เคล็ดลับ"การขอขมากรรมกับบิดามารดา" ทำแล้วชีวิตดีขึ้นทันตา

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย taatoo, 1 ตุลาคม 2012.

1. Walker14

Walker14 เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกวันนี้ผมยังดีใจนะครับ ที่มีพ่อแม่อยู่ให้ผมได้ ดูแลท่าน แม้วันนี้จะเป็นวันสงกรานต์ ผมอายุ 19 ยังอยู่บ้านเลยครับ ไม่ได้ไปไหนเลย พ่อผมก็ อายุ 87 แล้วแหละครับ ผมก็ตั้งใจจะดูแลท่านไปตลอด แหละครับ จะได้ไม่เสียดายทื่หลัง

ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงแท้แน่นอน ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
    ถ้าจะเล่าอีกก็ยาว คนที่คิดจะทำร้ายเรา ก็ยังแพ้พ่าย เพราะแรงบุญแรงกุศล ที่มีต่อบิดามารดา

3. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ............................
    :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

4. จินตนาธรรม

จินตนาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2011
    เมื่อวันแรกของสงกรานต์ดิฉันก็ได้ไปกราบรดน้ำหลวงพ่อทันใจวัดป่าสาลวันหลวงพ่อพุธโคราชและรดน้ำคุณพ่อที่บรรจุอัฐิไว้ที่วัดด้วย กลับมาก็สวดมนต์บำเพ็ญภาวนาให้ท่านต่อ
    พอดีปีนี้ไม่มีโอกาสรดน้ำให้คุณแม่เพราะท่านไปต่างจังหวัด ไม่กล้าเดินทางเนื่องจาก
    อาทิตย์ก่อน รถเกิดอุบัติเหตุไม่ใส่เบรคมือ ไหลลงไหล่ทาง ท่านกลัวมาก งดเดินทางยังขวัญเสียอยู่ ดิฉันจึงรดน้ำให้กับคุณยายแก่ท่านหนึ่งที่กำลังกวาดลาดวัดอยู่แทน
    ทำแล้วก็สุขใจขึ้นค่ะ พอดีปีนี้ทุกข์ใจหลายเรื่อง พรุ่งนี้ก็จะไปทำบุญอีกค่ะ

5. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เคยทำแล้วค่ะ ทำหลายครั้งแล้วแต่ทุกครั้งก็ไม่เหมือนกัน แต่ครั้งล่าสุดก็ทำอย่างที่ท่านจขกทกล่าวมา แต่ว่าไม่ได้เอาน้ำนั้นมารดหัว แต่ว่าเอาผ้าขนหนูที่เช็ดเท้าท่านทั้งสองเอามาไว้ใต้หมอนที่เรานอนแทน แล้วเวลาโทรหาท่านเวลาจะวางสายเราก็จะให้พรกับพ่อแม่แล้วท่านก็จะให้พรเราทุกครั้ง ให้พรกันไปให้พรกันมา^___^

6. สมิตา

สมิตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะคะ

7. napaksornkul

napaksornkul Active Member

25 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาด้วยค่ะ คิดถูก ทำถูกเป็นบุญกุศล ชีวิตจะมีแต่ความเจริญตลอดไป สาธุ

8. ฅนลานสัก

ฅนลานสัก Active Member

10 กันยายน 2012
    วันนี้ก็พึ่งขออโหสิกรรมแม่ ด้วยการลดน้ำและล้างเท้าท่าน แล้วผมก็จะเอาท้าวแม่มาวางไว้ที่หัวอะครับ เอาน้ำล้างเท้ามาลูบหัวเราอะครับ เมื่อก่อนก็ไม่เคยทำเช่นกันครับ เขินบ้างอะ แต่เดี๋ยวนี้จะทำตลอดอะครับ วันแม่ สงกรานต์ เวลาผมทำ ลูกผมก็จะเห็นในสิ่งที่เราทำกับแม่ แล้วเมื่อถึงวันพ่อ ลูกก็จะมาทำกับเราดังที่เราทำกับแม่อะครับ

9. bankza8527

bankza8527 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

10. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นจริงดั่งเช่นท่านว่าค่ะ..ปฏิบัติแล้วชีวิตราบรื่นทำอะไรไม่ติดไม่ขัด
    การล่วงเกินบิดามารดาจะตั้งใจหรือไม่มีเจตนา แต่ได้ล่วงเกินไปแล้ว
    การขอขมากรรมท่าน..อย่างน้อยก็ทำให้เราสบายใจค่ะ
    มีโอกาสขอขมากรรมที่ทำไม่ดีไว้กับท่าน..ต้องรีบทำนะค่ะ
    ..และอย่าได้ทำไม่ดีทั้งกายกรรม มโนกรรม และวจีกรรมใดๆ ให้ท่านอีก
    ดูแลท่านให้ดียามมีชีวิต ท่านสุข เราสุข..ชีวีดีขึ้นทันตาเห็นค่ะ

ขออนุโมทนาสาธุ แก่ผู้ที่ปฏิบัติดีแล้วทุกท่านค่ะ

11. liquidpaper

liquidpaper เป็นที่รู้จักกันดี

.....

12. หนูคนชล

หนูคนชล เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    กราบขอขมา คุณพ่อคุณแม่แล้วชีวิตดีขึ้นจริงๆ ค่ะ ดีขึ้นเรื่อยๆ ยืนยันด้วยคน
    คือตัวเรารู้สึกดีขึ้น จากการกระทำที่ดีของตนเอง และกล้าที่จะทำกล้าจะยอมรับ กล้าขอขมา ขออโหสิกรรมที่ทำให้ท่านเสียใจ

แต่ก่อนยังคิดว่าแปลกๆที่จะเอาน้ำล้างเท้าท่านมา รดหัว ล้างหน้า
    แต่พอได้ทำครั้งแรกแล้ว คุณจะรู้ได้เลยว่าสิ่งที่คิดไว้นั้นว่าแปลกเป็นสิ่งที่ผิด
    แค่ได้นำมาล้างหน้า ขอบอกว่าตัวเองก็ได้รับความอัศจรรย์เป็นอย่างยิ่ง
    ไม่เชื่อก็ลองทำดูค่ะ

13. ดาวศุกร์

ดาวศุกร์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    บางท่านเอามาปนกันระหว่างการขอพรกับการกล่าวขออโสิกรรม มันคนละเรื่องกันนะครับ แต่สามารถทำพร้อมกันได้ โดยกล่าวคำขออโหสิกรรมก่อน เมื่อท่านกล่าวคำอโหสิกรรมแล้ว จึงค่อยขอพรท่าน

14. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้กระทำความดีถวายให้กับพระอรหันต์ที่บ้านของทุกๆท่านด้วยครับ กับทั้งเจ้าของกระทู้ที่น้อมนำสิ่งดีๆที่นำมาโพสส์บอกกันครับ ...

... ^_^ ...

15. pum_anatta

pum_anatta เป็นที่รู้จักกันดี

ทำทุกวันเกิดติดต่อกันมาหลายปีแล้วค่ะ

ล้างเท้าขอขมาและขออโหสิกรรมจากท่านทั้งสอง จากนั้นให้พวงมาลัยแล้วกราบเท้าสามที

แรกๆเขินมาก แล้วพ่อแม่ก็จะแอบน้ำตาไหล พอมาปีหลังๆก็จะรู้สึกเป็นธรรมชาติมากขึ้นเอง แล้วจะมีความสุขที่ได้ทำ

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