เจ้าอาวาสวัดสามแยกพร้อมยืนยันจะอยู่วัดต่อไป

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย slamb, 4 สิงหาคม 2008.

1. MVPhoenix

MVPhoenix เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    เบิกบุญแล้วบุญงอกได้รึเปล่าเนียะ...ไม่รู้

แต่ถ้าอุทิศส่วนบุญให้ผู้อื่นแล้วได้บุญเพิ่มเนียะ...ชัวเลยครับพี่น้อง...ู้

2. PrasertN

PrasertN เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2006
    เพราะ ผู้กราบวัตถุจะไปยึดจะไปพึ่งรูปนั้น จะไปหวังเป็นที่พึ่งทางใจจากรูปนั้น จะหวังพึ่งฤทธิ์จากวัตถุนั้นๆฯลฯโดยสุดท้ายก็ละเลย(ผมไม้ได้ใช้คำว่าละทิ้งนะครับเดี๋ยวไปแตกประเด็นอีก) ธรรม ที่พระองค์ท่านตรัสบอกว่าเป็น ตัวแทน ของพระองค์ท่าน

ดูถูกปัญญาของผู้อื่นหรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2008
  3. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    ปุจฉา(ถาม)...สมมุติว่าถ้าท่านมีบิดา-มารดาที่มีชื่อเสียงเป็นที่เคารพนับถือยกย่องของคนจำนวนมาก ต่อมาไม่ช้าไม่นานบิดา-มารดาของท่านได้ละสังขารสิ้นอายุขัยไป ด้วยความสำนึกระลึกถึงคุณความดีของพ่อแม่ท่าน ชาวบ้านที่ให้ความเคารพนับถือรวมทั้งญาติพี่น้องของท่านก็มีมติร่วมแรงร่วมใจกันสละกำลังแรงและทรัพย์ ช่วยกันสร้างรูปปั้นรูปเหมือนพ่อแม่ของท่านขึ้นมาให้คนได้กราบไหว้บูชาคุณงามความดีของพ่อแม่ท่าน โดยที่ท่านไม่รู้ ต่อมาท่านได้มารู้เห็นทราบทีหลัง
    ท่านก็บอกว่าญาติพี่น้องของท่านรวมทั้งชาวบ้านที่มีจิตศรัทธาในพ่อแม่ท่านทำอย่างนี้ไม่ถูก เพราะท่านได้ถูกอบรมมาจากสำนักหนึ่งดีแล้ว ท่านก็จึงเขียนป้ายประกาศไปติดที่หน้ารูปปั้นที่เหมือนพ่อแม่ท่านมากว่า "รูปปั้นนี้ ไม่ใช่พ่อแม่กู อย่าไปกราบไหว้มัน"
    ขออนุญาตถามหน่อยว่า ท่านเอาความคิดของตัวเองเป็นใหญ่หรือเปล่า ท่านไม่แคร์ความรู้สึกของญาติพี่น้องและชาวบ้านที่เขาเคารพนับถือบูชาพ่อแม่ท่านว่าพวกเขาจะสะเทือนใจมากแค่ไหน และท่านไม่คิดหรือว่าลูกจะทำก้บพ่อแม่ได้เช่นนี้

ขอเชิญวิสัสนา(ตอบ).................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2008
  4. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษนะครับ ช่วยเอารูปคุณพ่อหรือคุณแม่คุณก็ได้ เอามาวางไว้บนเว็บเดี๋ยวผมจะ เอาไปวาด ภาพเท้าวางไว้ที่หน้า รูป แล้วก็เขียนตัวอักษรว่า อย่าไปสนใจมัน มันไม่ใช่พ่อแม่คุณแล้วเอามาแปะไว้แทนครับ แล้วคุณช่วยเอารูปดังกล่าวไปให้ญาติพี่น้องคุณดูด้วยนะครับ เขาจะได้สรรเสริญว่าคุณเป็นคนดี ที่ไม่ยึดติด

