เรื่องเด่น เคล็ดบูชาพระบรมสารีริกธาตุ วัดสระเกศ ในยามที่ดวงตก

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 17 มกราคม 2017.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    สวัสดีครับพี่น้องชาว พุทธคุณ นานๆๆจะมาสักทีนะครับ เหตุจากเคล็ดบางเคล็ดของเว็บพุทธคุณนั้น มันมาจากประสบการณ์จริงเป็นเคล็ดที่นำไปใช้ได้จริงจากผู้รู้ที่ท่านบอกมา บางอย่างก็ต้องใช้จำเอาแล้วค่อยมาเขียนเป็นเคล็ด จึงทำให้ทางผมนานๆๆจะมีเคล็ดเด็ดๆๆมาฝากสักที บวกกับการที่ผมเป็นคนที่พิมพ์อะไร ช้ามาก จึงทำให้นานๆจะมาทีแต่มาแล้วก็ต้องมีเคล็ดดีๆๆมาฝากกันครับ เคล็ดนี้หลวงปู่เงิน กตสาโร ท่านได้แนะนำให้ครอบครัวผมไปทำแล้วเกิดผลชัยมงคลอย่างมากจึงนำมาบอกกันครับ

16142513_10211870438426053_6720200608401763917_n.jpg 16142513_10211870438426053_6720200608401763917_n.jpg

สำหรับ ปีไก่ นี้ใครที่รู้สึกว่าการงานไม่ดี ติดขัด เกิดโรคภัยไข้เจ็บบ่อย หรือว่าไม่มีกำลังใจในการทำงาน ผมอยากจะแนะนำให้ไปไหว้ วัดสระเกศโดยเฉพาะ ภูเขาทองครับ ซึ่งภูเขาทองนี้เป็นที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ ของสมเด็จพระศรีศากยมุนีพุทธเจ้าของเราครับ ผู้ถึงซึ่งพระพุทธเจ้าเป็นสรณะย่อมกำตัดภัยได้ครับ แน่นอนว่าไปไหว้แบบธรรมดาไม่ใช่วิธีของพุทธคุณอยู่แล้วแต่ต้องเป็นเคล็ดดีๆ ที่น่ารู้ที่จะนำมาฝากทุกท่านครับ

สำหรับเคล็ดนี้จะเป็นการนำท่านไปไหว้พระบรมสารีริกธาตุบนภูเขาทอง ขอพรในเรื่องเวลาที่ท่านมีอุปสรรคต่างๆๆในชีวิตครับ

สิ่งของที่ต้องเตรียม

1. ดอกบัว
    2. ธูป 9ดอก
    3. เทียนสีผึ้งแท้หนัก1บาท 1คู่
    4. ทองคำเปลว 9แผ่น
    5. ผ้าถวายองค์พระบรมสารีริกธาตุ สีประจำวันเกิด 1ผืน(ประจำวันเกิดของผู้บูชา =ทางวัดก็มีจำหน่ายครับ)
    6. ปัจจัยเกินอายุผู้บูชา

เมื่อเตรียมของครบแล้วให้ไปที่วัดสรเกสขึ้นไปบนภูเขาทอง ให้นำจุดดอกไม้ธูปเทียน ก่อนแล้วกล่าวคำบูชาพระบรมสารีริกธาตุดังนี้

คำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ
    ( นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ๓ ครั้ง)

อิ ติปิ โส ภะคะวา , นะมามิหัง ตัง ภะคะวันตัง , ปะระมะสารีริกธาตุยา สัทธิง , อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ , วิชชาจะระณะสัมปันโน , สุคะโต , โลกะวิทู , อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ , สัตถา เทวะมะนุสสานัง , พุทโธ , ภะคะวาติ.

