เคล็ดลับ"มะระผัดไข่"

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย guawn, 5 สิงหาคม 2007.

1. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    เคล็ดลับ"มะระผัดไข่"

คอลัมน์ หิวหรืออิ่มก็ยิ้มพอกัน

โดย พัชรพน

[​IMG]ประสาคนชอบทำกับข้าว เมื่อบางมื้อได้เจอของอร่อยจากบางร้าน กินแล้วอร่อยขึ้นมา จะนึกเรื่อยว่าต้องเอาสูตรไปทำกินที่บ้าน แต่อย่างว่าแหละครับ โอกาสที่จะเข้าไปถามแม่ครัวว่าทำยังไงถึงอร่อยอย่างนี้ มีเสียที่ไหน เกรงว่าไปวุ่นวายมากๆ เจ้าของร้านจะถีบออกมา เลยเป็นแบบลักจำเอา มองส่วนประกอบ นั่งคิดแล้วจินตนาการเอาว่า ผสมด้วยอะไรต่ออะไรแบบนี้ รสชาติแบบนี้ จะต้องปรุงแบบไหน

ผลหรือครับ เกือบร้อยทั้งร้อยครับ เสร็จแล้วไม่เหมือนต้นตำรับ แบบว่าคล้ายๆ จนไปถึงไม่ได้เรื่อง

มีอยู่เมนูที่มองยังไงก็หมูมาก ไม่น่าพลาด

"มะระผัดไข่" ครับ

ส่วนประกอบไม่มีอะไรเลย มะระกับไข่เท่านั้น เครื่องปรุงก็ธรรมดาเหมือนผัดผักปกติ

กินที่ร้านในคลับเฮาส์ สนามกอล์ฟธูปเตมีย์ อร่อยติดใจ นั่งดู นั่งคิด จินตนาการถึงวิธีปรุง เชื่อมั่นมากว่า "ข้าก็ทำได้"
    <TABLE style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px dotted; BORDER-TOP: #ffffff 1px dotted; BORDER-LEFT: #ffffff 1px dotted; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px dotted" cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=right border=1><TBODY><TR bgColor=#ffe9ff><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

เรียบร้อยครับ เปล่าไม่ใช่เรียบร้อยแบบอร่อยสมใจ แต่เป็นปรุงอย่างไรก็ไม่เหมือน

ที่ "สนามลาดเป็ด" มะระกับไข่จะเข้ากันสนิท แต่แห้ง กินกับข้าวสวยร้อนๆ เหยาะด้วยน้ำปลาพริกเฉียบมาก แต่ที่ทำเองครั้งแรก เยิ้มไปด้วยน้ำมัน ชุ่มในเนื้อไข แถมมะระออกรสขมเกินไป กินแล้วเซ็ง นั่งบ่นตัวเองว่า "ไม่ได้เรื่อง"

แต่อย่างว่าแหละครับ ยอมกันง่ายๆ ก็ไม่ใช่ชายชาตินักรบ ด้วยความคิดว่า "มันไม่น่ายากตรงไหน กะอีแค่มะระผัดไข่" จิตใจจึงบังเกิดการกระตุ้นแบบ "พยายามต่อไปไอ้มดแดง"

ลองมาหลายยก ล้มลุกคลุกคลานมาหลายครั้ง แก้ผัดแล้วแฉะจะให้แห้ง ทั้งมะระทั้งไข่กลิ่นไหม้ฉุย เพราะแห้งไป หรือไม่ก็พอใช้ได้ แต่มะระยังขม ไม่กลมกล่อมเหมือนที่อยากให้เป็น

เกือบไปแล้วที่จะสรุปว่า "ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็จะอยู่ที่นั่นตลอดไป" แบบว่า "ซื้อเขากินดีกว่า"

ที่สุดผลของความพยายามก็เกิดขึ้นจนได้ เมื่อวันหยุดยาวสัปดาห์ที่ผ่านมานี่เอง กลับไปบ้านต่างจังหวัด

พอมีเวลาเหลือจากการนอนพักผ่อน และโอ้เอ้อยู่กับวงเหล้าอยู่บ้าง ช่วงใกล้เที่ยงวันหนึ่งจึงขับรถเลยไปบ้านเพื่อนเก่าที่ไม่ได้พบกันนาน โทรศัพท์นัดกันเรียบร้อยว่าจะไปกินข้าวกลางวันด้วยกันที่บ้านของเพื่อน

