เก็บพระเครื่องบูชาของครูบาอาจารย์ไว้ไม่อยู่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย sevenmoons, 8 กรกฎาคม 2018.

1. sevenmoons

sevenmoons สมาชิก

22 กุมภาพันธ์ 2016
    สวัสดีครับเพื่อนๆ คือผมอายุ 45 ปี อยู่จังหวัดสงขลาครับ

ตอนนี้รู้สึกอึดอัดคับข้องใจมากครับ เพราะในช่วงชีวิตที่ผ่านมา
    ผมได้พระเครื่องจากครูบาอาจารย์ที่ท่านเมตตาให้ไว้ แต่
    ไม่สามารถเก็บไว้ได้ คือใส่กรอบห้อยคอไว้ได้ไม่นาน
    ใส่นานที่สุดน่าจะเป็น 1 ปี เวลาเจอคนที่เขาทุกข์ ลำบาก
    เช่น คนพิการ คนที่ลำบากกว่าผม หรือคนที่เป็นที่รัก ผมก็จะถอด
    สร้อยพระบูชาที่ผมห้อยคอไว้ ให้เขาไปเลย ทั้งผู้ชายผู้หญิง

จนทุกวันนี้ ต้องหาเช่าบูชาจากร้านเช่าพระเครื่องในอินเตอร์เน็ท
    องค์หนึ่งๆก็หลายตังค์ ผมเองก็มีเงินไม่มากนัก ไม่ได้ทำงานอะไร
    อยู่บ้านไปวันๆ มีปัญหาในการเข้าสังคม คือเป็นโรคเกี่ยวกับ
    จิตประสาทมาตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัยครับ ต้องเป็นภาระให้แม่และ
    ให้น้องสาว พระที่เช่าบูชามาก็ไม่รู้เป็นพระแท้หรือเก๊ เพราะไม่มีความรู้
    ในการดูพระเลยครับ

ผมคิดถึงครูบาอาจารย์ท่านมาก รู้สึกเศร้าหดหู่ใจ จิตใจผมก็ไม่เข้มแข็ง
    มากพอที่จะเก็บครูบาอาจารย์ท่านไว้ในใจ ครูบาอาจารย์ท่านก็ละสังขาร
    ไปหมดแล้ว ผมต้องพึ่งวัตถุมงคลภายนอก เพราะจิตใจผม
    ไม่เข้มแข็งพอครับ ผมจึงโพสต์ออกมาเพื่อระบายความในใจ เพราะไม่รู้
    จะไปคุยกับใครครับ

2. ยอดมงคล

ยอดมงคล Active Member

10 ธันวาคม 2013
    ขอชื่อที่อยู่ครับ จะส่งพระไปให้

3. แนน จันทบุรี

แนน จันทบุรี สมาชิก

....บริกรรมภาวนาพุทโธ สติจับจ้องอยู่ พระพุทธเจ้าก็อยู่ที่จิต ธรรมโม พระธรรมก็อยู่ที่จิต สังโฆ พระสงฆ์ก็อยู่ที่จิต ...คำบริกรรม กับ สติ ....ฝากไว้พิจาณา ...

4. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

เราเองก็ไม่ชอบอาราธนาพระขึ้นคอ วิธีแก้ไม่ยากเลย

หาพระที่ชอบ ศรัทธาสักองค์แล้วพิจารณาก่อนนอนทุกวัน

ทำเรื่อยๆจะจับภาพพระได้เอง พอมีเหตุฉุกเฉินก็ระลึกถึงภาพพระก็ใช้ได้แล้ว

อีกอย่าง ในเรื่องการช่วยเหลือผู้อื่นนั้น เราจะแนะนำให้เค้ารักษาศีล 5 และหมั่นถวายสังฆทาน

