เกี่ยวกับเรื่องมีองค์เทพคะ การดูดวงคะ รบกวนผู้รู้ตอบด้วยคะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Nickiy, 11 กันยายน 2015.

1. Nickiy

Nickiy สมาชิกใหม่

11 กันยายน 2015
    คำถามที่1 ทุกคนไหมคะที่สามารถจะดูดวงได้
    ต้องมีองค์เทพไหมคะ อยากเรานี้ตอนแรกก็ไม่คิดอะไรอยากดูดวงเป็นเฉยๆ แล้วไปรับขันธ์ครูมา ซึ่งพิธีคือ เช่น ทำการเบิกเนตร อะไรอีกจำไม่ได้ แต่เราดูดวงได้ภายในสามวัน

คำถามที่ 2 เรามีองค์เทพจริงหรอ? เราไม่เคยสัมผัสอะไรได้เลย หรือเคย แต่มันไม่ชัดเจน หรือเปล่า ช่วยดูให้หน่อยได้ไหมคะ

คำถามที่ 3 เราก็ชอบเรื่องแบบนี้นะคะ มีคนบอกว่า เทพของเราคือกามเทพ แต่ให้สวดบูชาพระแม่ลักษมี เราไม่เคยแม้แต่จะฝันถึงรู้สึกนู้นนี้นั้นเลย เป็นแบบธรรมดาเฉยๆ

เราศรัทธาและเราเชื่อทุกอย่าง แต่มี่สงสัยคือสงสัยในตัวเอง ว่ามันจริงหรอ ....

ขอบคุณที่ตอบคำถามล่วงหน้าคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2015
  2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    1. อันนั้นไม่ใช่ดูดวงแล้ว คนที่มาสิงเราไปดูชีวิตชาวบ้าน
    2. รับขันธ์มาแล้วดูดวงได้ก็มีองค์ แต่ไม่รู้องค์อะไร เวลาเกิดไม่เกี่ยว เอามาลงกลางเว็บเดี๋ยวได้โดนเข้าไปอีก
    3. กามเทพนี่สงสัยจะไม่ใช่เทพนะ แม่ของแม่ ? แบบนี้ก็เป็นยายลักษมีสิ
    อย่าเชื่ออะไรที่มันไปคนละทิศพร้อม ๆ กัน ถ้ามันไปคนละทิศก็ดูมันไปก่อน

3. Nickiy

Nickiy สมาชิกใหม่

11 กันยายน 2015
    ขอบคุณคะ คือแบบไม่รู้จริงๆ ขอบคุณมากคะ

4. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ถ้าอยากดูดวงก็ไปหาเรียนที่สมาคมโหรสิ บางช่วงเขามีจัดสอนฟรีด้วย

5. ชดาษา

ชดาษา สมาชิก

28 กันยายน 2015
    อาชีพหมอดูไม่ได้เป็นได้กันทุกคนนะคะ ต้องมีเซ้นส์มีญาณ มีสัมผัสพิเศษด้วยค่ะ จะได้ถูกต้องแม่นยำ ถ้าคุณอยากเรียนก้อสามารถไปเรียนได้ ไพ่ยิปซี ไพ่ทาโร่ ขันธ์ครูถ้าไม่จำเป็นไม่สมควรไปรับมามั่วๆ ตัวคุณเองต้องรู้จักตนเองก่อน ต้องมั่นใจในตัวเอง ก่อนที่จะทำอาชีพหมอดูค่ะ (นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ถ้าถามเรา เราอยากจะเป็นหมอดูมั๊ย ขอตอบเลยว่าไม่ค่ะ ดูสนุกๆ ขำๆ ก็พอ)

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ไปรับขันธ์ มาทำไม...ดีไม่ดี ไปรับเอาสัมภเวสีมาใส่ตัว เกรงว่าจะไม่ใช่เทพเทวดา

.

7. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามที่1 ทุกคนไหมคะที่สามารถจะดูดวงได้ ความเห็นของผม ได้ทุกคนนะครับ เพราะศาสตร์คือหลักวิชาการ ดังนั้นถ้าคนที่ใส่ใจในการเรียนรู้ และใช้ศาสตร์อย่างถูกต้องตามที่เรียน ก็สามารถเป็นนักพยากรณ์ได้ครับ

ต้องมีองค์เทพไหมคะไม่จำเป็นครับ ถ้าเราดูดวงแบบเทพ เป็นการดูกันด้วยหลักความเชื่อ แต่การดูแบบหลักการทางวิชาโหราศาสตร์ มันมีสิ่งรับรองการพยากรณ์ได้ นั่นคือวิชาครับ อยากเรานี้ตอนแรกก็ไม่คิดอะไรอยากดูดวงเป็นเฉยๆ แล้วไปรับขันธ์ครูมา ซึ่งพิธีคือ เช่น ทำการเบิกเนตร อะไรอีกจำไม่ได้ แต่เราดูดวงได้ภายในสามวันการรับขันธ์ ผมคิดว่า แล้วแต่ความเชื่อครับ ถ้าหลักในพระพุทธศาสนา ไม่มี

คำถามที่ 2 เรามีองค์เทพจริงหรอ?ถ้าเราคิดว่ามีมะไร มันก็จะมีครับ เพราะอุปาทานเข้าไปยึดเอาไว้ โดยความเป็นตัวตน หรือองค์ที่เราคิดว่าใช่ ถ้าคิดว่ามี ไม่นานนักเราก็จะมี...(บางครั้งเหมือนจิตอ่อนไป ก็เลยมี เพราะตัวเองควบคุมตัวเองไม่ได้) อันนี้ไม่มีเจตนาว่าใครนะครับ
    เราไม่เคยสัมผัสอะไรได้เลย หรือเคย แต่มันไม่ชัดเจน หรือเปล่า ช่วยดูให้หน่อยได้ไหมคะ เป็นตัวเราดีกว่าครับ ดูด้วยหลักวิชา มีสิ่งที่รับรองเหตุ รับรองผล พิสูจน์ได้ สิ่งที่พิสูจน์ไม่ได้ ก็ควรจะงดเว้นไปครับ

คำถามที่ 3 เราก็ชอบเรื่องแบบนี้นะคะ มีคนบอกว่า เทพของเราคือกามเทพ แต่ให้สวดบูชาพระแม่ลักษมี เราไม่เคยแม้แต่จะฝันถึงรู้สึกนู้นนี้นั้นเลย เป็นแบบธรรมดาเฉยๆ เราพิสูจน์สิ่งที่เขาบอกไม่ได้ แต่เราอาจจะยึดคำเขาเอามาเป็นแบบนั้นๆก็ได้นะครับ....

เราศรัทธาและเราเชื่อทุกอย่าง แต่มี่สงสัยคือสงสัยในตัวเอง ว่ามันจริงหรอ ....ผมมันไปทางด้านแนวพุทธฯ เสียมากกว่า และก็เป็นนักพิสูจน์ จะเชื่อสิ่งที่มีเหตุ มีผล มีหลักการ ต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่บางอย่างอาจจะไม่ถูกใจคนอ่านครับ

ขอบคุณที่ตอบคำถามล่วงหน้าคะ