ข้าพเจ้า ขออภิวาทวันทา พระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าผู้ทรงคุณประเสริฐในภพสาม ขออำนาจคุณพระพุทธเจ้าและบารมีพระบรมสารีริกธาตุจงประทานให้ข้าพเจ้าประสบ ความสำเร็จหมดเคราะห์หมดโศกโรคภัยเจริญด้วย โชคดี ลาภดี เจริญสุข ไพรีพินาศ ด้วยเทอญ แล้วปักธูป
    แล้วนำดอกบัวไปวางในพานที่ทางวัดจัดให้ เตรียมยกผ้าสีประจำวันเกิด ของตนแล้วตั้งนโมสามจบ กล่าวดังนี้

อุกาสะ อุกาสะ อุกาสะ อะหัง วันทามิ สารีริกะธาตุโย อะหัง วันทามิ สัพพะโส (3จบ)

ข้าพเจ้า ชื่อ....................นามสกุล....................ข้าพเจ้าขอให้ คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บารมีองค์พระบรมสารีริกธาตุที่ประดิษฐาน ณเจดีย์ทอง บรมบรรพต วัดสระเกศ และ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในวัดสระเกศ โปรด ได้อำนวยอวยพร อวยชัย ให้ข้าพเจ้าที่ได้นำผ้าอาภรณืสีประจำวันมาถวายแด่องค์พระบรมสารีริกธาตุที่ ประดิษฐาน ณเจดีย์ทองบรมบรรพต วัดสระเกศนี้

ขอให้ข้าพเจ้าและครอบครัวพ้นจากภัยพาล มารร้าย ทั้งหลาย สิ่งที่ไม่ดีทั้งหลาย จงได้พ้นไปจากข้าพเจ้าและครอบครัว หมดทุกข์ หมดโศก
    ขอ เดชะบารมี ขององค์สมเด็จ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า และ บารมีองค์พระบรมสารีริกธาตุที่ประดิษฐาน ณเจดีย์ทอง บรมบรรพต วัดสระเกศ จงเป็นเกราะกำบัง เกราะแก้ว7ชั้น ให้พ้นทุกข์ทั้งปวง เทอญเสร็จแล้ว ให้นำผ้าไปผูกยังสถูปที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ (หากในช่วงวัดมีงานจะไม่ได้ให้เข้าไปผูกให้นำไปวางไว้บนพานถวายพระบรม สารีริกธาตุ) เสร็จแล้วเดินขึ้นไปชั้นดาดฟ้า ไปเขียนผ้าแดง ในการเขียนผ้าแดงให้เขียนชื่อเรา ครอบครัว และเขียนขอพร เสร็จแล้วให้นำปัจจัยเกินอายุเรา ไปไหว้ พระเศรษฐีนวโกฏิ กล่าวดังนี้
    นโมสามจบ
    นะ โม พุท ธา ยะ มุ มะ มูล มา (เป็นคาถานวโกฏิดั้งเดิมจากอาณาจักรล้านนาหมายเหตุ จะไม่ใช้คาถาของโหรฟันธงที่ทำถวายเพราะเคล็ดนี้ผุ้ประสาทวิชาให้ผมท่านแนะ ให้ใช้คาถานวโกฏิเดิม)
    ข้าพเจ้าขอไหว้พระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้ทรง มีพระเมตตาต่อเหล่าสรรพสัตว์ในโลก ผู้ประเสริฐที่สุดหาผู้ใดเหมือนมิได้ และบารมีมหาเศรษฐีทั้งเก้่าในสมัยพุทธกาลได้โปรด อภิบาลให้ข้าพเจ้าและครอบครัวมั่งมีศรีสุขมีกินมีใช้มีเงินทองไม่ขาดมือ ตลอดกาลนาน ด้วยเทอญ
    เสร็จแล้วเอาปัจจัยใส่ลงไปในบาตรที่ทางวัดจัดให้
    เสร็จแล้วให้เตรียมการเดินประทักษิณาวรรตถวายพระบรมสารีริกธาตุดังนี้
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุท ธัสสะ (3 จบ)
    อะหัง วันทามิ ธาตุโย อะหัง วันทามิ สัพพะโส
    พุทธัง ธัมมัง สังฆัง เอวัง ธาตุโย จัตตารี สะสะมา
    ทันต เกสา โลมา นะขา ขีจะ อะหัง วันทามิ ธาตุโย
    ข้าพเจ้า ขอน้อมนมัสการ พระบรมสารีริกธาตุ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระอรหันตสาวกทั้งหลาย

