เคล็ดลับ...สู่เรือนผมสวย

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย phuang, 15 มิถุนายน 2005.

1. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

เคล็ดลับ...สู่เรือนผมสวย

[​IMG] สาวๆ ที่มีผมยาว หรือกำลังคิดจะไว้ผมยาว รวมไปถึงสาวๆ ที่ชอบดูแลผมไม่ควรพลาด เคล็ดลับในการดูแลเส้นผมให้สลวยสวยเก๋ อีกทั้งยังแข็งแรงได้อย่างง่ายๆ สามารถทำที่บ้านได้ โดยไม่ต้องเดินทางไปนอกบ้านเผชิญกับอากาศที่ร้อนอบอ้าว และการจราจรที่แสนวุ่นวาย อย่าลืมนะคะ...! ผมที่สวยงามย่อมเพิ่มเสน่ห์ให้กับใบหน้าของเรา

<DD>- เริ่มจากการ เลือกแชมพูสระผม บางท่านคิดว่าแชมพูสระผมที่มีวิตามินสูงจะดีต่อสุขภาพเส้นผมและหนังศีรษะ แต่คุณผู้อ่านทราบไหมคะ จริงๆ แล้วเจ้าวิตามินที่ว่ามักจะมีโมเลกุลที่ใหญ่เกินกว่าจะซึมเข้าสู่หนังศีรษะเพื่อไปบำรุงเส้นผมของเราได้ หรืออย่างแชมพูสระผมที่มีส่วนผสมของซิลิโคนนั้น เมื่อใช้ไปนานวันเข้าก็จะเกิดการสะสมจนทำให้เกิดปัญหาผมอ่อนแอหลุดร่วงไปได้เช่นกัน

<DD>- ควรนวดศีรษะไปพร้อมๆ กันในขณะที่เรากำลังสระผม เพื่อเป็นการกระตุ้นเส้นเลือดที่อยู่บริเวณหนังศีรษะรวมถึงสารอาหารและออกซิเจนให้ไปเลี้ยงรากผมได้อย่างทั่วถึง

<DD>- หลังจากสระผมเสร็จแล้ว ไม่ควรเช็ดผมด้วยการขยี้แรงๆ เพราะจะทำให้เส้นผมยิ่งพันกัน หวียาก และยังเป็นการทำร้ายเกล็ดผมด้วย ขอแนะนำว่าทางที่ดีควรใช้มือบีบน้ำออกก่อน หลังจากนั้นใช้ผ้าขนหนูห่อผมเอาไว้จนผมหมาดแล้วค่อยปล่อยผมลง ใช้หวีห่างๆ ค่อยๆ สางผมอย่างเบามือที่สุด

<DD>- เมื่อผมแห้งแล้ว ลองใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้รูดผ่านเส้นผมเบาๆ จากรากจรดปลาย ถ้ารู้สึกว่าสากไม่ลื่น แสดงว่าแชมพูสระผมนั้นแรงกับเส้นผมเกินไป

<DD>- การเป่าไดร์ผมไม่ควรกระทำทันทีที่ผมยังเปียกโชก ควรรอให้ผมแห้งพอหมาด แล้วค่อยใช้ไดร์เป่าผมส่ายไปมาให้ทั่วศีรษะ อย่าเป่าไดร์ส่วนใดนานจนเกินไป...

<DD>การให้ความสำคัญกับสิ่งเล็กๆ น้อยๆ (ที่บางครั้งเราอาจหลงลืมไป) อาจช่วยเราได้ในระยะยาว หมั่นทำจนกระทั่งเป็นเรื่องปกติในการสระผมครั้งต่อๆ ไป เพียงเท่านี้คุณก็จะมีสุขภาพผมที่ดีเยี่ยมได้ </DD><HR class=hLine1 align=center width="90%" noShade SIZE=1>

2. sukhawadee

sukhawadee เป็นที่รู้จักกันดี

*-*