เก็บตะวัน : พี่น้องร้องเพลง ...

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย ลุงแมว, 12 กรกฎาคม 2014.

1. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ฮู ท่อนของใบบุญ ก็ยังว่างจ้า
    นั่งร้องใกล้ๆ ใบบุญก็ได้จ้า

ที่ข้างใบบุญกว้างม๊ากมากจ้า

555555555555

2. ดอกใบบุญ

ส่งกำลังใจไปช่วยทุกวันเลยจ้า
    พี่แมว สู้สู้ พี่แมวสู้ตาย พี่แมวไว้ลาย สู้ตายสู้สู้

55555555555

ไม่ต้องรีบจ้า แค่ตอนนี้ เดิน ยืน นั่ง นอน
    รอฟังเพลงวันแม่จ้า พร้อมกับนึกไว้ว่าจะ
    เขียนเรียงความอย่างไงดีน้อ อิอิ

3. ดอกใบบุญ

ขอบคุณพี่กบ ขอบคุณคุณกาไก่จ้า

ใบบุญว่าใบบุญต้องได้คะแนนเยอะมากเลยจ้า
    คะแนนเต็ม 100 น่าจะได้สัก 90 คะแนนจ้า อิอิ 555555
    ตอนนี้ฝันหวานจ้า 55555555555

4. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดาย น่าจะแบ่งคนละท่อนกับน้องแมว
    งั้นเพลงวันพ่อจะลงชื่อคุณเหล่าฮูไว้เลยนะคะ

รอฟังเพลงเหมือนกันค่ะน้องใบบุญ
    แล้วก็รอว่าน้องใบบบุญจะเล่าอะไรที่เกี่ยวกับเลข 24
    ถ้าให้เดาน้องใบบุญแต่งงานตอนอายุ 24 ปี
    หรือไม่ก็ครบรอบแต่งงานปีที่ 24 (แต่งงานตอนอายุ 21 ปีเลยเหรอ)
    รอฟังเฉลยในเพลงแม่ดีกว่าค่ะ

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    มีมาช้าจนน่าเสียดายเลยอ่ะ ^^
    เล่าฮูน้อ..

สาธุกับทุกคนนะจ๊ะ
    และก็..
    ตั้งหน้าตั้งตารอฟังเพลง หนึ่งเดียวคือแม่ :cool:

ไม่ค่อยได้ถ่ายหรอกค่ะพี่กบ เวลาทำ บางครั้งมือไม้เปรอะเปื้อนก็ไม่อยากจะจับกล้องรึโทรอ่ะค่ะ
    ไม่งั้นคงมีเมนูง่ายๆ ในแบบหนูตา ได้เอามาฝากกันเรื่อยๆ ชอบทำ
    แต่ไม่ค่อยชอบทาน เพราะเสร็จแล้วมักจะร้อนเหนื่อย ทานไม่ลง ทุกทีไป
    บางทีถ่ายวิธีทำ พอถึงขั้นตอนเสร็จ ลืมถ่ายก็มี เพราะรีบยกเอาไปวัด นั่นก็บ่อย 555
    รึไม่ก็เจอยกไปกินซะก่อนแล้ว
    เอาตัวอย่างมาให้ดู
    เคยนั่งทำบัวลอย 3 สี เขียวจากใบเตย ม่วงจากอัญชัน เหลืองจากฟักทอง
    ถ่ายตั้งแต่ขั้นตอนนวดแป้ง ปั้น เอาลงต้มพักไว้
    แล้วต้องไปหาเนื้อมะพร้าวอ่อนเผาเพื่อเอามาใส่ไปกับบัวลอย พอได้มารีบทำ
    ไม่มีเวลาถ่ายทำ ต้มกระทิ น้ำตาลมะพร้าว เกลือ เอาบัวลอยลง ขูดเนื้อมะพร้าวอ่อนเผาใส่ลงตาม
    เสร็จ รีบให้เค้ายกไปวัดแล้วอ่ะ ลืมถ่าย ขั้นตอนจบซะงั้น ก็มีค่ะ ฮ่าๆ บ่อยเลยอ่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ตะกี้ไปเซิร์ทจากเน็ตมา ในส่วนบัวลอยสามสี
    ภาพที่ใกล้เคียงจะประมาณนี้เลยค่ะ เพราะได้มะพร้าวอ่อนมาใส่เหมือนสูตรนี้
    หามะพร้าวอ่อนเผาไม่ได้ (แต่สีต่างกันนะคะ)

