เจ้าอาวาสวัดสามแยกพร้อมยืนยันจะอยู่วัดต่อไป

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย slamb, 4 สิงหาคม 2008.

1. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    คุณนี่ดื้อจริงๆเลย สงสัยจะยังเด็กอยู่นะครับ ก็บอกไปแล้วว่า ไม่ด่า^_^

2. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

พลังจิต เอ้ย กลับมาได้แล้ว ตื่นได้แล้ว
    ผมจะคอยสอนธรรม อยู่ที่ห้องวิทยาศาสตร์ลึกลับ
    และ ที่นั่นมี ผู้รู้อยู่มาก พอที่จะแนะนำ สัมมาทิฎฐิ และ แนวทาง อภิญญาที่แท้จริงให้กับคุณได้
    ให้ไปเจอกันที่นั่น แล้วจะได้หายเพี้ยน และเจอของจริง

3. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เออ ฝากบอก ชยุต ศศิธร ด้วยว่า เลิกแจกซีดีได้แล้ว ผมบอกไปนานแล้วก็ไม่ฟังว่ามันเป็นกรรม
    เอา คำสอนเทวทัตมาเผยแพร่ มันจะไปได้บุญอะไร มันก็ได้แต่กรรม

4. slamb

เดี๋ยวมานะครับ มีธุระ ต้องออกไปข้างนอกครับ^_^

5. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษทีครับ
    ผมก็ไม่ได้โพส สะนาน
    คือแบบนี้นะครับ คุณ พลังจิต
    สิ่งที่เป็น โลกุตละขึ้นไป หาสมมุติ บัญญัตินั้นไม่ได้
    ดังที่ใจความย่อ ของพระธรรมจักรกัลปวัฎนสูตร (ไม่รู้เขียนถูกไหมนะ)
    สรุปได้สั้นๆได้แค่ว่า
    สิ่งใดสิ่งหนึ่งเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นย่อมดับไปเป็นธรรมดา
    ที่เรียกว่า สิ่งใดสิ่งหนึ่ง นั้นเพราะว่า หาสมมุติมาบัญญัติไม่ได้ จึงเรียกไม่ถูกว่าเป็นสิ่งใด

ฉนั้นจะมาโยง ถึงพระพุทธรูป สิ่งนี้ เป็นเพียงสมมุติ ที่มาบัญญัติให้คนทั่วไปดูรู้ ให้เข้าใจตรงกันว่า
    อ่อ นี้คือ พระพุทธรูป นี้คือ สิ่งสมมุติ สิ่งที่ ชาวพุทธแทนว่า เป็นพระพุทธองค์
    ฉนั้นแล้ว ต่อให้คุณไม่กราบ ไม่ไหว้ เพราะเป็นเพียงสมมุติ อันนั้นผมว่าไม่ผิด
    แต่ไปทำลาย สมมุติที่คนทั่วไปมากว่า 99.99999% เค้าบัญญัติแทน พระพุทธเจ้านั้น
    ก็ไม่สมควร
    พระพุทธองค์ อยู่ที่ใด เรากราบสิ่งใด ก็เป็นพระพุทธเจ้าได้
    ต่อให้ผมกราบ เสาไฟฟ้าข้างทาง
    แต่ถ้าจิตผมรวม ใจว่า นี้คือ พระพุทธเจ้า ผมก็มีความสุข เช่นเดียวกับผมกราบพระพุทธรูป
    หลวงพ่อพุธ เคยกล่าวไว้ว่า
    จิตเรา มองอะไรให้เป็นพระพุทธเจ้า เรากราบอะไร ก็โดน พระพุทธเจ้าทั้งนั้น

สรุป พระพุทธรูป ไม่ใช้ พระพุทธเจ้า แต่เป็นสิ่งสมมุติที่ควรบูชา เพียงเพราะเป็นสิ่งที่เตือนใจเสมอว่า เราอยู่ต่อหน้า พระพุทธองค์นั้นเอง

6. slamb

โลกธรรมแปด มีลาภ/เสื่อมลาภ..มียศ/เสื่อมยศ...สุข/ทุกข์..สรรเสิรญ/นินทา.

