เงินที่ได้รับตอนบวชเป็นพระ สึกแล้วนำมาใช้ได้มั้ยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย zoid, 8 พฤศจิกายน 2008.

1. zoid

zoid สมาชิกใหม่

8 พฤศจิกายน 2008
    พอดีผมมีเรื่องที่กังวลใจมานานแล้วครับ คือผมเคยบวชพระได้9วันครับ
    แล้วพอดีปัจจัยที่มีผู้ถวายตอนบวชพระ หลังจากสึกออกมาแล้วสามารถนำไปใช้ได้มั้ยครับ

อยากทราบว่ามีความผิดมั้ยครับ โทษเป็นแบบไหนครับ แล้วถ้ามีจะแก้ไขยังไงดีครับ

2. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    เงินที่ได้รับตอนบวชเป็นพระนั้นหากสึกมาแล้ว ก็ควรที่จะถวายพระองค์อื่นต่อไปให้หมด ไม่ควรนำเอาออกมาจากวัด สึกแล้วคุณนำเอาออกมาใช้ส่วนตัวไม่สมควรแน่นอน เพราะเงินนั้นเขาถวายให้พระใช้ในสิ่งที่สมควรแก่สมณบริโภค หากคุณสึกแล้วนำเอาออกมาใช้คุณก็ต้องเป็นหนี้สงฆ์ เพราะคุณไม่ใช่พระแล้ว วิธีการแก้ไขคุณก็ต้องชำระหนี้สงฆ์นะซิครับ จำได้มั๊ยว่าประมาณเท่าไร หากจำไม่ได้ก็ทำบุญใช้ไปให้มันเกินเข้าไว้ หรือไม่ก็ต้องร่วมทำบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ที่หน้าตักสี่ศอกขึ้นไปจึงจะหลุดหนี้สงฆ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2008
  3. ผมเลวมาก

ผมเลวมาก สมาชิก

เหมือนกับว่าท่านเอาเงินส่วนกลางไปใช้ไงครับ โดยที่เงินนี้สามารถเอามาใช้ทำนุบำรุงวัดได้ แต่เราเอามาใช้เองมันก็บาปอ่ะครับ อย่างแค่หญ้าต้นเดียว พระท่านก็ห้ามถอนออกเลย

ถ้าให้เทียบกรณีนี้กับคนธรรมดา มันก็คล้ายๆกับข้าราชการเอาเงินแผ่นดินไปใช้เองอ่ะครับ

4. fifaff

fifaff สมาชิก

26 กันยายน 2007
    เวลาที่พระ มรณะภาพ เงินทอง ที่มีต้องเป็นของสงฆ์ ครับ
    และ การที่พระสึก ก็เหมือน ตายจาก สถานะพระ เช่นกันครับ
    ปรับใช้กรณีเดียวกันครับ

5. Pure_Heart

Pure_Heart เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีมากเลยนะครับ ที่พอผมสึก
    เงินก้ถวายเจ้าอาวาส และพระองค์ที่แก่ ให้หมดเลย

6. รัก_D

รัก_D เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    เป็นความรู้อีกหนึ่งครับ ขอบคุณมากเลย
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ** ยังไม่ได้บวช **

7. kate1511

kate1511 Active Member

22 กันยายน 2008
    แล้วถ้านำเงินนั้นไปมอบให้แม่ทั้งหมดล่ะคะ

จะบาปหรือเปล่า

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    บาปซิครับ ไปทำให้แม่ต้องรับบาปด้วย...เงินนั้นควรจะมอบให้ คณะสงฆ์ครับ

9. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006

ผมก็เคยบวช มาครับ.....
    แต่ก่อนออก จากวัดถวามพระท่าน และ ทำบุญกับวัดหมด ครับ
    บวช 15 วันได้ปัจจัย...พอสมควรครับ หลักพัน ......

