เรื่องเด่น เคล็ดบูชาพระอุปคุตเพื่อขอลาภและความสำเร็จต่างๆ(ตำรับสมเด็จพระสังฆราชแพ)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 4 มีนาคม 2017.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    เคล็ดบูชาพระอุปคุตเพื่อขอลาภและความสำเร็จต่างๆ(ตำรับสมเด็จพระสังฆราชแพ)
    สวัสดีครับ หลายท่านคงรู้จักองค์พระอุปคุต กันนะครับ ว่าท่านเป็นพระมหาลาภ ในบรรดาพระอรหันตสาวกของพระพุทธเจ้า จะมีพระไตรภาคีมหาลาภอยู่ก็คือ
    1.พระสังกัจจายน์ หรือพระมหากัจจายนะ
    2.พระสีวลีเถระเจ้า และ
    3. พระอุปคุต โดยพระอุปคุตนอกจากท่านจะเด่นทางลาภแล้ว ท่านยังเด่นในเรื่องการปราบอุปสรรคคือเน้นในด้านความสำเร็จด้วยนั่นเอง ดังมีเรื่องเล่าในสมัยพระเจ้าอโศกสังคายพระไตรปิฏก พระยามารจะมาแกล้งพอดีพระอุปคุตท่านได้รับความไว้วางใจแห่งมูลพระสงฆ์ให้คอยปราบพระยามารผู้มีฤทธิ์ซึ่งท่านสามารถจับพระยามารผูกไว้ถึง7ปี 7เดือน 7วัน จนกระทำสังคายนาเสร็จ ย่อมแสดงให้เห็นว่าพระอุปคุตท่านเลิศในด้านลาภและขจัดอุปสรรคต่างๆด้วย ฉะนั้นการไหว้ท่านก็ย่อมนำมาซึ่งความสำเร็จไร้ข้อข้องขัดและเสริมลาภในชีวิตของท่านด้วย แต่น้อยคนนะครับที่จะรู้ว่าการขอบารมีหลวงพ่อชนะจน หรือพระอุปคุตนั้นมีพิธีการไหว้ขอพรอย่างไร ในที่สุดเพจพุทธคุณและเว้บพลังจิตก็ไปค้นมาให้ท่านจนได้ โดย เคล็ดนี้บันทึกโดยท่านอาจารย์ อุรคินทร์ วิริยะบูรณะ ในตำราพระเวทย์108พิสดารโดยเป็นตำรับสมเด็จสังฆราชแพ
    ทางเพจพุทธคุณ.orgและเว็บพลังจิตจึงขออนุญาตินำเอาเคล็ดมาบอกกันในเว็บพลังจิตเพื่อเป็นธรรมบรรณาการแก่ทุกท่านนะครับ และน้อมกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์อุรคินทร์ที่อุตส่าห์รวบรวมบันทึกไว้ให้อนุชนรุ่นหลังได้ทราบกันครับ

สำหรับเคล็ดนี้นะครับ จะใช้ไว้ขอพรใน วันธรรมสวนะ คือวันพระขึ้น 15ค่ำเท่านั้น จะไม่บูชาท่านในวันพระแรม8ค่ำ เป็นเคล็ดว่าชีวิตจะได้ขึ้น ตลอดเวลา เครื่องบูชาที่ใช้คือ
    1. ดอกไม้สีเหลือง เช่นดอกเบญจมาศ หรือหากเป็นพวงมาลัยก็พวงมาลัยดาวเรือง จะเป็นมะลิดาวเรืองก็ได้แต่ห้ามเป็นกุหลาบ
    2. เทียนสีผึ้งเหลืองหนัก 1บาท 1คู่
    3. น้ำเปล่าสะอาด 1แก้ว
    4. ธูปหอมอย่างดี 3ดอก
    . หมากพลูจัดใส่พาน 5คำ หมายความว่าหมากพลูบูชา พระพุทธเจ้าทั้ง5 พระองค์(การใช้หมากพลูเป็นการบูชามาแต่โบราณ)

