เก้าช่อง: ครรลองธรรม ครองชีวิต : ปิดให้คำแนะนำตลอดสัปดาห์ครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เก้าช่อง, 20 พฤศจิกายน 2012.

1. บุษบานาครี

บุษบานาครี Active Member

เข้ามาลงชื่อค่ะ
    ชื่อเล่นน้อง
    จุดมุ่งหมายในชีวิต อยากดูแลบริวาร และครอบครัวให้ดีที่สุึดค่ะ
    คติประจำใจ เมื่อบุญสัมพันธ์ วาสนาต้องกัน ฟ้าจะเปิดทางให้เราพบกัน
    ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยนะค่ะ

2. เก้าช่อง

เก้าช่อง เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    วันนี้ครบ ๒ ท่านแล้วครับ ผมไม่รับลงชื่อจองล่วงหน้านะครับ ต้องขออภัยคุณ น้องด้วย ต้องเป็นโอกาสหน้าครับ หากช่วงเวลามันลงตัว ผมยินดีที่จะให้คำแนะนำนะครับ ;hi2

3. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    เสียดายจังพรุ่งนี้จะทันรึป่าวน๊า

4. เก้าช่อง

ตอบให้ป้าตู่แล้วนะครับ :cool: :cool: :cool:
    สาธุ สาธุ สาธุ

5. เก้าช่อง

เปิดรับรอบที่ ๔ วันศุกร์ที่ ๒๓ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๕ ตั้งแต่ ๖โมงเช้า

ผมขออนุญาตรับเพียงวันละ ๒ ท่านนะครับ ไม่มีการลงชื่อจองล่วงหน้านะครับ เหตุที่ผมดูได้วันละ ๒ท่านก็เพราะว่าตนเองมีหน้าที่ประจำครับและที่สำคัญกำลังของผมยังไม่มากที่จะดูให้หลายท่านภายในวันเดียว

ตัวอย่างการยื่นขอคำแนะนำ
    รอบที่ 1 วันที่ 20 พ.ย. 2555
    ลำดับที่ 1
    ชื่อเล่น : หนึ่ง
    จุดมุ่งหมายในชีวิต : ปรารถนาให้ผู้อื่นได้ดี
    คติประจำใจ: อเสวนา จพาลานํ (การไม่คบคนพาล)
    ส่วนคำถามข้อสงสัยให้ส่งมาทาง PM เพียงครั้งเดียวเท่านั้นไม่เกิน 3 คำถามนะครับ คำถามข้อใดผมตอบไม่ได้ เกินความสามารถ ก็จะไม่ตอบให้นะครับ เพราะว่าไม่รู้จริงๆ ต้องขออภัยด้วยนะครับ

6. ป้าเม้าท์

ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ ป้าเริ่มภาวนาในใจตามที่แนะนำแล้วค่ะ เรื่องที่ทำนายให้ป้าเป็นตามนั้นจริงๆ ค่ะ

7. พรจีร

พรจีร เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาลงชื่อนะคะ
    ลำดับที่ 1
    ชื่อเล่น นิ
    อายุ 49 ปี
    จุดมุ่งหมายในชีวิต อยากให้ครอบครัวอยู่ดีมีความสุข สมหวัง สำเร็จในทุกสิ่งที่ปรารถนา
    คติประจำใจ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

คำถาม pm แล้วนะคะ

8. bussaba1

bussaba1 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    เข้ามาลงชื่อจองลำดับที่ 2 วันที่ 23 พ.ย.55
    ชื่อเล่น อี๊ด
    อายุ 49 ปี
    จุดมุ่งหมายในชีวิต อยากเจริญก้าวหน้าในการปฎิบัติธรรม
    คติประจำใจ มีเหมือนไม่หมด อดแล้วจะรู้สึก
    คำถามแจ้งทาง PM แล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2012
  9. เก้าช่อง

ขอบคุณ คุณนิ และ คุณอี๊ด ครับ ขอให้ท่านทั้ง๒ เจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรม ส่วนคำแนะนำรอก่อนนะครับ ผมจะตอบให้ทาง PM ภายในวันนี้ครับ

10. เก้าช่อง

โมทนาบุญภาวนาของป้าตู่ด้วยครับ คำแนะนำที่ผมบอกป้าตู่ไปมันสามารถที่จะเปลี่ยนแปลงได้ครับ เปลี่ยนเพราะการภาวนานี้แหละครับ ขอให้ป้าตู่ประสบความสำเร็จ อุปสรรคใดๆ ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดี ผ่านด้วยกรรมฐานที่ประกอบด้วยสัมมาทิฐิ นะครับ ทำไปเรื่อยๆ ผลที่ปรากฏป้าตู่จะทราบด้วยตนเอง รู้เอง เห็นเองครับ ธรรมะเป็นเรื่องปัจจัตตัง อานิสงค์แห่งกรรมฐานมักจะส่งเราไปพบแต่สิ่งดีๆ ได้พบกระแส พลังงานที่ดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤศจิกายน 2012
  11. เก้าช่อง

