เคร่งในคริสต์แล้วบรรลุธรรมได้หรือไม่

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์โง่, 21 พฤศจิกายน 2006.

1. เพียงคนธรรมดา

เพียงคนธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2006
    ////////////////////////////////////////////

ที่ผมเน้นสีแดงจากข้อความของคุณพรเทพ

1- ไม่ยึดติดรูปเคารพ อาจยังไม่ใช่ภาวะอนัตตา นะครับ

อย่าด่วนสรุปเอง.... ( เป็นได้ทั้งสภาวะอรูปฯ และรูปพรหม ที่ละเอียดกว่าภพเทวะ เพราะตอนนั้นท่านอาจเห็นเป็นแสงสว่างจ้า ไม่มีขอบเขต ฯลฯ )

2. ที่ ท่านว่า คริสเตียนจะไม่ทุกข์ เพราะว่า ...

อาจหมายถึงทิฏฐิที่จะรวมเป็นหนึ่งกับพระเจ้า( ที่ยังไม่ใช่สภาวะ
    ธรรม )

2. พรเทพ คชมาศ

พรเทพ คชมาศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2006
    ไม่เป็นไร ท่านมีจิตมั่นคงในพระพุทธศาสนา ก็รับพระธรรม
    แบบพุทธศาสนาไป ส่วนบุคคลที่มีจริตเดินมาทางคริสตร์ศาสนา
    ย่อมต้องรับธรรมอีกแบบ

หากใช้ "สมมุติบัญญัติ" มาพิจาณา จะเกิดความขัดแย้งทางศาสนา
    ได้

เอาเป็นว่าข้าพเจ้าขอสื่อสารกับผู้ที่มีจิตศรัทธาพระเจ้าและพระเยซูคริสตร์
    เป็น "อุบายสอนธรรม" ก็แล้วกัน

ส่วนท่านที่ศรัทธาในพระพุทธศาสนาก็ไม่ต้องกังวล เพราะข้าพเจ้าจะไม่บอก
    ว่าพระธรรมของคริสตร์เป็นของพุทธ แต่จะจำแนก แบบไหนเป็นพุทธแบบ
    ไหนเป็นคริสตร์ และแบบไหนเชื่อมโยงเข้าหากันได้ และขอให้ข้าพเจ้าให้โยง
    จิตชาวคริสตร์มาสู่พระนิพพานด้วย "อุบายสอนธรรม" ของข้าพเจ้าเอง
    จะไม่รบกวนพระไตรปิฏก

สาธุ...................................................................

3. เพียงคนธรรมดา

เพียงคนธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

สรุป

1. ผมเอง ไม่ได้ต่อต้านศาสนาอื่น ไม่มีจิตคิดแบ่งแยก
    แต่ตอบตามชื่อกระทู้ที่ตั้ง คือ "....บรรรลุธรรม ได้ไหม "

ชาวคริสต์ที่ดี ก็มีพรหมวิหารจิต

2. คุณยังไม่ทราบว่าผมมีบางอย่างเกี่ยวพันในพระเยซู และคริสต์เช่นไร

3. อย่าตั้งเจตนาด้วยอารมณ์ ( ที่เน้นไว้ด้วยสีแดง และชมพู เลย )

โพธิสัตว์ และ ผู้มีความเป็นครู ย่อม .......
    " ฉลาดในอุบายแห่งความเสื่อม และความเจริญ "

(f)

4. เพียงคนธรรมดา

การที่ผมตามแย้งคุณพรเทพ

ไม่มีเจตนาร้าย อกุศล แต่ บางอย่างเกี่ยวพันกันอยู่ วันหนึ่งคุณจะรู้

การชี้บางจุดให้เห็น เพื่อ แสงสว่างแห่งจิตของคุณ จะเปล่งออกมามากยิ่งขึ้น

ขออภัยที่รบกวนเวลาครับ ....พรเทพ

5. cookie5114

cookie5114 Active Member

8 มิถุนายน 2006
    ดูก่อนท่านผู้กระทำความดี การทานข้าว หรือ ขนมปังทำให้ท่านอิ่มได้เทียมกันหรือไม่ ลองตรองดู

6. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    แหม คุณ cookie5114 ถ้ากินแค่เปลือกขนมปัง ไม่กินให้หมดถึงแก่นก็ไม่อิ่มใช่ไหมค่ะ

5555

7. ^ ^

^ ^ เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2005
    เคร่งในคริสต์แล้วบรรลุธรรมได้หรือไม่

<!-- currently active users -->
    ตอบ...รอชาติหน้า อาจได้บรรลุธรรมครับ ^ ^

ส่วนชาตินี้ก็ปฏิบัติตัวเป็นชาวคริสต์ที่ดีไปก่อนนะครับ
    ตายไปแล้ว ขึ้นสวรรค์ ได้พบกับพระเยซู แล้วค่อยนั่งจับเข่า
    คุยกับท่านอีกที อาจได้บบรลุธรรมครับ

8. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ศิษย์โง่

ที่ถามว่าบรรลุธรรม เนี่ย คุณหมายถึงบรรลุธรรมขั้นไหนครับ
    ผู้ที่มาตอบจะได้เข้าใจได้ตรงกันครับ

ถึง ผู้ที่ปรามาส ศาสนาอื่น

ผมว่าท่านอย่าเสี่ยงดีกว่าครับ คิดแค่ทางโลกนะครับ สงคราม
    ศาสนายังเกิดมาแล้วเลย ทําใจกลางๆดีกว่า อย่าไปว่าของคนอื่น
    เขา ทําของๆเราให้ดีที่สุด

เบื้องบนเค้าถึงกันหมดนะครับ อย่าคิดว่าของคนอื่นเค้าไม่มี
    ถึงแม้จะไม่บรรลุขั้นสูงสุด แต่ของเค้าก็มี เพราะฉนั้นอย่าเสี่ยง!

9. พรเทพ คชมาศ

พรเทพ คชมาศ เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ แล้วถ้าไม่กินขนมปังขึ้นรา แต่ดันไปเผลอกิน "ข้าวบูด" นี่มันจะออกฤทธิ์ไหมครับ?

555

10. 88888888

88888888 Active Member

27 พฤศจิกายน 2006

ข้าวบูดมันมีกลิ่น อยากขาดสติ ไม่ดมก่อน แล้วรีบกิน ก็สมควรแล้ว

(b-oneeye) (b-oneeye) (b-oneeye) 5555555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2006
  11. พรเทพ คชมาศ

12. ศิษย์โง่

ศิษย์โง่ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคำถามที่มิได้มีเจตตนาที่จะให้มีการกล่าวจาบจ้วงถึงศาสนาอื่นหรอกค่ะ ขออภัยทุกท่าน ถ้าจะให้ลบกระทู้นี้ก็ได้นะคะ กลัวบาปเหมือนกันนะคะ เบื้องบนโปรดเมตตาประทานอภัยแก่ศิษย์โง่ด้วยค่ะ

13. Vees

Vees สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2006
    พุทธองค์ตรัสว่า ทางหลุดพ้นจากกิเลศ หนทางเดียวคือ สติปัฏฐาน 4

14. พรเทพ คชมาศ

ทิดเทียงตรง "นี่เธอ กินอะไรของพวกนั้น มันอิ่มซะที่ไหน"
    มิสซิสหลากหลาย "เอ๊ะ ฉันก็กินขนมปังทุกวัน ไม่เห็นจะไม่อิ่มเลย"
    ทิดเที่ยงตรง "มันจะไปอิ่มซะที่ไหน ทำไมไม่กินข้าวเล่า"
    มิสซิสหลากหลาย "แล้วเธอรู้ได้ยังไงว่าต้องกินข้าวเท่านั้นถึงจะอิ่ม"
    ทิดเที่ยงตรง "ก็ฉันเคยกินข้าวมาแล้วนี่"
    มิสซิสหลากหลาย "แล้วเธอเคยกินขนมปังหรือยัง?"
    ทิดเที่ยงตรง "เคย ไม่เห็นอิ่มเลย"
    มิสซิสหลากหลาย "ไหนดูสิ? ... นี่น่ะเหรอ? ขนมปังเธอ? นั่นมันเศษขนมปัง!"
    ทิดเที่ยงตรง "เออน่า ยังไงๆ กินขนมปังก็ไม่อิ่มหรอก"

มิสซิสหลากหลายกินขนมปังต่อไปจนอิ่ม ทิดเที่ยงตรงยังคงยืนยันเหมือนเดิมว่าขนมปังมันเป็นแค่ขนม มันไม่อิ่มต้องกินข้าวเท่านั้น จนกระทั่งมิสซิสหลากหลายกินขนมปังเสร็จก็เดินจากไป

15. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    บรรลุธรรมไม่ได้ นิพพานไม่ได้

การบรรลุธรรมได้ (เข้าสู่อาริยะ) มีเพียงศาสนาพุทธที่เดียว
    ------------------------------------------------------

สอนเกี่ยวกับบุญ

คริส และอิสลาม..สอนระดับ ทาน ศิล (มีภาวนานิดๆ)
    พุทธและฮินดู.....สอนระดับ ทาน ศิล และ ภาวนา

ความแตกต่าง ภาวนา ของ ฮินดูและพุทธ

ฮินดู สอนระดับ สมถะ ไปได้สูงสุดคือพรหม
    พุทธ สอน สมถะ และ วิปัสนา ไปได้สูงสุดคือนิพพาน

วิปัสนา เท่านั้น ทำให้บรรลุธรรมได้ และ วิปัสนาอาศัยกำลังของสมถะ
    -------------------------------------------------

รวมๆแล้วศาสนาต่างๆ สอนให้ละชั่วและทำดี ไปได้สูงสุดคือชั้นพรหม

ชาวคริสและอิสลามที่เคร่ง ละชั่ว ทำดี สามารถไปสวรรค์ได้

**ผมคิดว่า ชาวงคริส บางคน สามารถไปได้สูงสุด ได้ถึง ชั้นพรหม เพราะว่า ถ้าก่อนตายเจริญ เมตตา แล้วจิตเป็นฌาณ**

16. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ตีความกันสนุกเยย หุหุหุ

17. พรเทพ คชมาศ

วันหนึ่ง ผมจะเอาคริสเตียนผู้บรรลุธรรมและเปลี่ยนมาเข้าร่มพระพุทธศาสนามาให้ท่านดูนา

รอหน่อย 555
    ......................................................

