เข้าเน็ตบ่อย ๆ จนเครื่องอืด ติด Spyware มาชัวร์ ปราบ spy ให้สิ้นซากด้วย Xoftspy (New)

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย patz_bkk, 20 สิงหาคม 2007.

1. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    บางทีการเข้าอินเตอร์เน็ตนาน ๆ บ่อย ๆ ถี่ ๆ เยอะ ๆ มาก ๆ (อิอิ) เป็นเวลานาน ๆ จะเกิดปรากฏการณ์ที่เค้าเรียกว่า "เครื่องอืด" จนรู้สึกได้ด้วยตาเปล่า ลองไปสำรวจดูจะพบว่า อืดจริง ๆ ปรากฏการณ์ดังกล่าวเกิดจาก เมื่อเราทำการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ตัว OS (Operating System) หรือระบบปฏิบัติการของเรา ในที่นี้ก้อคือ Windows ที่เราใช้กันทั่วไปก็คือ Windows XP เนี่ยแหละครับ จะเปิด Port หลาย ๆ Port โดยที่ผู้ใช้งาน อย่างเรา ๆ เนี่ยไม่รู้ว่ามันเปิดทำไม เพื่ออะไร เพราะอะไร หรือ Port บาง Port ที่เราเปิดไว้อย่าง Port หมายเลข 8080 ที่เปิดไว้เพื่อให้มีการเชื่อมต่อเวบไซต์ต่าง ๆ ท่านทราบหรือไม่ว่า ในขณะที่ท่านเชื่อมต่อกับเวบไซต์ต่างๆ อยู่นั้น ได้มีสิ่งแปลกปลอม เข้ามาคลืบคลานเข้ามาในเครื่องคอมพิวเตอร์ของท่าน บางครั้งมันฝังเข้าไปในระบบปฏิบัติการ (WINXP) จนทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ของท่านช้าลงจนเห็นได้ชัด แล้วทำไมถึงช้าได้ล่ะ? ก็เพราะมันจะส่งผ่านข้อมุลเข้าออกผ่าน Port ที่เปิดไว้ อยู่ตลอดเวลา เปรียบเสมือนถนนมี 4 เลน แต่มีรถบรรทุกวิ่งเข้าออกอยู่ตลอดเวลา (เริ่มเห็นภาพชัดหรือยังครับ)

วันนี้เรามีโปรแกรม ที่จะทำให้เพื่อน ๆ สามารถกำจัด spyware ด้วยตัวเอง ผมได้ทำคู่มือ ไว้ให้ทดลองทำดูครับ ลองทำตามดูครับ ติดปัญหาอะไรทิ้งปัญหาเอาไว้ครับ เด๋วผมจะมาช่วยตอบให้ครับ
    เริ่มแรกให้ดาวโหลดโปรแกรม XoftspySE version 4.33.248 เป็น Version ใหม่ล่าสุด ดาวโหลดได้ที่นี่ครับ (มียาแก้ไอเรียบร้อยแล้วครับ)==>http://www.sharemefile.com/down_load.php?file=226292

หลังจากดาวเสร็จให้แตกไฟล์ ด้วยโปรแกรม Winrar (โปรแกรมนี้คิดว่าทุกคนมีอยู่แล้วครับ ใครไม่มี ทิ้งคำถามไว้นะครับ)

1.เริ่มทำการติดตั้งเลยครับ หลังจากแตกไฟล์เสร็จก็จะเห็น 1 ไฟล์ กับ 1 โฟลเดอร์ตามรูป ให้ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ XoftSpySE433_248.exe ตามรูป

