เก็บตะวัน : พี่น้องร้องเพลง ...

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย ลุงแมว, 12 กรกฎาคม 2014.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

มารอฟังด้วยคนค่ะ
    (f)(f)(f)(f)(f)

2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

สาธุครับตั้งโอ๋

ชวนพี่มี๊ดมาลองนั่งฟังดูสักครึ่งวันมั้ยครับ ^^

หลวงพ่อวิริยังค์ท่านไปสอนที่แคนาดาและอเมริกา อีก 8 สาขา

โดยที่ต้องการเพียงชวนเพื่อมนุษย์มาสะสมพลังจิตเพื่อสันติสุขของโลกเท่านั้น

ไม่ได้มุ่งหวังที่จะให้ฝรั่งมานับถือพุทธแต่อย่างใด

นักศึกษาครูสมาธิฝรั่งก็ตั้งใจฝึกจนจบรุ่นหนึ่งนับร้อยๆคน

และยังตามหลวงพ่อกลับมาเดินธุดงค์ขึ้นดอยอินทนนท์ด้วยนะครับ ^^

3. ลุงแมว

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3214569/[/MUSIC]

ขออภัยครับคุณมี๊ด ^^

มาสารภาพว่าเพลงยังไม่เสร็จสมบูรณ์

เพราะถึงแม้จะได้เสียงเหล่าฮูแล้ว

แต่ผมยังไม่ได้ร้องเลยครับ

วันที่ 11 ได้ฟังพร้อมกันทั่วโลกแน่นอนครับ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2014
  4. ลุงแมว

ขอบคุณพี่กบที่ช่วยประสานงานอย่างดีเลยนะครับ

และขอแสดงความยินดีกับใบบุญ

ที่สามารถชวนพี่พลมาเรียนครูสมาธิด้วยกันจนได้

สาธุจ้า ^^​

5. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    มารอฟังเพลงด้วยคนค่ะ:cool::cool:

6. Tawee gibb

Tawee gibb เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

ห๋า ยังมะได้ร้อง!​

อ่ะ อาใบบุง
    เขย่าต่อได้!​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2014
  7. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

วุ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
    ยังไม่ร้องเหรอเนี้ย อิอิ

สงสัยรอตำแหน่งคนท้ายสุด
    เพื่อแฟนสวยยยยยเด้อจ้า อิอิ

555555555555555

ง่วงแล้วจ้า

ฝันดีจ้าทุกคน

8. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    พี่แมวสู้ๆ พี่แมวสู้ตาย พี่แมวให้ไวๆ สู้ตาย สู้ๆ ^^
    ไม่รีบๆ ค่ะพี่แมว แต่ให้ไววววววววว (f)

9. Kob

ไหนๆก็รอมาแล้ว รอได้ค่ะทำให้เพราะสุดฝีมือเลยนะคะ

ยินดีอย่างยิ่งค่ะ
    ช่วงนี้น้องแมวคงยุ่งสุดๆทั้งงานส่วนตัว งานส่วนรวมมีทั้งงานบุญ งานกลุ่มร้องเพลง
    คนมีน้ำใจก็อย่างนี้ละ พี่กบเป็นกำลังใจให้ค่ะ
    :VO:VO
    น้องใบบุญก็ดูมีความสุขเนาะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2014
  10. Kob

คุณเหล่าฮู ฮาดี วันพรุ่งนี้มาช่วยกันเขย่าหน่อยนะคะ อิอิ

11. ดอกใบบุญ

ใบบุญขอบอกว่าใบบุญน่ะรอเพลง
    แต่วันที่ใบบุญเริ่มส่งเสียงร้องไปจ้า อิอิ

ด้วยบุญกุศลในการตั้งใจขัดวิมานของพี่แมว
    ทั้งยกทั้งจัดเก้าอี้ พี่แมวตั้งใจทำงานมากจ้า
    แบบว่าหากมีใบขยันของพี่เลี้ยง พี่แมวได้แน่นอนจ้า อิอิ
    ใบบุญจะเป็นรองเลยในเรื่องนี้จ้า

