เครื่องรางที่ทำให้หนังเหนียวจริงหรือ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย nipp, 12 สิงหาคม 2011.

1. nipp

nipp สมาชิก

ผมท่องเวป เห็นสำนักบางสำนัก ทดสอบความเหนี่ยวของเครื่องรางของขลัง
    ถาม
    1. พระเครื่องที่ทดสอบนั้นจะมีความเหหนียวตลอดไปไหม เพราะเห็นทดสอบต่อหน้าอาจารย์ ก็เหนียว ทั้งฟัน ทั้งเฉีอน ทั้งแทง ทั้งใช้มีดโกนปาด ดูแล้วก็เหนียว แล้วเมื่อกลับมาบ้านให้ชีวิตตามปกติ แล้วคล้องเครื่องรางพวกนี้ เวลาโดนหลามเกี่ยว หรือไม่สบายไปฉีดยา หรือเผลอเดินชนสังกระสี เผลอเวลาทำอาหารมีดบาดมือ...........มันจะมีความเหนียวเหมือนตอนที่ทดสอบต่อหน้าอาจารไหมครับ.........ไอ้ผมก็อยากลองไปเสียเงิน-เสียค่าโง่ซัก พัน-2พันแล้วมาคล้องจะได้พิสูตรซักที

2. นภัสดล

นภัสดล เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    เมื่อก่อนก็เคยสงสัยมาตลอด แต่ตอนนี้หายสงสัยหมดแล้วสิ่งเหล่านี้มีจริงเป็นจริง จากประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวเอง กลายเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว ในเรื่องอิทธิฤทธิ์ ปาฎิหารย์ของพระเครื่อง วัตถุมงคล หรือแม้แต่การสักยันต์ อันนี้ก็ขึ้นกับการใช้ชีวิตของเราด้วย และคุณธรรมของครูบาอาจารย์หรือผู้ปลุกเสกด้วย สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่ช่วยประคองให้คนดำรงค์ชีวิตธาตุขันธ์ให้พ้นภัยอยู่อย่างสงบสุขได้ตามบุญวาสนา ตามสมควรแก่เหตุ แต่เมื่อวาระกรรมที่ให้ผลมาถึง อะไรก็ช่วยไม่ได้ แม้จะเหนียวแต่ก็มีวันบอดอยู่ ถูกทำร้ายโดยเจตนาไม่เป็นไร แต่เผลอโดนเข็มแทงทีไรก็เลือดซิบอยู่ แต่ผมถือว่านี่เป็นกรรมที่ต้องชดใช้ ไม่ประมาทดีที่สุด รักษาศีล เจริญสมาธิ ปัญญาตามฐานะแห่งตน ก็จะช่วยทิ้งระยะห่างจากกรรมเก่าได้ และพยายามไม่ก่อกรรมใหม่ดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2011
  3. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยรอดจากวิกฤต ราวปฎิหารย์หลายครั้ง ไม่เจอกับตัวก็เชื่อยากครับ อาราธณาติดตัวไว้เสมอ อย่าไปทดลองพร่ำเพรื่อ อย่าไปสงสัย ต้องเชื่อ เชื่อและเชื่อ ต้องมีศีล มีธรรม(ถึงศีลไม่ครบก็ต้องมีบ้าง ไม่ใช่ไม่มีเลย) ศรัทธาและมั่นคงต่อศรัทธานั้นไว้ถึงจะตายอย่างน้อยก็เป็นเทวดาครับ อีกอย่างคือเลือกให้เหมาะสมกับตัวเราด้วยนะครับ เราขาดส่วนไหนก็เสริมส่วนนั้น เมตตาดีที่สุดเสกยากที่สุดเพราะถ้าเขาเมตตา เขาก็จะไม่มาทำร้าย ไม่ฆ่าไม่เบียดเบียนเรา(อันนี้ทำให้คนหลงตัวเองได้ง่าย นึกว่าตนเองมีเสน่ห์มากมาย ที่ไหนได้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านช่วยอยู่) รองลงมาคือแคล้วคลาด เหตุร้ายทั้งหลายไม่ผ่านเข้ามา(ก็เลยไม่รู้ว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านช่วยอยู่อีกเหมือนกัน) คงกระพันเป็นอันดับสุดท้ายแต่คงกระพันนั้นคนเห็นได้ง่ายที่สุด เห็นชัดที่สุดด้วยตา เมตตากับแคล้วคลาดต้องดูด้วยใจ เห็นได้ด้วยใจครับ

4. ta_sepia

ta_sepia เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ีที่เคยฟังหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ เล่ามาครับ

"พระเครื่อง" แยกเป็นสองคำ คือ

๑. พระ (มีพลังที่ครูบาอาจารย์ทำให้อยู่แล้ว)

๒. และก็ต้องมีเครื่องกันหน่อย "เครื่อง" ก็คือ จิตของเรา (จิตดีแค่ไหน ใช้งานเป็นแค่ไหน ต้องถามตัวเองจ้ะ)

5. Ji_ramet

Ji_ramet เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้าใจว่าคำว่า จิตดีแค่ไหน หมายถึง ศรัทธา ศีล สมาธิ ปัญญา ของเราใช่มั้ยจ๊ะ

6. nipp

nipp สมาชิก

ผมเข้าใจครับทุกท่านที่เมตตา แต่บางครั้ง เราไม่ได้ ทิพจักขุญาณเราจึงมีการทดสอบในตัวปัจจุบัน เช่นที่ผมได้ประสบการณ์มา เช่น
    1.พระของหลวงพ่อฤาษี อ่านในเวป ที่แจกกับค่ายทหาร ปืนยังยิงไม่เข้า แต่พอเราเอามาคล้อง กลับเข้าหัวแตกครับ หัวเจาะ ใช้ชีวิตประจำวันทำงานขายของ เดินไปเดินมาระหว่างขายของเผลอขาไปเกี่ยวลวดก็เข้านะ ขึ้นบันไดกำลังต่อไฟบรรไดล้มผมล่วงลงมาแขนไปแขน-หน้าอกไปคูดกับเหล็กเป็นรอยถลอกเข้านะ
    ***แต่เรื่องเตือนภัยล่วงหน้าเนี่ยแน่นอนครับ เช่นเวลาขับรถ-เข้ากรุงเทพ บางที 4000 แยกไฟแดงหน้า ก็เตือนก่อน(อารมณ์ของเราจะบอกเราว่า 4แยกข้างหน้าระวังนะ)หมายเหตุผม(นั่งสมาธิมา 8ปีแล้วครับ)
    ***แม่ใช้ไปซื้อน้ำมันเติมไฟแก๊สมาขาย ไปแถวคลองถม ก็ไม่รู้ไปซื้อที่ไหนก็บอก หลวงพ่อท่าน หมายเหตุ(ผมแขวนเหรียญท้าวเวสสุวรรณ ปี2521ที่ขุนพันเป็นคนเชิญหลวงพ่อไปปลุกเสกทางใต้)
    ***และผมไปซื้อเข็มขัดนิรภัย โตโยต้าปิคอัพ หาเท่าไหร่ก็ไม่มี ผมก็บอกท่าน ผมก็เดินไปๆๆๆมันจะรู้สึกเอง รู้เป็นอารมณ์ เพราะผมไม่มีเจโต ว่าเลี้ยวซ้าย-เดินไป-ซอยนี้-ซอยไหน
    ***ใช้หลายอย่างมากๆๆเวลาติดธรรมมะอยากรู้ก็ถาม มันก็จะรู้สึกเป็นอารมณฯขึ้นมาเอง

2.เหล็กไหลหลวงพ่อหวล ก็ไม่เหนียวนะ
    3.หลวงพ่อปราโมชน์ ที่กำพระ แล้วเอาน้ำกรดรดมือ ผมกำพระแล้วเอาน้ำร้อนรดมือ-โอ้ยร้อนเกือบตาย
    4.หลวงพ่อสุพจน์วัดศรีทรงธรรม ที่ว่าคงกระพัน ผมเอาให้ลูกน้องใส่ไป โดนไม้ตี หน้าเย็บไป 10 กว่าเข็ม

แปลก ตกลงหรือว่า พระเครื่องเป็น อนัตตา เหมือนแบ๊ตเตอรี่ บางทีชาร์ดเต็ม แต่เราไม่ได้ใช้เอามาตั้งทิ้งไว้ แบ๊ตมันก็หมดไปเอง หรือเปล่า

7. ตื่นซะที

ตื่นซะที สมาชิก

16 มิถุนายน 2011
    ฮาcommentบนครับ 555 3.หลวงพ่อปราโมชน์ ที่กำพระ แล้วเอาน้ำกรดรดมือ ผมกำพระแล้วเอาน้ำร้อนรดมือ-โอ้ยร้อนเกือบตาย
    4.หลวงพ่อสุพจน์วัดศรีทรงธรรม ที่ว่าคงกระพัน ผมเอาให้ลูกน้องใส่ไป โดนไม้ตี หน้าเย็บไป 10 กว่าเข็ม

8. chansinghvasin

chansinghvasin Active Member

27 กรกฎาคม 2005
    เมื่อวานไปวัดบุญญาวาส ชลบุรี กราบเรียนถามหลวงพ่อตั๋นเรื่องพระเครื่อง "คนเราจำเป็นต้องคล้องพระมั้ย" ท่านว่า "ถ้ามีศีลห้าครบถ้วนสมบูรณ์ก็ไม่ต้องหรอก การคล้องพระก็เป็นพุทธานุสสติว่า เราจะไม่ทำบาปทั้งปวง"

9. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งโจทย์ ให้ หวาดเสียว ดี จริงๆ...55
    โดยประสบการ ส่วนตัว ของผม ผมเชื่อ อย่างสนิทใจ ว่า มีครับ
    เรื่อง หนังเหนียว ฟันแทงไม่เข้า กันกระสุนปืนได้ จริง
    เพราะ เคยพบ เคยเห็น และ เคยมีประสบการกับตัวเอง รวมแล้ว ก็ หลายๆ ครั้ง

