เงินชำระหนี้สงฆ์เปลี่ยนมาซื้อของใส่บาตรได้ไหม

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย parichatkreepat, 20 กันยายน 2014.

1. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

คือเราได้แยกจำนวนหนึ่งไว้ทุกวัน ทุกวัน และพูดไว้ว่าเงินตัวนี้เราจะนำมา ชำระหนี้สงฆ์ แต่คือ ตู้ชำระหนี้สงฆ์ที่นี้แทบไม่มีค่ะ มีแต่ก็ไกล คงไม่มีเวลาไป ถ้าเราจะนำเงินตัวนี้มาซื้อของทำบุญ ตักบาตรแทนได้ไหมค่ะ หรือ ไม่ ก็นำมาถวายให้หลวงพี่ที่บิณฑบาตร และเขียนไปว่าเงินนี้ ชำระหนี้สงฆ์ ได้ไหมค่ะ หรือใครมีอะไร อย่างอื่นแนะนำด้วยนะค่ะ

2. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

ชำระหนี้สงฆ์ เป็นสังฆทาน
    การตักบาตร เป็นสังฆทาน
    ถึงไม่ใช่แฟน แต่ก็ทำแทนกันได้ครับ

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19

หนี้สงฆ์ ส่วนหนี้สงฆ์ ครับ ทำแทนกันไม่ได้ครับ

การทำบุญ ตักบาตร ถ้าตั้งใจถวายเฉพาะเจาะจงพระรูปใดรูปนึง ก็จะเป็น ปาฏิบุคลิกทาน ดังนั้นไม่ใช่ สังฆทาน หรือ ชำระหนี้สงฆ์ใดๆ คนละบุญ บุญเหมือนกัน แต่อนิสงค์ย่อมแตกต่างกัน ครับ

ถ้าทำบุญ
    ตักบาตร โดยตั้งใจว่า จะให้เป็น สังฆทาน อาหารที่ทำบุญตักบาตร นั้น ถึงจะเป็น สังฆทาน ครับ

ส่วนเรื่องการนำเงิน
    ถวายให้หลวงพี่ที่บิณฑบาตร และเขียนไปว่าเงินนี้ ชำระหนี้สงฆ์ ทำได้ครับ ก่อนถวาย ก็บอกกล่าวพระรูปนั้นให้ชัดเจน ว่าถวายเงินชำระหนี้สงฆ์ ก็จะชำระหนี้สงฆ์ เพราะเราตั้งใจเพื่อชำระหนี้สงฆ์ ครับ ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับพระรูปนั้นแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับตัวเราแล้ว เพราะเราได้ทำไปแล้ว ชำระไปแล้วครับ พระรูปนั้นถ้านำไปจัดการให้ถูกต้องก็เป็นส่วนของพระรูปนั้นไปครับ ถ้าพระรูปนั้นนำไปใช้ไม่ถูกต้องตามจุดประสงค์ของผู้ถวาย ก็เป็นกรรมของพระรูปนั้นที่จะต้องรับผิดชอบต่อไปครับ ไม่เกี่ยวกับคนถวายแล้วละครับ

.

ทาน 2 - การให้

1. ปาฏิบุคลิกทาน
    การให้จำเพาะบุคคล, ทานที่ให้เจาะจงตัวบุคคลหรือให้เฉพาะแก่บุคคลผู้ใดผู้หนึ่ง

2. สังฆทาน
    การให้แก่สงฆ์, ทานที่ถวายแก่สงฆ์เป็นส่วนรวม หรือให้แก่บุคคล เช่น
    พระภิกษุหรือภิกษุณีอย่างเป็นกลางๆ ในฐานะเป็นตัวแทนของสงฆ์
    โดยอุทิศต่อสงฆ์ ไม่เจาะจงรูปใดรูปหนึ่ง

ในบาลีเดิม เรียก ปาฏิบุคลิกทาน ว่า “ปาฏิปุคฺคลิกา ทกฺขิณา” (ขอถวายหรือของให้ที่จำเพาะบุคคล)
    และเรียกสังฆทาน ว่า “สงฺฆคตา ทกฺขิณา” (ขอถวายหรือของให้ที่ถึงในสงฆ์)
    ในทาน 2 อย่างนี้ พระพุทธเจ้าตรัสสรรเสริญสังฆทานว่าเป็นเลิศ มีผลมากที่สุด ดังพุทธพจน์ว่า
    “เราไม่กล่าวว่า ปาฏิบุคลิกทานมีผลมากกว่าของที่ให้แก่สงฆ์ไม่ว่าโดยปริยายใดๆ”
    และได้ตรัสชักชวนให้ให้สังฆทาน

http://84000.org/tipitaka/dic/d_seek.php?text=ทาน_2#find2

มีหลักฐานในพระไตรปิฏก ชัดเจน พระพุทธเจ้าเทศน์สอนไว้ครับ ลองอ่านดูครับ

บุญสำเร็จด้วยใจ ตั้งใจอย่างไร ก็ย่อมได้รับผลตามที่ใจตั้งไว้ครับ จขกท.

.

ส่วน
    ที่จขกท ถาม วิธีแนะนำอย่างอื่นนั้น ขอบอกว่า โอนเงินเข้าบัญชีวัด ผ่านธนาคาร ชำระหนี้สงฆ์ ได้อนิสงค์ สมบูรณ์ เหมือนกันครับ ง่ายกว่าสะดวกมากกว่าครับ

โดยเฉพาะ ร่วมบุญสร้างพระประธานปิดทอง ชำระหนี้สงฆ์ แม้ 1 บาท ได้ร่วม ก็สามารถชำระหนี้สงฆ์ทั้งหมด ตั้งแต่อดีตชาติ ถึงปัจจุบัน ครับ ถ้าในอนาคตไปสร้างหนี้สงฆ์เพิ่มมาก็ต้องไปชำระหนี้สงฆ์ ใหม่ครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2014
  4. takun

takun Active Member

15 กันยายน 2014
    ในกระทู้นี้มีข้อมูลที่น่าสนใจมาก ขอขอบคุณทุกท่าน ที่ได้นำเรื่องราวมาให้ได้อ่านกันนะครับ