เพื่อเป็นการสร้างกำลังบุญของเค้าเอง เวลาเค้ามีปัญหาจะได้ช่วยเหลือตัวเองได้

ไม่ต้องมาคอยพึ่งแต่คนอื่น พึ่งตนเองดีที่สุดแล้ว

5. phanaeson

phanaeson 7 วัน 7 เดือน 7 ปี 7 ชาติ

19 พฤษภาคม 2018
    การเห็นคนตกทุกข์ได้ยากแล้วถอดพระให้เค้า โดยหวังว่าบารมีท่านจะช่วยเหลือเกื้อกูลผู้นั้น ดีครับแสดงว่าจิตมีเมตตา การให้โดยไม่หวงแหนถือเป็นทานบารมีที่สูงค่า แต่ให้ดีควรดูนิดหนึ่งผู้ที่ให้จิตใจเป็นอย่างไร ถ้าให้ไปแล้วไม่ต้องยึดติดสิ่งของครับ ดูพระอริยสงฆ์ทุกผู้ทุกพระองค์ ท่านทำแจก ทำเพื่อบอกบญ แต่ตัวท่านไม่คล้องวัตถุมงคลเลย พระท่านจะสอนเสมอครับอย่ายึดติด หมั่นทำสมาธิเข้าถึงจิตแท้ธรรมแท้ ครับ ที่ให้ไปเป็นทานบารมีเป็นบุญเป็นกุศลครับ การมีวัตถุมงคลเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวดีครับ แต่สู้จิตแท้ธรรมแท้ไม่ได้ครับเพราะเป็นบารมีจากภายใน

6. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ระลึกถึงพระท่านตลอดเป็นจิตสรณะก็ได้ครับ อย่าง หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงปู่หมุน หลวงพ่อกวย แม่บุญเรือน หลวงปู่ทิม ขอแค่ภาพถ่ายท่านนึกถึงท่านท่านมาครับ หลายท่านกล่าวสมัยท่านยังมีชีวิต คุณเชื่อไหมผมระลึกถึงท่านเสมอๆ ขนาดฝันยังฝันว่าพกพระท่าน หรือท่านมาหาประจำ กลายๆว่าท่านอาจจะสื่อว่าท่านอยู่กับผมตลอดเพียงผมศรัทธาท่านหรือเป็นความคุ้นชินของจิตที่สังฆานุสติไปแล้วก็ตามแต่ เพราะจิตผมฝังรากลึกนึกถึงท่านตลอด อีกทั้งผมเคยเจอปัญหาชีวิตครั้งใหญ่ จุดธูปบอกท่านในขณะนั้นไม่ได้คล้องพระสักเท่าใด สิ่งที่ผมทำคือเพียงแค่อยากระบายโดยไม่ได้หวังด้วยซ้ำว่าท่านจะช่วยได้ พูดคุยระบายบอกเล่าถึงสถานการณ์ในปัจจุบันให้ท่านฟังเหมือนคุยบอกกล่าวผู้หลักผู้ใหญ่ที่เรานับถือตามด้วยปรารถนาอะไร ผลคือสำเร็จหมดเลยตามที่ระบุไว้ทุกประการทุกรายละเอียด ทั้งที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ทั้งหมด หลังจากนั้นปัจจุบันเลยยิ่งศซัทธามากขึ้นไปอีก จนต้องหาพระของท่านมาคล้อง พยายามนะครับ ฝึกสมาธิ พิจารณารู้ทันจิตตัวเองบ่อยๆ อย่าตามอย่าคล้อยตาม รู้ให้ทันมัน เราจะรู้ว่าจิตใจเราจะเข้มแข็งได้ถ้าตั้งหัวใจให้เข็มแข็งบอกตัวเองไว้ครับแท้จริงแล้วเราไม่ได้อ่อ่นแอ อย่าเชื่อว่าเราอ่อนแอครับ เราจะอ่อนแอเพราะใจเราต่างหากที่คิดท้อถอยหรือรู้สึกอ่อนแอ สู้ๆครับ ครูบาอาจารย์ท่านรอช่วยศิษย์เสมอแม้ศิษย์จะห่วยจะโง่เพียงไหน ศรัทธาท่านแล้วดำรงตนเป็นคนดี ท่านก็รัก ท่านก็ช่วย เมตตาท่านไม่มีสิ้นสุด หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิ ทำความดีถวายท่านก็พอครับ ไม่ต้องไปบนเส้นไหว้อะไรทั้งครับ มีอะไรหรือก่อนออกจากบ้านจะไปไหนจะทำอะไร บอกกล่าวท่านเสมอๆนะครับ ลองดูนะครับ ถ้าจิตไม่มีกำลังใจก็ทำตามที่ผมบอกระลึกถึงท่านแหละครับให้เชื่อเถิดท่านเมตตาไม่มีสิ้นสุดช่วยเหลือได้ตามแต่สมควรตามบุญวาสนา ที่เหลือหากไม่สมหวัง ก็ให้เห็นเป็นตถตา มองตามความเป็นจริง เป็นเหตุอันสมควร ทุกสิ่งมีเหตุและมีผลให้มองเป็นบทพิสูจน์เพื่อพัฒนาตนให้แข็งเข้มยิ่งขึ้นไป

