เรื่องเด่น เจตนาเป็นตัวกรรม (โดย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ษิตา, 23 มิถุนายน 2018.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เจตนาเป็นตัวกรรม

เรื่อง “ลูกสั่งถอดเครื่องช่วยหายใจพ่อที่ป่วยหนักไม่มีโอกาสรอดแล้ว ต้องตายแน่ๆ จะเป็นบาปไหม ?”

(วิสัชนาธรรมโดย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

ผู้ถาม : ลูกอยากถามหลวงพ่อเจ้าคะ คือผู้ป่วยที่อาการต้องตายแน่ มีเครื่องช่วยหายใจอยู่ แพทย์เขาสั่งให้เอาเครื่องช่วยหายใจออก เมื่อเอาออกแล้วเขาตาย จะบาปไหมคะ ?

หลวงพ่อ : คนจะตายจะบาปยังไง ไม่ได้ฆ่าให้ตาย นั่นเครื่องช่วยหายใจ ถึงขืนช่วยไปก็ไม่ไหวแล้ว เขาก็ต้องตายก็ไม่มีความสำคัญ คำว่าบาปก็ไม่มี ไม่ใช่ถ้ายังช่วยอยู่มีหวังจะฟื้นเราแกล้งเอาออก ไอ้นั่นจึงจะบาป เพราะมีเจตนานะ และไอ้การที่จะบาปนี่ ต้องมีการตั้งใจกลั่นแกล้ง หรือทำให้ตาย

ผู้ถาม : หลวงพ่อครับ ถ้าอย่างนี้ ถ้าเกิดเป็นลูกกระทำ ถือว่าเป็น อนันตริยกรรม ไหมครับ ?

หลวงพ่อ : เขาไม่บาป คุณฟังให้ดี…อย่าโง่ !!!
    เรื่องไม่บาปก็ไม่เป็นอันตริยกรรม ตัดคำว่าบาปนั้น ไม่มีเสียแล้ว เวลาฟังคำพูดต้องคิดตามเขาพูดเรื่องไหน จำหัวข้อคำพูดไว้

ที่มา พระอรหันต์ สายหลวงปู่มั่น

2. Norawon

Norawon สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2018
    สาธุคับ

3. someoneisme

someoneisme ยังเลวอยู่มาก ยังเขลาอยู่มาก

กราบสาธุครับ