ส่วน คาถาที่ใช้กระทำการเดินเวียนเทียนสามรอบของสำนักอื่นไม่ทราบจริงๆครับแต่มี ที่คุณพ่อผมเคยบอกให้ทำไว้มีวิธีดังนี้ครับ
    ก่อนเดินเวียนให้ตั้งใจกล่าวคำบูชาพระรัตนตรัยดังนี้

อิมินา สักกาเรนะ พุธ์ธัง อภิปูชยามิ
    อิมินา สักกาเรนะ ธัมมัง อภิปูชยามิ
    อิมินา สักกาเรนะ สังฆัง อภิปูชยามิ

ต่อจากนั้นก็ให้กล่าวคาถาบูชาพระรัตนตรัยต่อไป คือ

พุทธปูชา มหาเตชวันโต
    ธัมมปูชา มหาปัญญวันโต
    สังฆปูชา มหาโภควโห ติโลกนาถัง อภิปูเชมิ

จากนั้นพึงนั่งประณมมือ ตั้งใจยึดถือเอกพระรัตนตรัยเป็นสรณ ไม่ถือสิ่งอื่นยิ่งไปกว่าจนตลอดชีวิตแล้วว่าพระไตรสรณคม คือ

พุท์ธังสรณังคัจฉามิ
    ธัมมังสรณังคัจฉามิ
    สังฆังสรณังคัจฉามิ
    ทุติยัมปิพุท์ธังสรณังคัจฉามิ
    ทุติยัมปิธัมมังสรณังคัจฉามิ
    ทุติยัมปิสังฆังสรณังคัจฉามิ
    ตติยัมปิพุท์ธังสรณังคัจฉามิ
    ตติยัมปิธัมมังสรณังคัจฉามิ
    ตติยัมปิสังฆังสรณังคัจฉามิ

เมื่อจบพระไตรสรณคมแล้วพึงสวดคาถาพระพุทธคุณต่อไป คือ

อิติปิโสภควา อรหังสัมมาสัมพุท์โธ วิช์ชาจรณสัมปันโน สุคโตโลกวิทู อนุต์ตโร ปุริสทัมมสารถิ สัตถา เทวมนุส์สานัง พุทโธภควาติ
    ให้เงยหน้าขึ้นนั่งตรงในท่าเดิมว่าคาถาพระธัมคุณ คือ
    สวาก์ขาโต ภควตาธัมโม สันทิฏ์ฐิโกอกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปนยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญ์ญูฮีติ
    เงยหน้านั่งตรงในท่าเดิม ว่าคาถาพระสังฆคุณ คือ
    สุ ปฏิปันโน ภควโต สาวกสังโฆ อุชุปฏิปันโน ภควโต สาวกสังโฆ ญายปฏิปันโน ภควโต สาวกสังโฆ สามีจิปฏิปันโน ภควโต สาวกสังโฆ ยทิทัง จุตตาริ ปุริสยุคานิ
    อัฏฐปุริสปุคคลา เอสภควโต สาวกสังโฆ อาหุเนย์โย ปาหุเนย์โย ทักขิเนย์โย อัญชลีกรณีโย อนุต์ตรัง ปุญญักเขต์ตัง โลกัสสาติ
    แล้วอธิษฐานขอกระทำประทักษิณเวียนสามรอบ(พระบรมสารีริกธาตุ พระเจดีย์หรือ พระพุทธรูปสำคัญ)

รอบที่1ให้ภาวนาว่า

พุทโธ

รอบที่2ให้ภาวนาว่า

สัมมาอะระหัง

รอบที่3ให้ภาวนาว่า

พุทโธ กรรมฐาโม กรรมจุติ สัมพุทโธ

เมื่อ เสร็จแล้วจึงกลับมายังหน้าพระบรมธาตุเจดีย์ที่จุดเดิมที่เริ่มเดิน หรือหน้าพระพุทธรูป หรือรอยพระพุทธบาท แล้วจึงกราบขอพรดังปรารถนาดังนี้
    อุกาสะ อุกาสะ อุกาสะ ด้วยอานิสงส์ที่ข้าพเจ้าได้กระทำประทักษิณาวรรตถวายเป็นพุทธบูชานี้ (ขอตามปรารถนา )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มกราคม 2017