เคยบวชแล้วต้องอาบัติสังฆาทิเสส

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพี่เล็ก' ตั้งกระทู้โดย เก่ง32, 19 มิถุนายน 2014.

1. เก่ง32

เก่ง32 สมาชิกใหม่

19 มิถุนายน 2014
    กราบเรียนถามว่าถ้าสึกออกมาแล้วห้าม มรรค ผล นิพพาน หรือปล่าวครับ และควรแก้ไขอย่างไรดีครับ ตอนนี้เป็นทุกข์มาก พยายามหนีนรกสุดๆครับ

2. ปญฺญาวโร

ปญฺญาวโร เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เท่าที่ทราบนี่ให้บวชใหม่แล้วเข้าปริวาสกรรมครับ อยู่กรรมครบ ตั้งใจดี สงฆ์ยกโทษให้ออกอัพพานแล้ว อาบัติปลงตกครับ แล้วจะสึกไม่สึกก็แล้วแต่เลยครับ
    ผมชี้เป้าสถานที่จัดปริวาสกรรมเร็วๆนี้คือ
    วันที่12-22 ธ.ค ครับ วัดม่อนฤาษี อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ครับ
    10-20 มกราคม ที่ วัดพระธาตุ 5ดวง อ.ลี้ จ.ลำพูน
    10-20 กุมภาพันธ์ ที่วัดเก่าเจริญธรรม ต.กระโสม อ.ตะกั่วทุ่ง จ.พังงา (ต้องรอเชคอีกทีว่าปี59 จะจัดไหมครับ)
    เพิ่มวัดครูบาอาจารย์ในสายองค์หลวงพ่อฤาษีฯ ที่จัดปริวาสกรรมให้นะครับ
    ช่วงมกราคมนี่ เพิ่มวัดพุทธโมกข์ ไปด้วยนะครับ (หลวงพ่อหนุน) ไม่ทราบว่าจะจัดปี59 ไหมครับ ระหว่างวันที่ 8-17 มกราคม
    วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์)(หลวงตาวัชรชัย) จ.สระบุรี 27 พ.ค-5 มิ.ย
    สุดท้ายนี้ก็ขอให้คุรพ้นจากความเศร้าหมองในจิตใจนะครับ ขอให้เจริญในธรรมขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้ายิ่งๆขึ้นไปครับ คนเราเมื่อมันยังมีขันธ์5อยู่ มันก็ผิดพลาดกันได้ครับ อาบัติสังฆาทิเสส มันติดข้ามภพข้ามชาติครับ แต่แก้ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2015