18. lucktist

lucktist เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้พูดยาก แต่ผมดีใจที่ผมเกิดมานับถือศาสนาพุทธ อิอิ:)

19. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    คนนับถือศาสนาพุทธไช่ว่าจะบรรบุธรรมซะที่ไหน....อิอิ ธรรมะ เป็น สากล มันมีอยู่แล้วโดยธรรมชาต ไม่มีใครเป็นเจ้าของหรอกครับ พุทธองค์ท่านทรงค้นพบความจริงอันยิ่งไหญ่นี้และเมตตานำมาสอนพวกเรา วางอุเบกขา และทำให้มันดียิ่งๆขึ้นเถิดครับ สาธุ

20. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    มีตัวอย่างจริงๆ อยู่คนหนึ่ง จำชื่อ และสมัยไม่ได้ว่าทันพระพุทธเจ้ารึเปล่า แต่เกิดกรณีขึ้นมาว่า

.... นาย A มีห้องศาสนาอยู่ที่บ้าน ในห้องศาสนานั้น มีพระพุทธรูป, มีพระเยซูคริสต์, มีเทพทางคติพราหมณ์ และขาดไม่ได้คือมีที่ละมาดแด่องค์อัลเลาะ....
    .... นาย A เป็นคนดี แต่เป็นผู้ที่พระอริยเจ้าหรือพระพุทธเจ้า(จำไม่ได้นัก) ติเตียนว่า เป็นผู้เอาแน่นอนด้วยไม่ได้ โลเล ไม่มีแก่นสาร ไม่สามารถบรรลุธรรมในพระพุทธศาสนาได้ ....

จะกล่าวให้ถูกต้องที่สุดต้องบอกว่า คนในโลกนี้ ไม่ว่าชายหรือหญิง หากมีบุญสมภารพอ ก็สามารถบรรลุธรรมได้ ต้องมีคุณสมบัติดังต่อไปนี้

1. นับถือ พระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ ว่าเป็นสรณะ เป็นที่พึงอันประเสริฐสูงสุด มีคุณใหญ่ อาจสามารถนำเราข้ามพ้นทุกข์ภัย ในวัฏฏะสงสารได้
    2. รักษาศีล 5 ได้บริสุทธิ์ อย่างๆไม่ฝืนใจ ไม่มีความคิดอยากละเมิด ไม่ละเมิด ไม่เห็นด้วยเมื่อผู้อื่นละเมิด ไม่ยุยงแนะนำให้ผู้อื่นละเมิด
    3. มีสัมมาทิฏฐิ และเห็นว่า คนเราเกิดมาต้องตาย เราจะไม่เป็นผู้ประมาทในความตาย เราตายได้ทุกเมื่อ ความเลวใดๆ เราจะไม่ทำอีก ความดีใดที่เคยทำก็จะรักษาไว้ ทำต่อไป และความดีใดที่ยังไม่ได้ทำก็จะทำให้ยิ่งขึ้นไป
    4. ไม่ขอเกิดในภพภูมิใดๆ อีกแล้ว จะไปแต่นิพพานเท่านั้น รักพระนิพพานอย่างสุดใจ
    5. มีกำลังสมาธิพอสมควร ปฐมฌาณ เป็นอย่างต่ำ จึงจะสามารถมีกำลังใจหนักแน่นลงไปจึงจะ ตัดสังโยชน์ได้( 3 ข้อต้นนั้น + รักพระนิพพาน) ด้วยกำลังแห่งศีล สมาธิ ปัญญา
    6. ปฏิบัติธรรมทุกอย่างมี พรหมวิหาร 4, กรรมบท 10, บารมี 10, ฯ เป็นอย่างน้อย

ผมนับถือพระเยซู รวมถึงคำสั่งสอนบางประการ, นับถือพระอัลเลาะ รวมถึงคำสั่งสอนบางประการ, เทพเจ้าในศาสนาพราหมณ์บางองค์ ฯ ลฯ
    แต่มีใจเคารพรักพระรัตนไตรนั้นว่าเป็นสรณะ อันสูงสุด เป็นทางหลุดพ้นจากทุกข์ได้จริง

พักนี้รู้สึกว่ากระทู้เว็บพลังจิตจะแรงมากๆเลย อิอิอิ...