ของเค้า 5 สี
    สีเขียว --> ใบเตย , สีเหลือง --> ฟักทอง , สีแดง --> บีทรูท , สีน้ำเงิน --> ดอกอัญชัน , สีส้ม --> แครอท

7. Kob

น่าทานมากเลยน้องตา แถวใกล้บ้านพี่กบเคยมีขายบัวลอย
    แพงมากเลยถุุงหนึ่ง 30 บาทแน่ะ พี่กบเคยซื้อมาให้คุณแม่ทาน
    ใส่ไข่ด้วยนะคะ คุณแม่ก็ชอบนะ แต่ได้บัวลอยน้อยมาก ลูกเล็กๆ
    ควานหาบัวลอย ไม่ทันไรหมดแล้ว พี่กบก็ลืมนับไปว่าเขาให้บัวลอยมากี่ลูก
    น้ำกะทิเขาจะขาวน่าทานมากค่ะ ตอนนี้ไม่เห็นขายแล้ว:cool:

8. ดอกใบบุญ

คุณหนูตาทำอะไรก็น่าทานหมดเลยจ้า
    ใบบุญสิทำอะไร นอกจากหน้าน่าตาไม่น่าทานเลยจ้า
    และรสชาติก็แย่ไม่แพ้กันจ้า อิอิ

9. ดอกใบบุญ

พี่แมว...

ใบบุญดูละคร ล่ารักสุดขอบฟ้า

รอฟังเพลงวันแม่อยู่เด้อจ้า
    ฟ้าวๆๆๆๆๆ อย่าช้า วัยรุ่นใจร้อนจ้า อิอิ

พี่แมวมีเพลงประกอบละครเรื่องนี้ ม่วนที่สุดในโลกเลยจ้า

พี่แมวเมื่อยบ่จ้า สู้สู้เด้อจ้า บุญทั้งจ้า อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 สิงหาคม 2014
  10. ดอกใบบุญ

อิอิ .... เปลี่ยนใจไม่เล่าเรื่อง 24 แล้วจ้า พี่กบ อิอิ

11. ดอกใบบุญ

วันนี้เปิดเว็บเข้ามาก็ได้เจอข่าวดีจากพี่กบจ้า
    เราจะมีนักร้องป้ายแดงคนที่ 25 มาร่วมร้องเพลงวันแม่อีกท่านจ้า
    โหยยยดีใจที่สุดเลยนะคะ ขอบคุณพี่กบจ้า

ยินดีต้อนรับพร้อมส่งแรงใจ ไปเชียร์จ้า

สู้สู้จ้า

ปล. ดูละคร หัวใจเถื่อน รอจ้า อิอิ

12. Kob

เหมือนรู้เนาะว่านักร้องจะมี 25 คน น้องใบบุญเลยเปลี่ยนใจไม่เล่า อิอิ

พี่กบว่าไม่ใช่นักร้องป้ายแดง เห็นร้องในบอร์ดหลายเพลงอยู่นะคะ รอเอาเสียงใส่อีกท่านหนึ่ง พี่กบว่าเราใกล้จะได้ฟังเพลงแม่กันแล้วค่ะ

13. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    สวัสดีค่ะพี่กบ แอบหนีงานมาเม้นท์แป๊บนึง เดี๋ยวกลับไปทำใหม่ ^^
    ไม่ป้ายแดง แบบนี้ก็ต้องเรียกป้ายดำใช่ไม๊คะ :p

14. Kob

สวัสดีค่ะน้องกาไก่ ชื่อเล่นว่าอะไรเหรอค่ะพี่กบจะได้เรียกถูก
    ช่วงนี้พี่กบยังหยุดอยู่ค่ะ อาทิตย์หน้าก็จะเปิดเทอมแล้ว
    พี่กบจะไม่ว่างไปจนถึงมกราคมเลย... ตอนนี้รอฟังเพลงวันแม่อยู่ค่ะ
    ว่างๆหนีงานมาเม้นท์อีกนะคะ แต่พี่กบคุยไม่สนุกเท่าน้องใบบุญเน้อ

(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)

15. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012

อ้อยค่ะพี่กบ
    พี่กบเป็นคุณครูเหรอคะ มีเปิดเทอมด้วย
    คุยไม่ค่อยเก่งเหมือนกันค่ะ ชอบอ่านมากกว่าค่ะ ^^

16. Hanashi

Hanashi เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับน้องร้องคนที่ 25 ค่ะ
    คุณแมวสู้ๆ มารอฟังเพลงแม่ค่ะ
    (f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)

17. ดอกใบบุญ

เพลง : เก็บตะวัน
    ศิลปิน : ปาน ธนพร
    คำร้อง : ธนพล อินทฤทธิ์
    ทำนอง : อิทธิ พลางกูร
    คำร้อง/ทำนองเพิ่มเติม : Aborigines Team
    เรียบเรียง : อนุชา อรรจนาวัฒน์

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3206413/[/MUSIC]​

18. ดอกใบบุญ

นั่งยิ้มกับ ละครหัวใจเถื่อนจ้า อิอิ

พี่ฮู ส่งเพลงแล้วแจ้งด้วยนะคะ พี่ฮูไม่ต้องรีบนะคะ

แต่ด่วนได้ก็ดีจ้า เพราะแฟนเพลงใจร้อนจ้า อิอิ

55555 วันเสาร์นี้พี่แมวไปจัดห้องเตรียมปฐมนิเทศ
    หลักสูตร ครูสมาธิรุ่นที่ 35 ในวันอาทิตย์จ้า
    ใบบุญคงไม่ไปช่วยพี่แมวหรอกจ้า
    ให้พี่แมวสะสมบุญคนเดียวเลยเด้อจ้า
    อย่าลืมแบ่งให้ใบบุญบ้างนะคะ

สาธุจ้า

เอาไว้ให้ใบบุญเสร็จภาระกิจการงานแล้ว
    ก็จะไปช่วยขัดวิมาน (คุณลาล่าบอกไว้ อิอิ)
    คุณลาล่า พี่ฮู ถ้าว่างนะคะ ไปขัดวิมาน (ห้องน้ำกันจ้า) อิอิ
    มีคนเลี้ยงส้มตำด้วยนะคะ ไอศรีมด้วยจ้า
    ถ้าได้ไอศรีมโบราณก็ดีน้อจ้า ไอศรีมตัด
    ชอบมากเลยจ้า เคยทานสมัยเด็กจ้า และล่าสุด
    เจอที่ นครสวรรค์จ้า โหยยยย ถูกใจจ้า

ใบบุญน่ะคุยไม่เก่งจ้า แต่ชอบพิมพ์ที่สุดเลยนะ อิอิ
    เวลาพิมพ์แล้วมีความสุข บางทีพิมพ์ไปยิ้มไป บางครั้งก็ร้องไห้ด้วยนะ

ก็มันซึ้งจ้า อิอิ ก็เลยต้องร้องไห้สักหน่อย เวลาดูละครก็เหมือนกันจ้า
    ชอบดูคนเดียว เพราะเวลาร้องไห้จะไม่ต้องอายใครจ้า อิอิ

น้ำแข็งไส ก็ชอบจ้า อิอิ

วันนี้พี่ชายบอกว่า คอมฯคู่ใจใบบุญ
    ซ่อมไม่ได้จ้า เศร้าเลยจ้า
    ภาพ เพลง ข้อมูลของใบบุญอยู่ในนั้นตรึมเลยจ้า
    สงสัยเป็นเพราะใบบุญคงใช้งานมันเกินเหตุจ้า พังจ้อยจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 สิงหาคม 2014
  19. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    อิอิ กระทู้นี้มีเพลงให้ฟังตั้ง 3 เพลงแน่ะ

ช่วงนี้ทำสมาธิไม่ค่อยได้เลยครับ

อาจจะเนื่องมาจาก

ความกังวลว่าจะต้องเลี้ยงส้มตำใบบุญหรือเปล่าน๊อ

ก๊าก ๆ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 สิงหาคม 2014
  20. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพลงวันแม่ใกล้คลอดแล้วจ้า

ฟังไปฟังมาเพราะกว่าต้นฉบับอีกแล้วครับ อิอิ

ส่วนน้องกาไก่ ชื่อจริงๆเลยชื่อ

" ป้ า ฉ่ า ย "

ครับพี่กบ