2. จะปรากฏหน้าต่างขึ้นมาให้คลิ๊ก Next

3. หน้าต่างนี้คลิ๊ก I Agree
    4. หน้าต่างนี้เป็นการกำหนด path ของโปรแกรมแล้วทำการติดตั้งคลิ๊กปุ่ม Install​
    5. โปรแกรมเริ่มทำการติดตั้งลงเครื่อง​
    6. โปรแกรมติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก่อนกดปุ่ม Finish ให้เอาเครื่องหมายถูกที่ช่องสี่เหลี่ยม Run XoftspySE ออกก่อน แล้วกดปุ่ม Finish​
    7. ต่อไป ทำการติดตั้งยาแก้ไอให้โปรแกรม โดยเข้าไปที่ Folder C r a c k
    ที่ได้แตกไฟล์ออกมา ทำการก๊อปปี้ไฟล์ ParetoSlayer.e xe ดังรูป ​
    8. หลังจากนั้นเอาวางในตำแหน่งที่โปรแกรมที่ได้ติดตั้งลงไป คือ
    C:\Program files\XoftSpySE
    โดยคลิ๊กขวาในพื้นที่ของ Folder นี้ แล้วทำการคลิ๊กขวา เลือกคำสั่ง Paste
    9. หลังจากวางไฟล์ ยาแก้ไอ แล้ว ให้ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ดังกล่าวขึ้นมา ดังรูป
    หลังจากนั้นกดปุ่ม ผมครับ เอ๊ย กดปุ่ม Patch ตามรูปด้านล่างครับ​

10. จะเห็นว่าไฟล์ที่ชื่อว่า XoftSpy.exe จะถูกเปลี่ยนเป็น XoftSpy.exe.bak แทน คือมันจะไปทำการ backup เป็นชิ่อไฟล์ใหม่ ส่วนอันที่เป็นยาแก้ไอ ก็จะทำการเข้าแครกแทนที่ของเดิม
    จากนั้นปิดหน้าต่างโปรแกรมแครกได้ ที่กากบาทสีแดงมุมขวา เป็นอันว่าเสร็จการแครก​
    11. ต่อไปเป็นตั้งค่าการใช้งาน โดยเข้าไปที่โปรแกรม ดังรูป​
    12. พอเปิดมาก็จะโชว์ แบรนด์ ของโปรแกรม เอามาให้ดูเท่ห์ ๆ อิอิ​
    13. พอเข้ามาแล้ว ให้คลิ๊กไปที่ General Settings​
    14. ถ้าหากว่าเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วมีหน้าต่างแบบนี้เกิดขึ้น ให้คลิ๊ก No ไปก่อน​
    15. ให้กลับไปทำตามข้อ 13. หลังจากนั้นจะปรากฏหน้าต่างด้านล่าง ให้เลือกให้เหมือนดังรูป แล้วคลิ๊ก Check for Updates
    16. พอคลิ๊กปุ่ม Check for Updates จะปรากฏหน้าต่าง Updates ตอนนี้ให้คลิ๊กปุ่ม Yes ได้เลย​
    17. หลังจากนั้นโปรแกรมจะเริ่มทำการ Update ตัว Defifnition ถ้าเปรียบโปรแกรมเป็นเข็มฉีดยา ตัวที่ update นี้ก้อหมายถึงตัววัคซีนที่ต้องทำการปรับปรุงเพื่อให้มีการป้องกันกับโรคที่จะเข้าแพร่พันธ์ในคอมพิวเตอร์ของเรา​

18. หลังจาก Update เสร็จ ให้เข้าไปเมนูเดิม เลือกคำสั่ง Start Scan
    ทางด้านซ้ายมือ​
    19. โปรแกรมจะเริ่ม scan หา spy ที่ฝังในคอมพิวเตอร์ ตามรูป​
    20. ถ้าโปรแกรม scan เจอ จะปรากฏรายการในหน้าต่าง ตอนนี้อย่าเพิ่งทำอะไรปล่อยให้โปรแกรม scan ให้จนเสร็จก่อน​
    22. หลังจาก scan เสร็จ หน้าจอด้านบนซ้ายจะปรากฏคำว่า Finished Scanning พร้อมทั้งบอกให้เรารู้ว่า พบ Spy ในเครื่องเรา 14 รายการ
    ตามรูปคือ 14 Objects recognized

23. หากว่าต้องการจะหยุดการ Scan ให้กดปุ่ม Abort Scan
    24. หลังจากนั้นให้เราทำการกดปุ่ม Remove ที่มุมขวาล่าง รายการที่พบ ที่ติ๊กเครื่องหมายถูกด้านหน้า ก็จะถูกลบไป​
    25. หลังจากกดปุ่ม Remove จากข้อ 24 มา โปรแกรมจะให้เรายืนยันว่าเราจะ Remove รายการ Spyware ที่โชว์มาทั้งหมด ให้กดปุ่ม Yes

26. พอ Remove เสร็จ โปรแกรมก็จะกลับมาที่หน้าต่างใหม่ พร้อมกับแจ้งสถานะของการ remove และอื่น ๆ ทั้งหมด ให้เรากดปุ่ม Finish