ดีนะครับคุณจะได้ฝึกไม่ยึดติดกับ วัตถุ

5. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คนเรา นี่แหละครับที่เรียกว่า สุดโต่ง ทางอื่นมีมากมายที่จะดับกิเลส มันไม่ทำ
    เจริญสติ ก็ทำไปสิครับ ใครไปว่าอะไร

หรือ การที่ละความยึดติด ก็ต้องถามว่า นี่เรายึดติดแบบนี้ มันเป็นภัยหรือเปล่า

มีสิ่งที่เราต้องละมากมาย แต่ทำไมเราไม่ละ เช่น เราไม่ควรตื่นสาย เราไม่ควรขี้เกียจ
    ต่อสู้กับตัวขี้เกียจ หรือ เราควรที่จะ ลดมานะทิฎฐิลง แบบนี้สิครับคือสิ่งที่ควรทำ

ผมไม่เข้าใจว่า ไปสนใจ ไปแสดงอาการ ต่อต้านกับพระพุทธรูปทำไม

รวมถึงผมไม่เข้าใจคนที่ดื้อด้าน เถียงเป็นเถียงตาย ว่า พระเกษมดีอย่างนั้นอย่างนี้

ก็ในเมื่อผมชี้แจงเหตุผลไปให้ฟังตั้งมากมาย ไอ้เหตุผลเหล่านั้นมันไม่ได้เข้าไปในใจให้พิจารณาบ้างเลยหรือไร แบบนี้เพราะว่า กรรมนั้นแหละเป็นตัวปิด ไม่ให้เห็นตามความเป็นจริง ให้เห็นกงจักรเป็นดอกบัว

ทั้งๆที่ พระสงฆ์ในบ้านเรายังไม่มีใคร สอนแบบนี้เลย แม้หลวงปู่มั่นท่านก็ไม่ได้สอนแบบนี้ ลูกศิษย์ลูกหาท่านก็บรรลุธรรมตามท่านหมด แล้วไอ้บ้าเกษมนี้มันเป็นอะไร มันพาใครบรรลุธรรมบ้างหรือยัง ชิชะจะเอาแบบเซ็น คือไม่ยึดติด แต่เซ็นเขาก็ไม่มีวิชาโอนบุญ ไม่บ้าบอจนหาหลักหาเกณฑ์ไม่ได้

มันน่าโมโห คนที่มาเถียง คอเป็นเอ็นนี่แหละ ว่าพระเกษมไม่ผิด พระพุทธเจ้าสอน
    ผมอยากจะบอกว่า พระพุทธเจ้าท่านสอนให้ละกิเลส ท่านไม่ได้สอนให้คน ดูหมิ่น สิ่งที่คนอื่นเคารพ
    มันคนละเรื่อง นะครับ

ฝากไว้พิจารณาด้วย จะได้ฉลาดขึ้นมาบ้าง

6. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอประธาณโทษด้วยอีกคนครับ

" แล้วคุณช่วยเอารูปดังกล่าวไปให้ญาติพี่น้องคุณดูด้วยนะครับ เขาจะได้สรรเสริญว่าคุณเป็นคนดี ที่ไม่ยึดติด "
    คิดได้งัย ครับผมยังคิดไม่ถึง ....5555555 พวกลิ้วล้อน่าจะคิดได้ขึ้นมาบ้างหรือยังครับ น่าจะฉลาดขึ้นแล้วนะ

ผมแสดงความคิดเห็นเพื่อปกป้องพระพุทธศาสนาอันเป็นที่รักยิ่ง วันนี้ถ้าจะตกนรกก็ยอมละว. ถ้าจะตกนรกก็ขออยู่ขุมที่ใกล้สวรรค์กว่าอ้ายทั้งหลายที่ลบหลู่ท่าน ....55555 เอิ๊ก

๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙
    บุญคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มากล้นฟ้าล้นจักรวาล
    ๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙

7. paranyu

paranyu เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ผมไม่ตอบ......เขาก็จี้ให้ผมตอบ จากบอกว่าขอถามข้อหนึ่ง