สิ่งเหล่านี้คุณก็อย่าไปยึดติดให้มากนักนะครับ มันไม่เที่ยง ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2008
  7. slamb

พระพุทธรูปน่ะครับ เป็นองค์แทนพระบรมศาสดา ของเรา

กราบไหว้ พระพุทธรูป ก็เหมือนกราบไหว้ พระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า

ทําหยาบคายต่อพระพุทธรูป ก็เหมือนทําต่อพระศาสดาครับ

หยาบคายมาก ผลสุดท้าย ก็ได้ไปอยู่กับเทวฑัต รู้จักไม๊ครับพระเทวฑัต

และผู้ช่วยคนสนิทของพระเทวฑัต คือ พระโกกาลิกะ ท่านอยู่ อเวจีมหานรก ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2008
  8. pechklang

pechklang เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อเท็จจริง ยังไม่ชัดเจน... มิกล้าแสดงความคิดเห็นครับ

9. chotiwit

chotiwit เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ประเทศเราเริ่มวุ่นวายไปทั่วแล้ว

10. slamb

ดีครับผม ขอบพระคุณ เว็บพลังจิตครับ

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

11. หญิงจัน

หญิงจัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    กราบไหว้พระพุทธรูปเหมือนกัน แต่ไม่พก หรือ มีเครื่องรางของขลังไว้กับตัวเอง แต่ยึดถือพระรัตนไตรเป็นที่พึ่ง

12. PrasertN

PrasertN เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2006
    ตอบ มีในครอบครองครับ
    เท่าที่ผมอ่านมานะ คุณ parunyuแน่นไปด้วยอัตตามากๆ แม้จะไม่ยึดติดในพระพุทธรูป ก็ตาม แต่ยึดมั่นในทิฏฐิของตนเองสูงมาก การที่ไม่ได้ถามนั้นเพราะคิดว่าตนเองรู้แล้ว จึงมักเป็นฝ่ายตอบ การที่ถามนั้นไม่ได้ถามเพื่อต้องการรู้และเพื่อขัดเกลาชำระตนเองเผื่อตนเองจะเข้าใจคลาดเคลื่อนบ้าง แต่เต็มไปด้วยความยโส โอหัง คุณธรรมของคุณ parunyu ยังไม่สูงพอที่จะให้ผู้อื่นรับฟัง รักษาศีล และนั่งสมาธิ ได้แค่ไหน ถึงโลกุตรธรรม ขั้นโสดาบันรึยังจึงเที่ยวบอกให้คนอื่นไม่ยึดติดในรูป ร่างกายตัวเองก็เป็นรูป แล้วยึดติดรึเปล่าเล่า เตรียมใจพร้อมตายเดี๋ยวนี้ไหมเล่า คิดถึงความตายตลอดเวลาหรือเปล่า ถ้ายังก็เสียเวลาเปล่า จะไปไหนก็ไป จะให้ดีไปปฏิบัติเสียเถอะ และลองเปลี่ยนอาจารย์ดูบ้าง ถ้าไม่เปลี่ยนก็ยึดติดในอาจารย์แหละว้า อย่ามาอ้างว่ายึดพระไตรปิฎก ยึดพระพุทธเจ้าเป็นเกณฑ์ มันก็ยึดแหละว้า
    ขออภัยที่ไม่สุภาพ

13. PrasertN

ในข้อความ ของคุณ parunyu บอกความเป็นตัวตนของเขาอย่างไร

14. sasitorn2006

sasitorn2006 สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2008
    ว่ากันไปหนอ

15. PrasertN

ในข้อความ ของคุณ parunyu บอกความเป็นตัวตนของเขาอย่างไร

16. PrasertN

17. PrasertN

18. PrasertN

คนรู้ไม่พูด คนพูด มักไม่รู้ ช่างตีมีดไม่สามารถอธิบายให้ฟังว่า ตีมีดต้องทำยังไง แต่ตีให้ดูได้
    คนอธิบายวีธีตีมีดได้อย่างละเอียดละออ มักตีมีดให้ดูไม่ได้

ผมนับถือผู้ปฏิบัติครับ

19. paranyu

paranyu เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวตนผมจะเป็นอย่างไรคุณไม่ต้องเดือดร้อนแทนหรอกครับ
    ใช่ครับ.......ตัวตนผมแน่นด้วยอัตตามากๆๆๆๆและท่านทั้งหลายล่ะครับ
    ข้อกล่าวหาไหนเรื่องจริงผมยอมรับ.......ครับ
    แต่เต็มไปด้วยอัตตาแบบนี้ก็รู้ถูก รู้ผิด รู้ชอบ และเต็มไปด้วยอัตตาแบบนี้ก็ยังรู้จักยอมรับในเรื่องที่ผู้กล่าวหาพูดถูกนะครับ ท่านผู้ที่แนะนำว่าผมเต็มไปด้วยอัตตาและท่านทั้งหลายทำมั่งก็ดีนะครับ (เอ๊ะหรือว่าท่านไม่มีอัตตา .......)