จริงๆแล้วจิตใจทุกคนเข้มแข้งกว่าที่ตัวเองคิด รวมถึงคุณด้วย เพียงแต่คนต้องรู้จักมัน บ่มเพาะมันขัดเกลามันเข้าใจมัน ไม่ตกภายใต้อำนาจมันซึ่งปกติมนุษย์ปกติใครๆก็เป็นคือมักคล้อยตามมันตามอารมณ์ ผมก็เป็นครับ หมั่นศึกษาธรรมะ ปฏิบัติธรรมฝึกสมาธิครับ ผมว่าจะช่วยให้คุณเข้าใจตัวเองมากขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2018
  7. Aor1984

Aor1984 สมาชิกใหม่

สาธุๆ

8. รัศมีสุริยา

รัศมีสุริยา สมาชิก

พระแจกฟรีในเวปนี้มีประสบการณ์ ของหลวงตาม้าสายหลวงปู่ดู่ + สวดมนตร์บทจักรพรรดิน่าจะเหมาะกับท่านครับ

9. ชุติเดช สลับแก้ว

ชุติเดช สลับแก้ว สมาชิกใหม่

10 มิถุนายน 2018
    พี่อย่าพึ่งท้อใจเลยคนที่เขาหนักกว่าพี่มีอีกเยอะ บางคนพิการ หูหนวก ตาบอด หง่อยเปลี้ยเสียขาแขนขาไม่มี เขายังไม่ท้อเลย ผมว่าพี่ยังมีสติสัมปะชัญญะถือว่าโอเคอยู่ เพราะพี่รู้ว่าพี่เป็นยังไง ผมเป็นหนักกว่าพี่เยอะจนคนแถวบ้านว่าผมเป็นบ้าสิติไม่ดี ผมเห็นในส่ิงทีีคนไม่เห็น จนผมไม่ได้เรียนหนักสือผมจบแค่ป.6 และเรียนต่อกศน.เอา ผมต้องไปรักษาหลายที่รักษาที่โรงพยาบาลเขาก็บอกปกติ ไปรักษากับหมอธรรม ร่างองค์ทรงเจ้ากว่าจะหายต้องเรียนรู้และรักษาตัวเองมาหลายปีจนทุกวันนี้ โลกวิญญาณมี บาปบุญมี กรรมมี โลกหลังความตายมี ตอนนี้พี่มียังมีชีวิตก็เร่งสร้างความดีไว้ พระเครื่องเป็นเครื่องเตือนใจให้เราไม่ทำชั่ว ให้คิดดี ทำดี ให้เรามีสิติคิดก่อนจะทำอะไรที่มันเป็นบาป ถ้าใจเราไม่ถึงพระแขวนเต็มคอก็ไม่มีประโยชน์นะพี่ ถ้าพี่มีอยากปรึกษาอะไร หรือถามอะไร อยากปรึกษาอะไร หรืออยากได้พระผมจะส่งไปให้ Facebook: ชุติเดช สลับแก้ว Line : 0981946529 แอดมาหาผมได้นะครับ

10. sevenmoons

sevenmoons สมาชิก

22 กุมภาพันธ์ 2016
    มีแต่คนใจดีทั้งนั้นเลย...

11. basu2763

basu2763 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุด้วยครับกับหลายๆแนวทางการพิจารณาและสอนให้มีสติ

12. rungun123

rungun123 สมาชิกใหม่

29 สิงหาคม 2009
    ความสงสารมีกันทั้งหมด แต่ตัวเราไม่ตึงหรือหย่อนเกินไป ไม่สร้างความเดือดร้อนนั้นแหละถูกมวลมนุษย์ทั้งหลายเดินทางสายกลาง อย่ายึดบางสิ่งมากไป ให้มองชีวิตเหมือนเส้นเชือก