อย่าลืมนึกถึงพระ นึกได้มาก กุศล พลังดีๆ จะเกิดบ่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤศจิกายน 2012
  12. บุษบานาครี

บุษบานาครี Active Member

ไม่เป็นไรค่ะ คุณก้าวช่อง จะพยายามให้เป็นลำดับ 1 หรือลำดับ 2 ค่ะ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่นค่ะ ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. เก้าช่อง

สัมมาทิฐิ คือ อริยสัจ ๔

หลวงปู่ดูลย์ อตุโล สรุปใจความ อริยสัจสี่ให้ฟังว่า

“จิตที่ส่งออกนอก เป็นสมุทัย
    ผลอันเกิดจากจิตที่ส่งออกนอก เป็นทุกข์
    จิตเห็นจิต เป็นมรรค
    ผลอันเกิดจากจิตเห็นจิต เป็นนิโรธ.”

14. เก้าช่อง

ตอบคำถามให้ทาง PM แล้วนะครับ ช่วงนี้ต้องเจริญสติตามรู้เท่าทันอารมณ์ครับ ปัญหาทุกอย่างจะคลายตัวไปทางที่ดี สิ่งดีๆมันจะมาส่งผลเร็วขึ้นครับ กำลังบุญมันส่งผลได้เร็วกว่ากำลังบาปอกุศล

:cool::cool:

15. เก้าช่อง

ตอบคำถามให้ คุณอี๊ด ทาง PM ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ ขอให้คุณอี๊ด ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน ชีวิตครอบครัว และลูกหลานเหล่าบริวาร ได้รับแต่ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ

16. เก้าช่อง

นึกถึงพระแก้วมรกตบ่อยๆนะครับ เป็นการเจริญพุทธานุสติกรรมฐาน

17. เก้าช่อง

เปิดรับรอบที่ ๕ วันเสาร์ที่ ๒๔ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๕ ตั้งแต่ ๖โมงเช้า

ผมขออนุญาตรับเพียงวันละ ๒ ท่านนะครับ ไม่มีการลงชื่อจองล่วงหน้านะครับ เหตุที่ผมดูได้วันละ ๒ท่านก็เพราะว่าตนเองมีหน้าที่ประจำครับและที่สำคัญกำลังของผมยังไม่มากที่จะดูให้หลายท่านภายในวันเดียว

ตัวอย่างการยื่นขอคำแนะนำ
    รอบที่ 1 วันที่ 20 พ.ย. 2555
    ลำดับที่ 1
    ชื่อเล่น : หนึ่ง
    จุดมุ่งหมายในชีวิต : ปรารถนาให้ผู้อื่นได้ดี
    คติประจำใจ: อเสวนา จพาลานํ (การไม่คบคนพาล)
    ส่วนคำถามข้อสงสัยให้ส่งมาทาง PM เพียงครั้งเดียวเท่านั้นไม่เกิน 3 คำถามนะครับ คำถามข้อใดผมตอบไม่ได้ เกินความสามารถ ก็จะไม่ตอบให้นะครับ เพราะว่าไม่รู้จริงๆ ต้องขออภัยด้วยนะครับ

18. พรจีร

พรจีร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆนะคะ สำหรับคำแนะนำ จะได้ถือเป็นแนวทางปฎิบัติต่อไป
    อนุโมทนาสาธุ ๆ ๆ ในบุญกุศลนี้ด้วยนะคะ

19. เก้าช่อง

[FONT="A[SIZE="6"]สำหรับท่านที่ปฏิบัติภาวนาบริกรรมคาถาบูชาพระแก้วมรกต"วาละลุกังสังวาตังวา"ทุกอิริยาบทยืนเดินนั่งนอน จนปรากฏเป็น พระพุทธนินิตองค์พระแก้วมรกต ได้แล้วนั้น ให้เข้าใจว่าเป็นผลจากการทำสมถกรรมฐาน ยังไม่ใช่การเจริญวิปัสสนากรรมฐาน สมถะกรรมฐานเหมือนกับการชาจพลังงาน อันเกิดจากจิตรวมสงบเป็นสมาธิ สิ่งนี้ยังเป็นฌาณโลกีย์ สามารถที่จะเสื่อมได้ ทำให้หลงในความสงบ หลงนิมิตได้ นะครับ ให้ถอยจากสมาธิ มาพิจารณากาย พิจารณาความคิดปรุงแต่ง ให้ตามดูจิตของตนเอง ด้วยความสำรวม ไม่ประมาทหลงในกิเลส ดูด้วยความเป็นกลาง เห็นการเกิดดับ ของจิตนะครับ[/SIZE]rial Black"][/FONT]

20. bussaba1

bussaba1 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะสำหรับคำอวยพร และคำแนะนำที่คุณเก้าช่องช่วยชี้แนะให้ ขอให้ผลบุญนี้จงส่งผลให้คุณเก้าช่องมีความสุขความเจริญมีบารมีสูงยิ่ง ๆ ขึ้นไปด้วยเทอญ