าน100% พร้อมถอดแบบเตรียมหล่อชิ้นงาน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เพ็ชรพญาธร, 31 พฤษภาคม 2014.

1. เพ็ชรพญาธร

เพ็ชรพญาธร Active Member

24 กรกฎาคม 2013
    วันนี้..พี่มกรณ์ (พี่เชษฐ์ โฟโต้) ได้นัดหมาย กับ อ.พิทักษ์ ที่จะนำหุ่นต้นแบบ ท่านท้าวมหาพรหม "ปางประทานพร ประทับบัลลังค์มังกรสี่ทิศ" รุ่น "สำเร็จทุกสิ่ง" ไปยังโรงงาน "เอเชีย ไฟน์ อาร์ท" ของ อ.ถวัลย์ ที่อยุธยาฯ ครับ..ผู้น้องก็ได้ติดสอยห้อยตามไปด้วยเลยเก็บภาพ การสร้างสรรค์งานครั้งนี้..มาฝากท่านพี่ทุกท่านครับ

พอเข้าไปถึงโรงงาน..ก็เจอ "องค์พระพิฆคเณศ" องค์ใหญ่ ตั้งเด่นเป็นตระหง่านอยู่ตรงหน้าโรงงานเลยครับ ซึ่งเป็นผลงานประติมากรรมของ อ.พิทักษ์ ที่ได้ออกแบบและปั้นหุ่นต้นแบบ ให้กับ อ.ถวัลย์ เพื่อเป็นที่ระลึก ในความรักใคร่นับถือซึ่งกันและกันครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เพ็ชรพญาธร

ระหว่างที่นั่งรอ..อ.ถวัลย์ ว่างจากการตรวจงานประจำวัน อยู่นั้น ผู้น้องก็ใช้เวลาช่วงนี้ ถ่ายภาพรายละเอียดของหุ่นต้นแบบ "ขนาด ๕ นิ้ว" ที่สมบูรณ์พร้อมถอดแบบ ของ..อ.พิทักษ์ แบบชัด ๆ เน้น ๆ ครับ...ถ้าท่านพี่ท่านใดติดตามงานมาตั้งแต่ต้น จะเห็นว่า พอเสร็จสมบูรณ์เป็นต้นแบบแล้ว ที่ข้อพระกร ทั้งแปด จะมีกำไลที่ข้อพระกร อยู่ทุกพระกร แปลว่า..บูชาแล้ว มีกำไร รวย ๆ เฮง ๆ ครับ..และ จะเห็นความพลิ้วงดงามอ่อนช้อย กันอย่างมีชั้นเชิงในการสร้างงานประติมากรรมครั้งนี้ครับ..ทุกอย่างที่สรรค์สร้าง ถูกจัดวางอย่างลงตัว..ตามภาพพร้อมลายเซ็นต์ ที่ อ.พิทักษ์ สลักลงไปครับ..

3. เพ็ชรพญาธร

และก็ได้เวลา นั่งพิจารณาแบบ เลือกผิวของ เนื้อบรอนซ์ ของทั้ง อ.พิทักษ์ อ.ถวัลย์ และ ท่านพี่ เชษฐ์ ครับ.. และก็ได้ข้อสรุปว่า..เนื้อของผิวบรอนซ์ นั้นจะให้ออกมา ตามโทน..สีของผิวองค์ พิฆคเณศ ตามในภาพครับ..และ ทราบจากพี่ เชษฐ์ ว่า...สำหรับองค์บูชา ทั้งขนาด ๙ นิ้ว และ ขนาด ๕ นิ้ว นั้น นอกจากจะมีของอุดที่ฐานแล้ว ฐานที่ทำจากหินอ่อนจะเปลี่ยนเป็นหินแกรนิต (จากคำแนะนำของ อ.ถวัลย์ ว่าจะสามารถคุมโทนลวดลายหินให้ออกมาได้ดีกว่า) แล้วยังจะมีของสมณาคุณเป็น "ท้าวมหาพรหม ขนาดลอยองค์ ที่มีความพิเศษตรงที่ หล่อด้วยเนื้อบรอนซ์แบบเดียวกันกับที่ใช้หล่อองค์บูชาทั้งสองขนาด โดยจะสมนาคุณให้ผู้ที่บูชาขนาด ๙ นิ้ว เป็นจำนวน ๑๐ องค์ (มูลค่าประมาณ 20,000 บาท) ขนาด ๕ นิ้วเป็นจำนวน ๔ องค์ (มูลค่าประมาณ 8,000 บาท) ครับ..ซึ่งเนื้อโลหะบรอนซ์ ที่ อ.ถวัลย์ ใช้นั้น จะเป็นโลหะเนื้อบรอนซ์ ที่สั่งนำเข้า จากอิตาลีและเยอรมัน ครับ..

และ...ทราบมาว่า ขณะนี้ ขนาด บูชา ๙ นิ้ว ได้มีผู้ร่วมบุญสั่งจองมาจนครบทั้ง ๑๙ องค์แล้วครับ...และ ขนาด ๕ นิ้วนั้น ก็มียอดเพิ่มเข้ามาเรื่อย ๆ ทุกวัน ทั้งที่ยังไม่ได้ออกใบจองกับโบรชัวร์ออกไป...แต่กระแสความต้องการของผู้ที่มีศรัทธาในองค์ท้าวมหาพรหมและมีความชื่นชมในผลงานศิลปะของท่าน อ.พิทักษ์ ก็มีเพิ่มขึ้นทุกวันครับ..

นับว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดี เพราะจะได้ร่วมบุญ สร้างบารมี ด้วยกันเยอะๆ อานิสงค์ ของการบูรณะซ่อมแซม เสนาสนะ ของวัดวาอาราม ย่อมจะส่งผลให้ทุกท่านพบแต่ความเจริญรุ่งเรืองกันทุกท่านทุกคนครับ..เพิ่มเติมครับ..อีกประมาณ ๒๐ วันจะเห็น ตัวอย่างที่หล่อแบบ ๑๐๐% ของขนาดบูชา ๕ นิ้วครับ..ส่วนขนาด ๙ นิ้วจะมีความแตกต่างที่ลวดลายเครื่องทรง และ ความอลังการของมังกร จะมีมากขึ้นกว่า ๕ นิ้ว เพราะ ขนาด ๙ นิ้วสามารถใส่รายละเอียดได้มากกว่าครับ..