ที่ว่า ห้อยพระที่ เค้าว่า เหนียวๆ แล้ว ไปหาหมอ ฉีดยา ก็ เข้า ทุกที
    เรื่องนี้ ผม เอง เคยคิด เหมือนกัน ว่า ทำไม เข้า

เล่า เป็นตัวอย่าง จะได้ เห็น กันชัดๆ
    ตั้งแต่เด็ก ผม ก็ ชอบห้อยพระ ติดตัวเป็นประจำ
    ชอบที่ จะแสวงหา สะสมพระเครื่อง ที่ เค้าว่าดี ดี

ดังนั้น จึง มีพระดีดี เก็บสะสมไว้ มากพอควร
    โดยเฉพาะพระกรุ ทั้งเนื้อชิน ดิน ผง
    ส่วนเกจิ ก็ มี เฉพาะหลวงพ่อ หลวงปู่ ที่ เคารพนับถือ เท่านั้น
    ได้แก่ หลวงปู่พริ้ง วัดบางปะกอก
    หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม
    และ อาจารย์ชุม ไชยคีรี เป็นต้น

เวลาไป หาหมอ โดนฉีดยา ก็ เข้าทุกที จนคิดในใจ ว่า เราคงไม่เหนียว ซะละมั้ง
    จนมี ครั้งหนึ่ง เป็นซีส ที่หลัง เม็ดหนึ่ง (เหมือนสิว) อันที่จริง หมอบอกว่า มันไม่อับเสก ก็ ไม่เป็นไร ถ้าอับเสก ก็ ค่อยมาผ่าออก ก็ได้

แต่ด้วย ความอยาก รู้ อยากลอง ( ไม่เคยโดยผ่าตัด เลยสักที ) จึงบอกหมอ ให้ผ่าออกเลย
    หมอ คนนี้ สนิทกัน พอควร บางทีก็ แซวกัน บางตามสมัยหนุ่มๆ (ตอนนั้น)
    ถึงเวลาผ่า เค้าให้ เรานอนลงคว่ำหน้าบนเตียง ฉีดยาชา
    พอยา ออกฤทธิ์ หมอ ก็ ลงมือผ่า ตอนนั้น รู้สึก เพียงว่า หมอเอา อะไร มาถูกๆ ที่หลัง
    แล้ว ก็ บ่นว่า มีด ไม่คม สั่งให้ พยาบาล เปลี่ยนให้ใหม่
    แล้ว ก็ รู้สึกว่า เค้า ผ่าอีก รู้สึก เหมือนเอา ไม้บันทัดมาถู ที่หลัง สามสี่ที
    แล้ว หมอ ก็ บ่นอีก ว่า มีดไม่คม ให้ พยาบาล เปลี่ยนให้ใหม่ อีกครั้ง

เป็นอย่างนี้ อยู่ สามสี่รอบ จน หมอ เค้าบ่นว่า มีด ทำไมมันทื่อ ยี่ห้อนี้ คงจะไม่ดี แล้ว ก็ หัวเราะ

ตัวผม เอง ทีแรก ก็ นึกว่า อ้ายหมอ มันคง เล่นมุก กับผม
    จน พยาบาล เปลี่ยนมีด ให้ สองหน สามหน
    มัน คงไม่ ได้ เล่นมุก แล้ว ละ มั้ง

สุดท้าย ผม นึกขึ้นได้ ว่า วันนั้น ห้อยพระอยู่ หลายองค์
    แต่ละองค์ ล้วน ขึ้นชื่อ เรื่องเหนียวๆ ทั้งนั้น
    1. พระสมเด็จวัดสามปลื้ม
    2. หลวงปุ่ทิม
    3. พระผงวัดพลับ

จึง นึกในใจ บอกหลวงพ่อ ท่าน ว่า ขอให้หมอผ่า เอาซีดออกได้โดยสะดวก

พอ ครั้งที่สี่ หรือ ห้า นี่แหละ หมอ ก็ ผ่า ได้ ตามปกติ

นี่เป็นประสบการ ครั้งหนึ่ง ในชีวิต

ส่วนเรื่องฉีดยา หรือ เจาะเลือด บางที เข้า บางทีไม่เข้า นี่ ก็ อีก
    เป็นเรื่อง ที่ ยาว กว่า จะสรุป ได้ สังเกตมา รวมๆ เกินยี่สิบปี
    ไว้ค่อยมาเล่า ต่อ

10. guanyu2005

guanyu2005 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2009

นี่ พี่ครับ เข้าใจอะไรผิดเปล่า? ของมีทั้งของคงกระพันกับของชาตรี ของคงกระพัน ของมีคม ของแหลมทำอะไรเข้า แต่โดนไม้ตีก็ช้ำใน ฟันแทงไม่เข้าแต่ทุบได้ ส่วนของชาตรีเหนือกว่าคงกระพัน คือ ของแหลมคมทำไรไม่ได้แถมทนของหนักได้ พวกกระบองเนี้ย เวลาโดนแล้วมันจะเบา คือสายชาตรี ที่ว่าโดนตีแตกไป10เข็มอ่ะ เป็นของคงกระพันครับ..