วันนี้พี่แมวกลับถึงบ้านเย็นเพราะว่ามีงานบุญจัดสถานที่
    พอถึงบ้านก็คงจะรีบทำเพลงอย่างว่องไวจ้า
    ได้แต่ส่งใจไปช่วยพี่แมวมิกซ์เสียงจ้า

พรุ่งนี้ใบบุญหยุดงานจ้า ตอนแรกว่าจะเข้าไปเคลียร์งาน
    แต่คงไม่แล้วจ้า เพราะที่บ้านก็มีงานพกมาด้วยจ้า
    แต่ส่วนใหญ่ที่บ้านก็ไม่ค่อยได้ทำหรอกจ้า นอกจากเร่งจริงๆ
    แต่ก็ต้องพกมาด้วยจ้า เผื่อว่าขยันขึ้นมาทำได้เยอะมากเลยจ้า
    ใบบุญก็โม้ๆๆๆไปเรื่อยจ้า อิอิ

ที่แน่ๆใบบุญใกล้จะได้ทานส้มตำฟรีแล้วเด้อจ้า อิอิ
    5555555555555555 พี่แมวต้องแพ้นันแน่เลยจ้า อิอิ

วันนี้เจอพี่เลี้ยงพี่แมว(หญิง) พอดจอหน้าก็บอกว่าน้องได้ใบขยันด้วยจ้า อิอิ

12. ดอกใบบุญ

การได้ร้องเพลงร่วมกับพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ มันมีความสุข มีความเชื่อมสัมพันธ์
    มีเพื่อนร่วมร้อง มีเพื่อนร่วมฟังเพลง มีเพื่อนคุย อิอิ
    ทำให้ผ่อนคลายได้เยอะในยามเครียด ยามเหงา ยามว้าเหว่
    ถึงแม้จะเพียงชั่วขณะแต่ก็ยังดีที่เรายังมีเพื่อนนะคะ

แต่สิ่งที่ทำให้เราสุขใจ คลายเครียดถาวรคือ การทำสมาธิจ้า
    แต่ใบบุญน่ะรู้ว่าสมาธิดี แต่ก็ติดขี้เกียจจ้า ถ้าไม่มีอะไรมาบังคับ
    ก็จะปล่อยตามใจตัวจ้า เมื่อวานก็ได้คุยกับหลานตัวน้อย คงอยู่ป.1 แล้ว
    ลืมถาม อิอิ ถามไปว่าถ้าน้องอยากเรียนเก่งมีสมองปัญญาดีให้
    ไหว้พระและนั่งสมาธิก่อนนะ แล้วป้าจะมีรางวัลให้

13. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    รอฟังค่า คงเพราะมากมาก เลยค่า อีกวันเดียวก็ได้ฟังแล้วสินะ รอรอรอค่ะ ^^

:cool::cool::cool:

14. Kob

กระทู้นี้มีน้องตั้งโอ๋ มีน้องตั้งฉ่ายด้วย
    จริงๆอยากจะชวนน้องๆไปร่วมร้องเพลงแม่อีกเพลง
    แต่กลัวว่าจะไม่ว่างเลยไม่ได้ชวน
    พรุ่งนี้พี่กบค่อยเข้ามาลุ้นรอฟังค่ะ

http://palungjit.org/threads/%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88-kob-kejimin-hanashi-%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%8D.536225/

15. กาไก่

ไม่เป็นไรค่ะพี่กบ น้องร้องเพลงเดี่ยวลงไปแล้วเพลงนึงค่ะ
    หลายคนมากไป เดี๋ยวพี่คิมจะลำบากจ้า แต่เก่งมากๆ เลย
    2 วันก็ทำเสร็จเรียบร้อยแล้ว แถมเพราะซึ้ง ด้วยค่ะ ^^