(ถ้าจะคัดประโยคที่ผมส่อเสียดควรจะบอกที่มาและเรื่องราวด้วยว่าเพราะอะไร)
    คนรู้ไม่พูด คยพูดไม่รู้แล้วจะมีบอร์ดไว้ทำไมครับ

คนรู้ไม่พูด คนพูด มักไม่รู้ ช่างตีมีดไม่สามารถอธิบายให้ฟังว่า ตีมีดต้องทำยังไง แต่ตีให้ดูได้
    คนอธิบายวีธีตีมีดได้อย่างละเอียดละออ มักตีมีดให้ดูไม่ได้

เคยดูฟุตบอลหรือมวยไหมครับ.......ถ้าหลักการนี้ถูก
    เค้ามี โค้ช ผู้ช่วยโค้ช ผู้จัดการทีมไว้ทำไมครับ

ผมไม่เคยเห็นนักมวย ที่ชอบบ่นหรือพูดกับโค้ชว่า
    "เก่งจริงก็ลงมาต่อยเองมา สอนอยู่ได้"
    ประสบความสำเร็จสักคน

20. โชษิตา

โชษิตา สมาชิก

29 กรกฎาคม 2008
    จะเล่าเรื่องให้ฟังเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง เมื่อก่อนดิฉันเปิดร้านเสริมสวยอยู่แถวมหาวิทยาลัยหอการค้า ดิฉันมีลูกน้องเป็นเด็กสระอยุ่คนหนึ่ง วันหนึ่งดิฉันสังเกตุเห็นว่าลำคอของน้องเขาบวมผิดปรกติก็เลยบอกให้เขาไปหาหมอ ปรากฎว่าน้องเขาเป็นไทรอยด์เป็นพิษต้องผ่าตัด แต่จุดที่จะผ่าไปทับเส้นประสาทถ้าผ่าแล้วมีโอกาสเป็นอัมพฤกษซีกซ้ายได้ น้องเขากลุ้มใจมากเพราะเขาไม่ค่อยมีเงิน แล้วเขามีภาระทางครอบครัวยังจำเป็นต้องมีรายได้อยู่ ตอนนั้นที่ร้านไหว้พระแม่กวนอิมอยู่ เป็นพระรูปเซรามิกธรรมดาดิฉันไปเชิญมาจากร้านในสำเพ็งไม่ได้ปลุกเสกอะไร แต่ดิฉันบุชาพระแม่ไม่เคยสนใจว่าพระรูปของท่านต้องปลุกเสกหรือไม่ ทุกวันดิฉันจะถวายน้ำ และดอกไม้สด ดิฉันเลยแนะนำน้องเขาว่าให้ลองดู ต่อจากนี้ให้น้องเขารับหน้าที่เปลี่ยนน้ำพระ ถวายดอกไม้ ดูแลหิ้งพระให้สะอาด ก่อนที่จะเอาน้ำใหม่ถวายให้อาราธนาขอน้ำเก่ามาดื่มขอให้น้ำเป็นยารักษา น้องเขาก็เชื่อเพราะเขาทุกข์ใจมากไม่มีทางออก น้องเขาเลิกกินเนื้อวัวทั้งที่เขาเป็นคนอิสาน เขาชอบกินลาบก้อยมากแต่ก็เลิก วันหนึ่งน้องเขาเล่าให้ฟังว่าเขาฝันว่ามีผู้หญิงแต่งชุดขาวมาหาแล้วบอกว่าโรคที่คอใกล้หายแล้วไม่ต้องกังวลอย่าเอามือไปสัมผัสที่คอมาก น้องเขาก็สะดุ้งตี่น ดิฉันฟังก็เออ ออ ไป อยากให้กำลังใจเขา แต่คิดว่าเขาคงเครียดจนเก็บไปฝัน ที่น่าแปลกหลังจากนั้นที่คอเขาค่อยๆ ยุบ พอวันที่หมอนัดปรากฎว่าไม่ต้องผ่าตัดแล้ว หมอเองยังแปลกใจ ทุกวันนี้น้องเขาหายเป็นปรกติแล้ว ตอนที่ดิฉันย้ายร้าน น้องเขาไม่ได้ตามมาด้วยเพราะไกล แต่เขาขอพระรูปเจ้าแม่กวนอิมองค์นั้นไปบูชา ดิฉันก็ให้ไปเพราะเห็นน้องเขาศรัทธา ส่วนตัวดิฉันก็ไปเชิญองค์ใหม่มา เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง ขอท่านใช้วิจารณณานดูเถอะค่ะว่าพระพุทธรูป เป็นแค่วัตถุหรือเปล่า

ดีใดไม่มีโทษดีนั้นคือดีที่ประเสริฐ