ิอยากทราบว่าคนเราตายไปดวงจิตจะลอยขึ่นท้อฃเปล่าคับ...

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Username-chatreekain, 11 มกราคม 2019.

1. Username-chatreekain

Username-chatreekain ใต้สรวงสวรรค์

อยากทราบว่า คนเราตายไปแล้วดวงจิตจะลอยขึ้นท้องฟ้าหรือเปล่าครับผมเคยเห็นตอนงานศพปู่ของเขาเสียชีวิตผมมองไปทางโรงพยาบาลตรงที่เขาเสียชีวิตเห็นมีดวงจิต สีถังทอง ขึ้นไปสู้บนท้องฟ้า เห็นติดกัน 2 ดวงครับ ใช่หรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับเป็นโคมไฟหรือเปล่าก็ไม่รู้แต่ผมเห็นแน่ครับว่าเป็นดวงจิตสีทองลอยขึ้นท้องฟ้าครับแล้วก็หายไปครับ อยากทราบเพียงแค่นี้ล่ะครับ

2. sazukia007

sazukia007 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ลอยขึ้น ลอยลงก็ไม่มีผลอะไรน้า เหมือนคนทำดีถึงงานศพจะจัดเงียบๆ หรือตายไม่มีที่ฝังจากกรรมเก่าเขาก็ยังเป็นคนดี ส่วนคนชั่วจัดงานใหญ่โตแต่เจ้าตัวอาจกำลังจมอยู่ในความมืดแถวใหนซักแห่งก็ได้

เอาเป็นว่าถ้าท่านไม่ถือโกรธที่เรากล่าวเเรงไปก็คือควรถือสิ่งที่เป็นสาระว่าเป็นสาระคับ สรุปง่ายๆ เลยคือเป็นคนดี แม้ยุคนี้คนดีจะอยู่ยากหน่อยก็ตาม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2019