เจตนาหัง ภิกขเว ปุญญัง วันทามิ

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย iamfu, 17 มกราคม 2023.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. iamfu

iamfu ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

25 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,257

ถาม : ถ้าเรารักษาศีลครบโดยไม่รู้ตัวว่าศีลเราครบหรือเปล่า แล้วอานิสงส์จะได้ครบไหม ?
    ตอบ : ถ้าตั้งใจรักษาก็ได้ครบ แต่ถ้าเจตนาไม่มีในการงดเว้นนั้น บังเอิญว่าครบเองอย่างนั้นถือว่า เจตนา คือตัวกระทำไม่มี พระพุทธเจ้าท่านตรัสว่า “เจตนาหัง ภิกขเว ปุญญัง วทามิ” ต้องเจตนาถึงจะเป็นบุญ ถ้าตั้งเจตนาไว้ว่าจะรักษาแล้วหลงลืม แต่ว่าทำได้ครบก็ถือว่าเต็มอยู่

ถาม : ผมนึกถึงตอนนอนครับ หลับทุกคืนนี่ไม่ผิดศีลแน่เลย ?
    ตอบ : ตั้งใจไว้ก่อนสิว่า ผมจะรักษาศีลตอนนอน เดี๋ยวได้ฝันว่าได้ฆ่ากันทั้งขบวน ..(หัวเราะ).. โดนแกล้งจนได้ คิดจะหากินวิธีง่ายใช่ไหม ?

ถาม : นึก ๆ แล้ว เออ..ถ้าหากไม่ได้ตั้งใจจะได้อานิสงส์หรือเปล่า จริง ๆ อานิสงส์เยอะมาก ?
    ตอบ : ต้องตั้งใจเจตนา “เจตนาหัง ภิกขเว ปุญญัง วทามิ”
    .....................................
    พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร. วัดท่าขนุน
    www.watthakhanun.com

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้