เกศา เล็บ ขององค์หลวงปู่จามแปรเป็นพระธาตุน่าอัศจรรย์

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย pummuq, 8 เมษายน 2012.

1. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    แล้วพระโพธิสัตว์อย่างหลวงปู่ดู่ไม่ใชพระอริยะเจ้าเหรอครับ การที่กระดูกแปรเป็นพระธาตุ ไม่ได้ถูกขัดเกลาจิตใจที่สะอาดเหรอครับ แล้วคำว่าพระอริยะเจ้าจำเป็นต้องเป็นพระอรหันต์อย่างเดียวเหรอครับ ผมไม่รู้ อยากขอความรู้ ได้โปรดท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะ คำว่าอริยะไม่ได้หมายถึง บุคคลที่เข้าถึงสภาพความเป็นธรรมดา ความเป็นปกติเหรอครับ ผู้ที่ใช้ชีวิตได้ถูกทางของทางเดินนิพพานเหรอครับ ฉะนั้นอย่างหลวงปู่ดู่ก็ไม่มีสิทธิ์ที่กระดูกจะเป็นพระธาตุเหรอครับ ในเมื่อจิตใจของหลวงปู่ดู่สะอาดหมดแล้ว ไม่มีกิเลสฝ่ายดำ จุดบอร์ดเพียงนิดเดียวก็คือเมตตาต่อสัตว์โลกที่ท่านยังไม่นิพพาน และการใช้ชีวิตของท่านก็มิได้มีจิตที่เป็นอกุศล แม้จิตที่เป็นความโลภความอยากก็ไม่มี มีอยากอย่างเดียวคืออยากช่วยเหลือเหล่าเวไนยสัตว์เป็นจุดนิดเดียวของจิตใจที่สะอาดแล้ว ผมว่าท่านพระโพธิสัตว์ที่มีบารมีเต็มแล้วก็น่าจะแปรเป็พระธาตุได้นะครับ ก็ไม่รู้ผมก็แค่วิเคราะห์จากมันสมองของผมเอง ผิดถูกยังไงก็เมตตาช่วยชี้แนะและขอความรู้ด้วยนะครับ เพราะผมเองก็ยังไม่เคยเข้าถึงจึงไม่รู้ไม่สามารถบอกได้ว่าความจริงแล้วเป็นอย่างไร

2. JKV

JKV เป็นที่รู้จักกันดี

พระอริยะอรหันต์สัมมาสัมพุทธเจ้า และอรหันต์สาวกเท่านั้นที่ ธาตุขันแปรสถาพเป็นพระธาตุ
    ส่วนพระโพธิสัตธิ์ และพระปัจเจกโพธิ์ ธาตุขันของท่านเอง จะยังไม่แปรสถภาพ ส่วนจะมีพระธาตุเสด็จมา
    อยู่รวมกับธาตุขันของท่านนั้นเป็นเรื่องธรรมดาครับ

ส่วนของผมที่เก็บไว้ ยังไม่แปรสภาพเหมือนกัน แต่ไม่ได้สังเกตว่ามีพระธาตุไหม
    ท่านคูบาแจ่วให้มาก้อใส่ผอบไว้รวมกับองค์อื่นๆ แต่เกษาหลวงปู่เนย ที่ท่าน ผอ.เอามาให้วันนี้ มีพระธาตุติดมาสามสี่เม็ดแล้ว

ขอนอมน้อมแด่พระอริยะเจ้าและพระโพธิสัตเจ้าทุกพระองค์

3. jikkiijang

jikkiijang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กรรมที่ดีจงมีแก่ท่าน

4. Sikkha

Sikkha เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    นี้เป็นทางเข้าวัด

เมื่อก่อนเข้าวัดไปกราบหลวงปู่พอดีหลวงปู่กำลังจำวัดผมก็เข้าใกล้นวดขาหลวงปู่

หลวงปู่ตื่นขึ้นมาก็จับหัวผมดีใจมากๆ ที่ได้รับพรจากหลวงปู่

คนอื่นเข้ามากราบหลวงปู่ด้วยเสร็จแล้วออกไปทั้งหมดเพื่อให้หลวงปู่พักผ่อนต่อ

วัดไม่มีตู้เช่าพระชาวบ้านบอกว่าหลวงปู่เป็นพระปฏิบัติไม่ได้สร้างวัตถุมงคลหวังว่าได้โอกาสไปกราบหลวงปู่อีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2012