เก็บพระได้ ไม่สามารถหาเจ้าของได้ เค้าไม่มาเอาคืน เราบูชาจะบาปมั้ยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย krasin, 31 กรกฎาคม 2014.

1. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    คือผมเคยทำงาน เกี่ยวกับบริษัทฯ รถยนต์ที่มีการซื้อขายและยึดรถมา ผมจะมีหน้าที่เก็บสิ่งของที่อยู่ในรถยึดที่ขาดแล้วใส่ถุงไว้คืนหากเจ้าของมารับ แต่มีหลายครั้งจะมีพวกเหรียญพระต่างๆในรถ ผมก็จะเก็บไว้คืนเจ้าของ แต่ก็ไม่มีใครมาทวงถามหรือรับคืน เก็บไว้นานเป็นปี2ปี ผมก็ได้นำไปแจกจ่ายให้กับลูกน้องบ้าง เอามาบูชาบนหิ้งพระที่บ้านบ้าง เพราะเวลาไปค้นของที่เก็บรวบรวมไว้ มันเยอะ และมันดูไม่เหมาะสมที่เอาพระไปใส่ใว้ในของอื่นรวมๆกันเหมือนไม่มีค่า .......ผมนำพระแบบนี้มาบูชา จะถือว่าขโมยมั้ยครับเพราะเจ้าของเค้าไม่มาเอาคืนแล้ว ในระยะเวลาที่นาน หรือว่าควรจะรวบรวมแล้วถวายให้วัดใดวัดหนึ่งดีครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    เคยมีคนถามทำนองนี้ในกระทู้เก่าๆ ไว้หาเจอจะเอามาตอบนะ

แต่คร่าวๆ ถ้าเป็นของสงฆ์ ที่โดนขโมยมา ตกที่ไหนก็ย่อมเป็นของสงฆ์ครับ ระวังจะเป็นหนี้สงฆ์ ห้ามสรรค์ ก็คือ เกิดตายไปตอนที่เป็นหนี้สงฆ์กรรมหนัก ^^

.

3. Saber

19
    :cool:

"ใบตองนี่ ไอ้ความเน่าของเนื้อสัตว์มันจะไม่ซึมลง แต่ว่าถ้าเราเอาใบตองห่อของเน่า แล้วเอา ของเน่าทิ้งไปแต่กลิ่นเน่าเหม็น มันยังติดใบตองอยู่" "ทีนี้การรับของโจร ถึงแม้ว่าเราจะไม่รู้ ก็ต้องถือว่าเราร่วมมือด้วยโดยไม่เจตนา ก็ต้องเอาเหมือนกัน"
    ผู้ถาม
    ของหนูก็มีพระที่ขโมยมาเหมือนกันค่ะ เป็นพระบูชาแต่ว่าอยากเอาไว้ที่บ้านเอาไว้บูชา ถ้าเราชำระหนี้สงฆ์จะได้ไหมคะ.......?

หลวงพ่อ
    ทีนี้วิธีชำระหนี้ สงฆ์ เขาให้มีค่าเสมอของเดิมนะ เสมอของเดิมหมายความว่า ไม่ใช่พระรุ่น แบบนี้ เหมือนกับอย่างเขาเล่นกันนะ เขาไม่ใช้นะ ไปดุว่าที่ร้านเจ๊กหน้าตักขนาดนี้เขาขายเท่าไร แล้วเอาเงินไป ชำระหนี้สงฆ์ตามราคานั้น ถ้ามากกว่านั้นไม่เป็นไรนะ เท่านั้นก็ใช้ได้ เอาไปวัดใดวัดหนึ่งขอชำระหนี้สงฆ์ ขอมอบ เงินจำนวนนี้และขอเอาพระไปบูชา ก็เท่านี้แหละ เป็นอันว่าไม่มีอะไรผิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2014
  4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ไม่ได้ลักขโมยมาหรือฉกชิงมาด้วยเล่ห์ มิหนำซ้ำยังเตรียมพร้อมเพื่อคืนหากเจ้าของกลับมารับ...หากจิตคิดนอบน้อมบูชาในคุณของพระพุทธ หรือพระสงฆ์ ด้วยความรู้เเละเข้าใจ ย่อมเป็นมหากุศลหาโทษไรๆไม่ได้ ...แต่ถ้าคิดว่าวัตถุนั้นขลังค์อาจนำมาซึ่งโชคลาภเฮ็ง อย่างนี้เป็นจิตที่มีโลภะและโมหะนำไป เป็นอกุศล..ควรละ....

อนึ่งวัตถุมงคลเหล่านั้น เราเองก็ไม่ทราบแหล่งที่มาหรือวัตถุประสงค์ของผู้ทำ การนำมาบูชาควรทำด้วยความรอบคอบ ด้วยวิจารณญานที่ถูกตรง หาไม่แล้วอาจมีโทษแก่ตนได้...บางเจ้าทำวัตถุด้วยไสยคุณหรือเวทย์ที่ไม่เป็นไปตามครรลองแห่งธรรม อย่างนี้ก็ควรระวังให้มาก..นะครับ

5. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ถ้าเป็นจำพวกเหรียญทองเหลืองทองแดงแล้วล่ะก็ เวลามีงานเททองหล่อพระแนะนำให้เอาไปร่วมพิธีหลอมเป็นพระประธานด้วยครับ จะได้บุญทั้งเจ้าของเดิมและเจ้าของใหม่ ^_^

6. Saber

19
    :cool:

7. Saber

19
    บูชาพระเครื่องที่เขาไปขโมยมา ไม่รู้ว่าของสงฆ์ เมื่อเจตนาไม่มี ก็ไม่มีกรรม ?