16. กาไก่

พี่แมวๆ รู้ว่าวันนี้ดึกแน่ๆ ใครๆ ก็รอฟังเพลงจากพี่
    แถมได้ข่าวว่ายังไม่ได้ร้องท่อนตัวเองอีกนิ ^^
    แวะเอาโอเลี้ยงกับกล้วยแขกมาให้ เผื่อหิว 555

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2014
  17. ดอกใบบุญ

Thailand สู้ ๆ ^^

เพลง : เก็บตะวัน

ศิลปิน : ปาน ธนพร
    คำร้อง : ธนพล อินทฤทธิ์
    ทำนอง : อิทธิ พลางกูร
    คำร้อง/ทำนองเพิ่มเติม : Aborigines Team
    เรียบเรียง : อนุชา อรรจนาวัฒน์

ดอกใบบุญ :

เก็บตะวันที่เคยส่องฟ้า เก็บเอามาเก็บไว้ในใจ
    เก็บพลังเก็บแรงแห่งแสงยิ่งใหญ่ รวมกันไว้ให้เป็นหนึ่งเดียว

NoOTa :

เก็บเอากาลเวลาผ่านเลย สิ่งที่เคยผิดหวังช่างมัน
    หนึ่งตัวตนหนึ่งคนชีวิตแสนสั้น เจ็บแค่นั้นก็คงไม่ตาย

Kob, catjoobjoob :

ธรรมดาเวลาฟ้าครึ้มเมฆหม่น พายุฝนอยู่บนฟากฟ้า
    คงไม่นานตะวันสาดแสงแรงกล้า ส่องให้ฟ้า .. งดงาม

Hanashi (catjoobjoob) :

หากตะวันยังเคียงคู่ฟ้า ( หากตะวันยังเคียงคู่ฟ้า )
    จะมัวมาสิ้นหวังทำไม ( จะมัวมาสิ้นหวังทำไม )
    เมื่อยังมีพรุ่งนี้ให้เดินเริ่มใหม่ มั่นคงไว้ดังเช่นตะวัน

KeLBeRoS , catjoobjoob :

ธรรมดาเวลาฟ้าครึ้มเมฆหม่น พายุฝนอยู่บนฟากฟ้า
    คงไม่นานตะวันสาดแสงแรงกล้า ส่องให้ฟ้า .. งดงาม

KeLBeRoS : ฮ้ม

Kob, Hanashi (KeLBeRoS) :

ตราบที่ฟ้า ต้องเจอลมและฝน ( ชีวิตต้องเดินทางต่อ )
    ตราบที่คน ต้องเจอวันร้ายร้าย ( หากยังมีลมหายใจ )
    ตราบที่เรา ไม่สิ้นหวังในใจ ( อาจล้มเพื่อเริ่มต้นใหม่ )
    ตราบใดใด แสงตะวันจะเคียงข้างเรา ( ไม่นานคงเป็นวันของเรา )

NoOTa, ดอกใบบุญ (KeLBeRoS) :

ตราบที่ฟ้า ต้องเจอลมและฝน ( ชีวิตต้องเดินทางต่อ )
    ตราบที่คน ต้องเจอวันร้ายร้าย ( หากยังมีลมหายใจ )
    ตราบที่เรา ไม่สิ้นหวังในใจ ( อาจล้มเพื่อเริ่มต้นใหม่ )
    ตราบใดใด แสงตะวันจะเคียงข้างเรา ( ไม่นานคงเป็นวันของเรา )

KeLBeRoS : ฮ้ม

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3206413/[/MUSIC]​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 สิงหาคม 2014
  18. ลุงแมว

เชื่อแระว่าใบบุญมีพลังจิตจริงๆ

รู้ใจคนอื่นด้วย

เพลงแม่เสร็จแล้วย้ายไปคุยทางนู้นได้เลยนะครับ

ขอบคุณกล้วยแขกน้องตั้งฉ่ายด้วยจ้า

19. Kob

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2014
  20. ดอกใบบุญ

แอบชิมกล้วยทอดพี่กาไก่ก่อนจ้า อิอิ