แต่ที่คุณไม่สบายใจนั้นก็ควรแก้ไขครับ...คือทำบุญถวามพระ คือชำระหนี้สงฆ์ ซะ เอามาเท่าไหร่ ก็คืนท่านไป อย่าต่ำกว่าที่เอามา...เอาให้สบายใจ....อย่าให้ เดือดร้อน เดี๋ยวจะทุกข์ซ้ำ จิตจะตก จะรู้สึกไม่ดีซ้ำอีก.........

แค่นี้ก็....น่าจะทำให้สบายใจได้แล้วน่ะครับ
    อนุโมทนาด้วย...ครับ

10. zoid

zoid สมาชิกใหม่

8 พฤศจิกายน 2008
    ก็ตอนจะสึกผมก็ได้ถามพระผู้ใหญ่ในวัดแล้วท่านก็บอกว่าสึกแล้วสามารถนำไปใช้ได้เพราะเค้าถวายเรา ก็เลยได้เอามาใช้

แต่ว่าแล้วว่ามันไม่สบายใจเลย ดีนะที่มาถามที่บอร์ดนี้ก่อน

ขอบคุณมากครับที่ช่วยบอก แต่อยากถามต่ออีกว่า
    1.สามารถถวายคืนที่วัดไหนกับพระรูปไหนเลยก็ได้รึป่าวครับ
    2.ทยอยใช้คืนได้มั้ยครับ
    3.เวลาไปถวายคืนต้องบอกพระท่านมั้ยว่าถวายเพราะอะไรครับ

ถามอีกครับพอดีเพิ่งนึกได้ แล้วพวกรองเท้าแปรงสีฟัน ผ้าเช็ดตัวที่เคยใช้ตอนบวชพระละครับ
    ผมนำกลับมาด้วย ผิดรึป่าวครับ ก็เกรงว่าทิ้งไว้วัดมันจะไม่เหมาะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2008
  11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ครับ ผมก็ว่า เราควรให้ทางวัดไปให้หมดครับ

12. Lilla_poj

Lilla_poj เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกอย่างคืนไว้ที่วัดให้หมดน่ะดีแล้วครับ ขนาดแค่ใบไม้ใบเดียวเก็บออกมาจากวัดยังมีสิทธิ์บาป

13. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

14. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ดีนะที่มาบอร์ดนี้ก่อน คงมีอีกหลายๆคนเลยค่ะ ที่เข้าใจผิดแบบนี้
    ติดหนี้สงฆ์กันทั่วบ้านทั่วเมือง...อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

15. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    ยังคิดอยากจะเอาอีกหรือค่ะ ถ้าเป็นเรานะไม่มานั่งกังวลใจให้เสียเวลา เกี่ยวกับปัจจัย(เงิน)ที่ได้มาหรอก ถวายวัดไปเลย ให้ทางวัดนำเงินที่ได้มาไปใช้จ่ายในสิ่งที่จำเป็นที่ทางวัดยังขาดเหลือ เช่น ค่าน้ำ ค่าไฟ และอื่นๆ

16. nemesis_2523

nemesis_2523 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนสึกผมก็เอาเงินออกมาใช้ครับ เอาไปซื้อหนังสือพระหลายสิบเล่มเลยล่ะ เงินไม่พอเลยเอาเงินส่วนตัวแล้วก็เงินคนอื่นไปร่วมซือด้วย แล้วก็เอาไปถวายพระวัดที่ผมบวช แบบนี้จะบาปมั้ยน้อ

17. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    คนโบราณมีประเพณีขนทรายเข้าวัด เพราะเชื่อกันว่าทรายอาจจะติดเท้าออกจากวัด เท่ากับเอาทรายของสงฆ์ไป จึงชำระหนี้ด้วยการขนทรายเข้าวัดปีละครั้งเป็นประเพณีก่อกองทราย

18. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    เงินนั้นได้ตอนเป็นพระ

เอามาซื้อตอนเป็นฆราวาส

ย่อมไม่สมควรครับ ถึงแม้ว่าจะนำมาถวายพระ

ถ้านำเงินนั้นไปให้ทางวัดเป็นผู้จัดการเองจะดีกว่าครับ

ควรจะชำระหนี้สงฆ์ครับ เพื่อความปลอดภัย