27. หลังจากกดปุ่ม Finish โปรแกรมก็จะกลับมาที่หน้าแรก เป็นอันเสร็จครบทุกขั้นตอน​

2. t999r999

t999r999 สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ แล้วพวก tojun ละครับ

3. parinpuy

parinpuy สมาชิก

ขอบคุณคับ

4. peter01

peter01 Active Member

11 กันยายน 2007
    ยาแก้ไอ ไม่้สมบูรณ์ครับ ลงได้แต่ลบไวรัสไม่ได้ครับ

5. ฝนชุก

ฝนชุก เป็นที่รู้จักกันดี

ทำแล้วค่ะ แต่ลบได้จริงรึเปล่านี่ไม่รู้ค่ะ มือใหม่

6. Amnajjung

Amnajjung สมาชิก

19 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณอย่างแรงครับ

7. peter01

peter01 Active Member

11 กันยายน 2007
    ยาแก้ไอ มีปัญหาครับ

8. patz_bkk

ใครดาวโหลดยาแก้ไอ ไปแล้ว เวลา แตกไฟล์ออกมาแล้วไม่เห็นไฟล์ แสดงว่าตัว แอนตี้ไวรัสจะ disable ตัวยาแก้ไอ ไม่ให้โชว์หรือบางทีก็ลบยาแก้ไอไปเลย เพราะมองว่ายาแก้ไอ เป็นไวรัสประเภทหนึ่ง อย่าตกใจ ครับ ไม่ใช่ไวรัสอย่างที่คิด แนะนำว่า ให้ไป disable ตัวโปรแกรมแอนตี้ไวรัส ให้หยุดทำงานก่อน จะใช้วิธีไหนก็ได้ แล้วค่อยแตกไฟล์ใหม่ ทีนี้เห็นแน่นอนครับ
    ติดปัญหาอะไร ทิ้งคำถามไว้ครับ แล้วก็ขอคำถามละเอียดหน่อยครับ เด๋วจะมาตอบให้ครับ ไปล่ะ แว้บบบบบบบบบบบบบบบบบ

9. patz_bkk

โทรจัน ก็ถือว่าเป็น spy อย่างหนึ่ง เพราะโทรจัน บางประเเภทก็เข้ามาฝังในเครื่อง แล้วเป็น backdoor เปิดบาง Port ให้ hacker สามารถเข้ามาในเครื่องของเราได้ เพราะฉนั้นโปรแกรมนี้ก็สามารถจัดการได้เช่นเดียวกันครับ
    ตอบวิชาการไปหน่อยป่าวไม่รู้ แต่ไม่วิชาเกินก้อพอแระ เอิ้กกกกกกกกก

10. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณเจ้าค่ะคุณพี่ มันหาเจอทีเป็นสิบๆตัว ถึงว่าจิเครื่องอืดดดดดดดเหมือนคนเลย อิอิ

11. ตัวโกง

ตัวโกง สมาชิก

13 กันยายน 2006
    ขอบคุณครับผม

12. eva_mama

eva_mama เป็นที่รู้จักกันดี

....มิน่าล่ะ เครื่องถึงอืด..........(นึกว่าของเต็มซะอีก)

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

13. buncha

buncha สมาชิก

ยาแก้ไอมีปัญหาคับ.คือต้องซื้อคับ.เซ็งจริง

14. Primarry

Primarry เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านะ ทำไม scan แล้ว shortcut ที่ผมสร้างเอาไว้ หายไปตั้งเยอะ -*-

15. rachata00

rachata00 สมาชิก

ลองใช้แล้วครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ

16. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    เยี่ยมยอดมากๆ ขอบคุณมากจ้า ใช้ได้ผลดีมากๆจ้ะ

17. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ดีมากๆจ้ะ ใช้ได้ผลดีมากๆจ้ะ ขอบคุณคุณแพทมากจ้า

18. nokraikon

nokraikon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

19. paperz

paperz เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณมากๆ ค่ะ หลัง จาก แสกนแล้ว รู้สึกเครื่อง สะอาดขึ้นค่ะ

20. พระ4731601243

พระ4731601243 สมาชิก

21 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ คอมเราก้อเป็นอยุ่ ใช้ได้ผลอย่างไรจะมารายงานจ้า