เสียงธรรม เขาคอยคุณอยู่ เพราะมากมายนะครับ(เพลงสมาธิ)

ในห้อง 'เพลงธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย belives, 27 กันยายน 2010.

1. belives

belives เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    อยากให้ทุกคนได้ฟังนะครับ มันเพราะจริงๆ

ถ้าใครรู้ว่า เขาคนนั้นเป็นใครก็มาโพสตอบได้นะครับ

เพราะว่าเขาคนนั้นอยู่ในตัวคุณนั้นแหละ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ppf

ppf สมาชิกใหม่

26 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณครับ

3. tuato

tuato เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2006
    ขอบคุณมากมายขอรับ

4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ดีจริงๆ .....สาธุๆๆ

5. snk_wan

snk_wan Active Member

11 กันยายน 2006
    ขอบคุณครับ

6. Miss-Blissy

Miss-Blissy เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ขนลุกเลยค่ะ ฟังแล้วน้ำตาไหลเลยค่ะ T_T

อยากได้เครดิตจังเลยค่ะ
    ใครเป็นผู้แต่ง ผู้ร้องอ่ะค่ะ จะขออนุญาตไปแชร์ต่อค่ะ เพราะมากเลย ^^

อนุโมทนาด้วยนะคะ _/\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2010
  7. ming 123

ming 123 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2010
    เพราะจังเลยครับขอบคุณครับ

8. ABP@BDZ

ABP@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    รู้สึกว่าเพลงนี้มาจาก dmc.tv นะครับ เคยได้ยินตอนที่ทดลองบุกยึดช่องสัญญาณ Free TV พักนึง

คงจะเดาได้นะครับ ว่าเขาหมายถึงอะไร

9. พุทธาวตาร

พุทธาวตาร "อีกเดี๋ยวมันก็จะผ่านไป..."

ปัจจัตตัง เวทิตะโพ วิญญูฮีติ....

10. Ying2989

Ying2989 สมาชิก

24 กันยายน 2010
    อนุโมทนา วันทามิ ด้วยนะค่ะ

11. jabfi

jabfi Active Member

23 กันยายน 2007
    อนุโมทนา เพราะมากๆค่ะ

12. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    เพราะมาก ความหมายดี ขอบคุณครับ

13. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    บนโลกแห่งความจริงที่สําผัสและรับรู้
    ต้องจําต้องอยู่รอคอยอย่างเลื่อนลอย
    ความทรงจําภาพเก่าๆย้อนรอยให้เห็นที่ละน้อยละน้อย
    กับการรอคอย กับกาลเวลา กับคําสัญญาที่ต่าง
    ในโลกแห่งชีวิตถูกลิขิตเส้นทางเดินไว้
    ใกล้หรือไกลขึ้นอยู่ที่ใจศรัทธาไขว่คว้า
    จะดีหรือจะร้ายจะช้าหรือจะเร็วผลเหตุตามกาล
    วัฎฎะสงสารจะพานพบบรรจบเอย
    ยิ้มกับความดี ดีกับคนชั่ว ไม่หมองหม่นกับความจริง
    หน้าที่อย่าละทิ้ง หมั่นประพฤติหน้าที่ได้รับมอบหมาย
    สังวรณ์ทุกครั้งนั่งบัลลังก์อาจ มีไชยเหนือใครทั้งใจกาย
    ศิลธรรมอย่าคลายดั่งผ้าคลุมกายเครื่องหมายแห่งธรรม

กลอนบทนี้ ครูอารย์ประทานให้ในคราวที่ผมอุปสมบทเป็นสามเณร ณ.สํานักสงฆ์ เวลาบ่าย 2 โมง
    ไม่ได้จดไว้แต่จําทุกประโยคได้ดี จนถึงเดี่ยวนี้

14. คาคะ

คาคะ เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงเพราะมากคะรู้สึกว่าเคยได้ยินในดีเอ็มซีหรือปล่าวคะก็มีบางครั้งก็ดูติดตามดูรายการดีเอ็มซีคะรู้สึกจะเปิดตอนที่เขาทั้งหลายนั่งมาธิกันนะคะถ้าจำไม่ผิดนะคะ

15. Surachai Mankong

Surachai Mankong เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุการครับ

ขอเชิญมาเป็น 1 ในเครือข่ายความดี เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนให้ทุกคนทำดี
    hi5 - ?PEC?เครือข่ายความดี•?

หรือเชิญพี่ๆเข้ามาอ่านบทความของท่านพระอาจารย์เอก และธรรมะของหลวงพ่อสนอง กตปุญโญ ได้นะครับ มีเพลงเพราะ สบายๆๆ ให้ฟังด้วยน่ะคราบ
    http://palungjit.org/threads/ขอเชิญมาเป็นหนึ่งในเครือข่ายความดี.253322/

สายธารบารมี ขอเชิญร่วมทำบุญกับหลวงพ่อ อลงกต วัดพระบาทนำพุ
    1900222200 ครั้งละ 15 บาท เงินเพียงน้อยนิดอาจทำให้เด็ก อิ่มได้

16. ฟาเยีย

ฟาเยีย เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2007
    เพลงเพราะ ความหมายดี โมทนาด้วยค่ะ

17. modtad

modtad สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากมายขอรับ<!-- google_ad_section_end -->

18. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ฟังแล้วน้ำตาไหล :( เพราะทุกครั้งที่นั่งสมาธิก็จะไปหาสมเด็จองค์ปฐม ไปหาครูบาอาจารย์ ไปหาพ่อแม่ที่คอยอยู่ เป็นภาพที่จับได้ตอนไปมโนฯ แต่ตอนนี้ภาพนั้นมองไม่เห็นเลย เมื่อวานนี้ มืดสนิทไปหมด ไม่เห็นใครเลย สาเหตุเพราะเราผิดศีลข้อปานาฯ ครั้งนี้เป็นครั้งที่สองที่โดนทำโทษ ไม่น่าเชื่อว่าภาพที่เคยแจ่มใสทุกครั้ง กลับมืดสนิทเพราะผิดศีล ท่านบอกว่า แล้วเจอกันใหม่อีก ๗ วันข้างหน้า ให้เจ้าสำนึกผิด

แค่สั่งการแม่บ้านไปวางกาวดักหนู แค่นั้นเอง มโนกรรม วจีกรรมเราทำ แต่กายกรรม ไม่ได้ทำเอง ก็โดนค่ะ ตอนนี้สวดมนต์ก็มองภาพมืด ๆ ไปก่อน เมื่อไหร่ที่ละเพศฆารวาสได้จริง ๆ คงไม่โดนทำโทษแล้วละ :( :(

19. Jintana1

Jintana1 สมาชิก

คือ จิตประภัสสร

20. เณรนพ

เณรนพ สมาชิกใหม่

24 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนา