม แล้วใครเป็นเจ้าของแผ่นดินที่แท้จริงถ้าจะว่ากันไปแล้ว เรางง

11. ฉันทธัมโม

ฉันทธัมโม เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    ผมว่าเป็นสิทธิ์ของเจ้าของครับว่าจะให้หรือป่าว.....เล่นเอากฎหมายมาอ้างแบบนี้ก็ไม่ไหวครับ.....

12. ดาราเทวี

ดาราเทวี สมาชิก

15 กรกฎาคม 2011
    ความเห็นส่วนตัว :

เจ้าของสมบัติ (วิญญาณที่ไปเข้าฝัน) เขาตั้งใจให้สมบัตินั้นแก่เจ้าของที่ดิน
    เขาจึงไปเข้าฝันบอก และคงมั่นใจแล้วว่าเจ้าของที่ดินนั้นมีคุณสมบัติเพียงพอ
    ที่จะได้รับสมบัติเหล่านั้น

ถ้ามายึดไปเฉย ๆ นี่ ... เหมือนปล้นกันเลยนะคะ

13. องค์ชายสาม

องค์ชายสาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    น่าเบื่อพวกกรมศิลป์
    ทีต้นตะเคียนที่ชาวบ้านขุดได้อายุตั้งเป็นร้อยๆปีไม่เห็นไปแย่งชาวบ้านล่ะ

14. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ ...อะไรก็อ้างสมบัติแผ่นดินๆ ไม่แฟร์

15. maxnum99

maxnum99 สมาชิกใหม่

ของนอกกายทั้งนั้น ตอนที่ไม่เจอสมบัติ เค้าก็อยู่ได้นะ กรมศิล จะเอาไปทำอะไร ถ้าในทางที่ดี ก็อนุโมทนาด้วย แต่มีการทุจริต ก็ต้องเป็นไปตามกรรม แต่ส่วนตัวผมว่า เค้าน่าจะมีเงินทดแทนหรือเป็นรางวัล อะไรต่างๆ แต่คงไม่มากเท่าการตีราคาของสมบัติ เพราะถ้าเป็นแบบนั้น คนไทยก็จะแสวงหาแต่สมบัติ เกิดอิจฉากัน มันจะไปกันใหญ่ สรุป ผมรู้สึกเฉยๆกับเรื่องนี้มาก

16. pledae

pledae สมาชิก

เห็นด้วยอีกคนคับผม...............

17. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผม จะเก็บไว้ไม่ให้ใครรู้ ดูแลรักษาอย่างดี เมื่อถึงวาระ ก็ไปถวายให้กับทางวัดที่เราแน่ใจว่า จะดูแลเก็บรักษาเพื่อให้ผู้คนได้เข้ามากราบไหว้ ผลบุญกุศลก็ส่งผลให้เราและผู้ที่มาบอกเรา และจะทำบุญให้กับผู้ที่มาบอกเรา ให้เค้าได้อยู่ในภพภูมิที่ดีขึ้น
    พวกกรมศิลป์ฟังมาเยอะ เจอกับตัวด้วย มีแต่คนเห็นแก่ได้ทั้งนั้น ได้แล้วเอาไปขายต่อให้พวกคนใหญ่คนโต เอาหน้าทั้งนั้น

18. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่นำมาแบ่งปันครับ ได้ความรู้ดีเลย