กลายเป็นขอถาม สองข้อ

คำตอบก็เป็นอย่างที่เห็น .......ผมก็ตอบตามที่กระผมเข้าใจ
    ส่วนจะเป็นการดูถูกหรือ ไม่ อยู่ที่ ท่านทั้งหลายตีความแล้วครับ

8. paranyu

ปุจฉา(ถาม)...สมมุติว่าถ้าท่านมีบิดา-มารดาที่มีชื่อเสียงเป็นที่เคารพนับถือยกย่องของคนจำนวนมาก ต่อมาไม่ช้าไม่นานบิดา-มารดาของท่านได้ละสังขารสิ้นอายุขัยไป ด้วยความสำนึกระลึกถึงคุณความดีของพ่อแม่ท่าน ชาวบ้านที่ให้ความเคารพนับถือรวมทั้งญาติพี่น้องของท่านก็มีมติร่วมแรงร่วมใจกันสละกำลังแรงและทรัพย์ ช่วยกันสร้างรูปปั้นรูปเหมือนพ่อแม่ของท่านขึ้นมาให้คนได้กราบไหว้บูชาคุณงามความดีของพ่อแม่ท่าน โดยที่ท่านไม่รู้ ต่อมาท่านได้มารู้เห็นทราบทีหลัง
    ท่านก็บอกว่าญาติพี่น้องของท่านรวมทั้งชาวบ้านที่มีจิตศรัทธาในพ่อแม่ท่านทำอย่างนี้ไม่ถูก เพราะท่านได้ถูกอบรมมาจากสำนักหนึ่งดีแล้ว ท่านก็จึงเขียนป้ายประกาศไปติดที่หน้ารูปปั้นที่เหมือนพ่อแม่ท่านมากว่า "รูปปั้นนี้ ไม่ใช่พ่อแม่กู อย่าไปกราบไหว้มัน"

ขออนุญาตถามหน่อยว่า ท่านเอาความคิดของตัวเองเป็นใหญ่หรือเปล่า ท่านไม่แคร์ความรู้สึกของญาติพี่น้องและชาวบ้านที่เขาเคารพนับถือบูชาพ่อแม่ท่านว่าพวกเขาจะสะเทือนใจมากแค่ไหน และท่านไม่คิดหรือว่าลูกจะทำก้บพ่อแม่ได้เช่นนี้

ขอเชิญวิสัสนา(ตอบ).................................................................

ขออนุญาตถามหน่อยว่า ท่านเอาความคิดของตัวเองเป็นใหญ่หรือเปล่า

ใช่ครับ........(หรือที่ถูกต้องต้องเอาความคิดญาติพี่น้องเป็นใหญ่ครับ)

ท่านไม่แคร์ความรู้สึกของญาติพี่น้องและชาวบ้านที่เขาเคารพนับถือบูชาพ่อแม่ท่านว่าพวกเขาจะสะเทือนใจมากแค่ไหน

แคร์ครับ......และก็ทราบครับว่าพวกเขาจะสะเทือนใจขนาดไหนแต่จะให้ผมทำยังไงในเมื่อผมก็เข้าใจอย่างที่ท่านบอกเองว่าผมได้รับการอบรมจากสำนักหนึ่งอย่างดีแล้ว

และท่านไม่คิดหรือว่าลูกจะทำก้บพ่อแม่ได้เช่นนี้

ถ้าเป็นตอนยังไม่เข้าใจก่อนได้รับการอบรมอย่างดีแล้วก่อนจะทำคงคิดหนักน่าดู แต่ถ้าเป็นตอนเข้าใจหลังได้รับการอบรมมาอย่างดีแล้ว ก็ทราบครับว่าอะไรเป็นอะไร พิสูจน์ไม่ยากนี่ครับท่านก็ลองไปรับการอบรมอย่างดีแล้วจากสำนักนั้นก็ได้นิครับ แต่ถ้าจะเข้าใจก็ต้องเป็นได้รับการอบรมอย่างดีแล้วนะครับ
    ไม่ใช่ได้รับการอบรมแบบผิวเผินหรือไม่ได้รับการอบรมอะไรเลยจากสำนักนั้นครับ....ไม่งั้นเข้าใจไม่ได้หรอกครับ