ไปถึงกับข้าวเรียบร้อย พร้อมข้าวในหม้อหุงใหม่ ควันกรุ่น

หนึ่งในนั้นเป็น "มะระผัดไข่" อย่างไม่นึกไม่ฝัน

อร่อยเด็ดขาดเสียยิ่งกว่าที่คลับเฮาส์สนามกอล์ฟลาดเป็ดอีก ที่สุขสมอารมณ์หมายยิ่งกว่านั้นคือ งานนี้ถามสูตรเด็ด "มะระกับไข่ ผัดอย่างไรให้อร่อย" ได้เต็มที่ เพราะคนทำคือแม่เพื่อน ที่ไม่จำเป็นต้องเก็บความลับ เพราะทำกินเองที่บ้านไม่คิดทำขายใคร

อย่างนี้ครับ ไม่มีอะไรมากเลย ผัดธรรมดาๆ นี่แหละ เอาน้ำมันพืชใส่กระทะตั้งให้ร้อน เอากระเทียมสับลงไปเจียวให้เหลือง ใส่มะระที่หั่นเป็นชิ้นๆ ลงไป ตอกไข่ใส่ลงไปผัด เติมน้ำปลา ใส่น้ำตาลนิด เป็นมะระผัดไข่ที่มีน้ำขลุกขลิก หอมหวาน

เพียงแต่มีเคล็ดลับอยู่ที่

หนึ่ง การหั่นมะระ จะต้องหั่นให้บางๆ

สอง การผัด จะต้องเร่งไฟให้แรงทันทีที่ใส่มะระลงไป

ที่ต้องบางและเร่งไฟแรงเพื่อให้มะระลงไปในกระทะปุ๊บ สุกเกือบจะทันที ตรงนี้เป็นเคล็บลับที่กำจัดความขมของมะระ

จากนั้นตอกไข่ใส่ลงไปผัด ปรุงตามชอบ

แค่นี้เองก็จะได้ผัดมะระรสเด็ด

ได้สูตรมาวันนั้น ทดลองทำเช้าวันพุธที่ผ่านมา

สรุปว่า ผลแห่งความพยายามมาหลายวันสำเร็จแล้ว อร่อยเหมือนที่ใจอยากให้เป็น ใครชอบมะระผัดไข่ลองทำดูนะครับ

http://www.matichon.co.th/matichon/...g=01fod02050850&day=2007-08-05&sectionid=0125

2. monstern

monstern สมาชิก

23 กุมภาพันธ์ 2007
    เอามะระสดๆลงไปผัดเลย ความขมมันจะหายไปหมดได้เหรอคะ

3. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่หายสนิทค่ะ ยังพอมีนิด ๆแต่จะช่วยคงความกรอบอร่อยไว้ได้ด้วย
    ถ้านิ่มๆ ความขมจะมากกว่ามะระที่ผัดกรอบๆ (อันนี้แป้งรู้สึกเองหรือเปล่า
    ก็ไม่ทราบนะคะ

เทคนิคนี้แนะนำให้ใช้กับฟักแม้วได้ด้วยนะคะ สำหรับท่านที่กลัวขม
    แป้งว่าฟักแม้วผัดไข่ ก็มีรสคล้ายๆ กับมะระผัดไข่ แต่ไม่มีรสขมปน
    มาด้วยเท่านั้นเอง เด็กๆ ก็ทานได้ค่ะ

4. BirdSoul

BirdSoul เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณสำหรับเคล็ดลับและสูตรค่ะ
    ดูเหมือนง่ายนะคะ แต่ไม่แน่ใจอยู่ดีว่าทำเองจะกินได้รีเปล่า

5. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    10
    ผัดมะระ.. เป็นอาหารจานหลักๆ ของคนญี่ปุ่น ที่เกาะโอกินาว่า เลยค่ะ

คนเกาะนี้ มีอายุเฉลี่ยยืนที่สุดในญี่ปุ่น และ ญี่ปุ่นก็มีอายุเฉลี่ยยืนที่สุดในโลกอยู่แล้ว

ทางABC7 news เขาไปทำสารคดีมาว่า คนทางโอกินาว่า อายุยืน เพราะการบริโภคมะระ ค่ะ

พี่มีสูตร ที่ทำให้ไม่ขม นะคะ

คือ เมื่อหั่นเสร็จแล้ว นำเกลือมาโรย โดยหยิบเกลือนิ้วนึง แล้วขยำๆ

พักทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมงค่ะ ... พอครบเวลา ก็เอามือบีบน้ำเกลือออกให้หมด

แล้วจึงนำไปผัดกับไข่ ใส่เต้าหู้ด้วยนะคะ จะได้เป็นสูตรเดียวกับ ทางโอกินาว่า ^_^

6. BirdSoul

1
    ขอบคุณสำหรับเคล็บลับค่ะ จะลองไปทำดูค่ะ

7. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    เอ่อ...แล้วมีคนชิมแหละยังอ่ะครับ....[​IMG]....