เมื่อเตรียมเครื่องบูชาเสร็จแล้ว ก่อนจะไหว้พระอุปคุต ให้จุดธูป 5ดอก บอกพระภูมิ เจ้าที่ เทวดา ว่าวันนี้จะทำการไหว้ขอลาภและความสำเร็จจากพระอุปคุตเถระเจ้า ขอให้เทวดาทั้งหลายมาร่วมยินดี อนุโมทนา
    เสร็จแล้ว ให้นำน้ำเปล่าไปตั้งหน้าองค์พระอุปคุต พร้อมทั้งจัดดอกไม้เหลือง ใส่แจกัน หรือเอาพวงมาลัยใส่พานหน้าองค์พระ เสร็จแล้วให้จุดธูป 9ดอกบูชาพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ และเหล่าทวยเทพเสียก่อน ดังนี้
    ตั้งนโมสามจบ
    อิมินา สักกาเรนะ พุทธัง อภิปูชะยามิ(หลายคนใช้อภิปูชะยามะ)
    อิมินา สักการเนะ ธัมมัง อภิปูชะยามิ
    อิมินา สักการเรนะ สังฆัง อภิปูชะยามิ
    พุทธบูชา มหาเตชะวัณโต
    ธัมมะบูชา มหาโภคะวาโห
    สังฆะบูชา มหาปัญโญ พุทธัสสะ ปูเชมิ สหัสะเนตโต เทวินโท ทิพย์จักขุง วิโสธายิ
    ข้าพเจ้า ชื่อ....... นามสกุล......ขออาราธนาคุณพระพุทธบารมีแห่งพระพุทธเจ้าทั้ง5พระองค์แห่งภัทรกัปป์นี้ คุณพระธรรมะเจ้า คุณพระสังฆเจ้า อีกทั้งคุณพระอินทร์ พระพรหม พระยม พระปรเมศวร สิทธิธาดาและเหล่าพระฤาษี อิทธิฤทธิ์ทั้งหลาย พร้อมเหล่าเหล่าทวยเทพน้อยใหญ่ทั้งหลาย วันนี้ลูกจะขอทำการบูชาองค์พระอุปคุต เพื่อ.....ตามที่เราปรารถนา.......ขอพุทธบารมี ธรรมบารมี และสังฆบารมี ตลอด จนฤาษีสิทธิธาดาและเหล่าเทพยเจ้าจงเสด็จมาเป็นองค์พยานด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    แล้วปักธูปบูชาพระประธานที่บ้านไปครับ

เสร็จแล้วให้นำหมากพลู มาวางหน้าพระประธาน ต่อมามาที่ที่บูชาพระอุปคุต จุดธูปสามดอก สวดพระคาถาดังนี้
    นโมสามจบ
    กิจจะมาคะ อุปคุตโต มหาเถโร สัมพุทธเรวิญญาคะโต โสมารัญจะ ลาภะรัญจะโส อิทานิ มหาเถโร นมัสสิตวา ปติฏฏิโต อะหังวันทามิสัพพะทา ทาเวนะอุปคุตตัง มหาเถระยัง
    ยังอุปัตถังวา ชาตัง อิทังเสนติ อะโสสะโต นะชาลิติ สิทธิลาภา นะชาลิติ เอหิมามา สรรพทุก ทิศา สะมาลาภา คะตา
    ให้อธิษฐานนึกถึงชื่อบุคคลที่เราต้องการ(อาทิคู่ค้าบริษัทในกรณีที่ติดขัดในการค้าขาย) หรือสิ่งของที่เราต้องการ หรือ ให้พระอุปคุตมาปัดเป่าสิ่งไม่ดีให้อกไป กล่าวพระคาถานี้3จบ เป็นอันเสร็จพิธี

นี่ก็เป็นเคล็ดง่ายๆ ที่ผมได้นำมาจาก ตำราพระเวทย์108พิศดาร ของท่านอาจารยอุรคินทร์ วิริยะบูรณะ เป็นเคล็ดที่ทำได้ง่ายๆๆ ไม่ยุ่งยากแต่เป็นเคล็ดที่ทำแล้วดีแก่ตัวเราอีกวิธีนึ

2. ra_15

ra_15 Active Member

16 พฤษภาคม 2012
    สาธุ สาธุ สาธุ

3. ธรรมะ พาสุข

ธรรมะ พาสุข สมาชิกใหม่

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุครับ

4. namiohi

namiohi สมาชิก