9. paranyu

คุณไปทำตามตรรกะในเรื่องภาพ หลวงปู่เกษม ที่คุณกล่าวหาก่อนเถิด
    เพราะคุณยังมีความไม่ชอบท่านอยู่ ส่วนรูป พ่อแม่ผมคุณไม่ได้รู้จักอะไรท่านเลยคุณจะทำไปเพื่อมาพิสูจน์ตัวผมเหรอครับ ว่ายึดจริงหรือไม่ยึดจริง
    (มีสาระมากเลย)

และตามเรื่องที่คุณสมมติ ส่วนตัวผมเข้าใจแต่ก็ไม่ได้หมายถึงญาติพี่น้องของผม ทุกๆคนจะเข้าใจแล้วเขาจะมาสรรเสริญผมตามเรื่องที่คุณสมมติได้ไง

ก็เหมือนเรื่องของหลวงปู่ตอนนี้ คนเข้าใจก็เห็นด้วยกับการกระทำของท่าน
    คนไม่เข้าใจจะเป็นสรรเสิรญท่านหรือครับ

เอาผิดหลวงปู่(ที่ท่านชอบกล่าวหา)ให้ได้เถอะครับ........อย่ามาวกในเรื่องของผมเลย
    ผมมีเรื่องผิดๆๆเยอะแยะมากมายก่ายกอง

10. paranyu

ขอประธาณโทษด้วยอีกคนครับ

" แล้วคุณช่วยเอารูปดังกล่าวไปให้ญาติพี่น้องคุณดูด้วยนะครับ เขาจะได้สรรเสริญว่าคุณเป็นคนดี ที่ไม่ยึดติด "
    คิดได้งัย ครับผมยังคิดไม่ถึง ....5555555 พวกลิ้วล้อน่าจะคิดได้ขึ้นมาบ้างหรือยังครับ น่าจะฉลาดขึ้นแล้วนะ

ผมแสดงความคิดเห็นเพื่อปกป้องพระพุทธศาสนาอันเป็นที่รักยิ่ง วันนี้ถ้าจะตกนรกก็ยอมละว. ถ้าจะตกนรกก็ขออยู่ขุมที่ใกล้สวรรค์กว่าอ้ายทั้งหลายที่ลบหลู่ท่าน ....55555 เอิ๊ก

ถ้าผมเป็นคุณขันธ์ ผมถามได้ถูกใจท่านมากกว่านี้อีกครับ

สมมติว่าผมเป็นคุณขันธ์ ผมก็จะพิมพ์ว่า

ขอโทษนะครับ คุณมีภรรยาหรือเปล่า ถ้ามี คุณช่วยบอกผมหน่อยว่าอยู่แถวไหน
    ผมจะได้ดักฉุด หรือ มอมยา หรือฯลฯเพื่อที่จะนอนกับภรรยาคุณเสร็จแล้ว ผมก็จะนำรูป(ที่คุณชอบบอกว่าไม่ยึดติด) มาให้คุณดู
    ขอถามว่าคุณจะรู้สึกอย่างไรครับ ถ้าให้ดีคุณช่วยนำรูปไปให้ญาติ พ่อแม่ พี่น้องคุณดูด้วยนะครับพวกเขาจะได้สรรเสริญคุณของคุณไม่ยึดติด แต่ถ้าให้ดีขึ้นไปอีก ช่วยนำรูปไปโพสต์ลงอินเตอร์เน็ตหลายๆเว็บด้วยนะครับ จะได้เป็นการพิสูจน์ตัวคุณเองด้วยว่าคุณยึดติดมันหรือไม่ เพราะมันก็เป็นแค่ภาพ ส่วนผู้ใช้เน็ตคนที่เขาเข้าใจคุณ เขาก็จะได้สรรเสริญคุณยังไงครับ