8. BirdSoul

1
    กะลังหาอยู่พอดีค่ะ กะว่าทำเสร็จจะไม่ชิมเลยอ่ะค่ะ
    แต่เชิญเฮียฯ มาเป็นหนูลองยาคนแรกเลย อิอิอิ

9. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2>วันนี้ 01:09 PM</TD></TR><TR title="โพส 865365" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>BirdSoul</TD><TD class=alt2>อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เฮียปอ ตำมะลัง [​IMG]
    เอ่อ...แล้วมีคนชิมแหละยังอ่ะครับ....[​IMG]....
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    กะลังหาอยู่พอดีค่ะ กะว่าทำเสร็จจะไม่ชิมเลยอ่ะค่ะ
    แต่เชิญเฮียฯ มาเป็นหนูลองยาคนแรกเลย อิอิอิ</TD></TR></TBODY></TABLE>
    โอ้โห้....ลองทำตามเคล็ดลับครั้งแรก...ตัวเองยังไม่กล้าชิมเอามาให้เฮีย ฯ ชิมก่อน....จะกินได้ไหมเนี๊ย...[​IMG].ตัวเอง

10. balloon

balloon ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอบคุงสำหรับ สูตรนะคาบ
    ว่างๆจาทำกิง คงหร่อยเหาะแน่นอน
    555555555555+
    ชอบๆเรื่องทำอาหาร หุหุ

11. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    มะระผัดกะหมู กินกะข้าวต้มก็อร่อยนะคะ

12. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

แม๋ มะระมันอร่อยตรงขมนี่แหละ
    ทำไมอยากให้มะระหายขมกันจัง

13. BirdSoul

1
    บางคนไม่ชินกะอะไรขมๆนิ ไม่เหมือนบางคน อิๆ

14. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    1
    เช้าวันนี้ ลองทำมะระผัดไข่เป็นอาหารเช้าแล้ว ตามวิธีนี้เลย ผลคือรสชาดขมเล็กน้อยกำลังดี กำลังเทียบว่าปรุงรสด้วยน้ำปลา หรือซี่อิ๊วขาว หรือเกลือแบบไหนจะอร่อยกว่ากัน

15. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    สูตรผมนี้แน่นอนครับ กินมาตั้งแต่เด็กๆ ของโปรดผมเลยก็ว่าได้ พอมีลูกก็ทำให้ลูกกิน เลยกลับกลายเป็นของโปรดของลูกไปอีก เริ่มแรกเลยเวลาซื้อมะระให้หาลูกที่ออกขาวๆหน่อยจะไม่ค่อยขม แต่หากชอบขมก็หาลูกที่เขียวจัดๆหน่อย แต่ผมนั้นชอบขมๆหน่อยครับ ก็หากว่าไม่ชอบขมจะกินมะระทำไม แต่หากว่าอยากกินมะระ แต่ไม่ชอบรสขมก็เกลือป่นอย่างว่านั่นแหละชอบแล้ว ที่นี้ก็มาถึงตอนทำ มะระนั้นให้ผ่าครึ่งตามยาวแคะใส้ออกให้หมดแล้วหั่นซอยเลย ล้างมะระเสร็จแล้วใส่กะชอนสักครู่เพื่อให้สะเด็ดน้ำ และมะระจะแห้งเมื่อเวลาผัด พอมะระเสด็ดน้ำดีก็ตอกไข่ใส่ลงไปเลยพร้อมน้ำปลา น้ำตาล ผงชูรส ชอบขนาดไหนก็กะเอาเอง เสร็จแล้วตีให้เข้ากัน เมื่อตีมะระกับไข่พร้อมเครื่องปรุงเข้ากันดีแล้วก็ตั้งกะทะเลย ไฟแรงพอประมาณนะครับ ใส่น้ำมันลงไปพอประมาณอย่ามากนะครับเดี๋ยวแฉะ พอกะทะและน้ำมันร้อนดีก็เทไข่ลงไปเลย พร้อมกับเกลี่ยให้บางๆ พอหน้าไข่ข้างบนเริ่มแห้งก็เอาตะหลิวแซะไข่พร้อมกับใส่น้ำมันลงไปนิดหน่อยพอไม่ให้ติดกะทะ แล้วก็กลับไข่เอาด้านบนลงทอดบ้างจนสุกดียกลงเสริฟ แซบอีหลี ดีลีเชียสครับ

16. january2555

january2555 Active Member

ขอบคุณค่ะกำลังจะไปลองผัดกินดู เลย search เจอพอดี

17. liquidpaper

liquidpaper เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับสูตรเด็ดเคล็ดลับค่ะ......[​IMG]