และนี่และครับตัวอย่างการถาม-ตอบ แบบใช้ตรรกะที่ผมพูดถึงบ่อยๆ
    ว่า ผมไม่อยากถาม-ตอบ ในลักษณะนี้ มันไม่จบ (แม้มีคนบอกว่าจบแล้วๆๆหรือมีคนบอกว่าเมื่อไหร่จะจบสุดท้ายก็เริ่มก่อนทุกที)

ลักษณะถาม-ตอบแบบธรรม

พระรับเงิน รับทอง ผิดไหมครับ (ถ้าผิด ๆ ข้อไหน อย่างไร คุณเอาอะไรมาอ้างอิง)
    พระปลุกเสก พระดูหมอผิดไหมครับ(ถ้าผิด ๆ ข้อไหน อย่างไร คุณเอาอะไรมาอ้างอิง)
    ฯลฯ

11. MVPhoenix

MVPhoenix เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    เกินยาจะเยียวแล้ว.... เช่นนั้นก็ไม่ต่างอะไรกับองคุมารก่อนจะเจอพระ

พุทธองค์แหละ... (ที่คนส่วนใหญ่เค้าเตือน ก็ด้วยเมตตา บางท่านอาจ

ใช้คำรุนแรงไปบ้างแต่ก็ด้วยหวังดี แล้วคนส่วนใหญ่ในWebนี้ก็ไม่ใช่

คนไม่รู้อะไร ต่างเป็นฆราวาสผู้ปฏิบัติธรรมด้วยกันทั้งนั้น) แต่หากคุณเชื่อ

อย่างนั้น ผมก็คงพูดได้เพียงแค่นี้ล่ะ...

12. paranyu

เห็นด้วยครับ..........ทุกประโยค
    ถ้าผู้โพสต์เป็นกลางมิได้เข้าข้างฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด
    แต่ดูจากลักษณะที่ว่าเหมือนต่อว่าผมว่า เกินเยียวยา ผมเป็นฝ่ายเข้าใจผิด หลงผิด คุณคิดเช่นนั้นก็มิเป็นไรครับ
    แล้วถ้าผมถูกล่ะ?

13. พุทธนิรันดร์

ข้าไม่เคยปารวณาตัวเป็นศิษย์สำนักไหนอย่างเป็นทางการมาก่อน สำนักมีกันตั้งหลายสำนักถ้าให้เลือกสำนักนี้ไม่อยู่ในสายตา ดูจากศิษย์ช่างลูกไม้หล่นไม่ไกลต้นอบรมมาดีเสียเหลือเกิน

14. paranyu

พูดมากไปเปล่าว้า........เรา สงสัยต้องกลับไปใช้สูตรเดิม
    ที่คุณ PrasertN กรุณาแนะนำ

15. paranyu

.........................

16. paranyu

ดูจากศิษย์ช่างลูกไม้หล่นไม่ไกลต้นอบรมมาดีเสียเหลือเกิน

หามิได้ผมปัญญาน้อย.......แต่ก็ถือว่าเป็นคำชมล่ะกัน

17. paranyu

18. PrasertN

PrasertN เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2006
    ที่คัดค้านคือ การถ่ายทอดพระธรรมที่แปลความจากตัวหนังสือ
    ซึ่งมีจุดอ่อนตามที่กล่าวไปแล้ว และไม่เหมาะสมกับคนทุกระดับและสังคมไทย
    ย้อนกลับไปที่เรื่องราวที่ผ่านมา ผมสรุปมาตามนี้

• เริ่มแรกเราถกกันเรื่องการไหว้พระต้องมีพระพุทธรูปหรือไม่
    • ถกต่อไปเรื่องการสวดมนต์ต้องถูกต้องตรงตามอักขระ ออกเสียงสูงเสียงต่ำให้ถูกต้อง ต้องเข้าใจความหมายที่สวด ถ้าออกเสียงไม่ถูก หรือไม่เข้าใจในสิ่งที่สวด สวดเพื่อความขลัง เพื่อ.... ถือว่าผิด ไม่ควรสวด
    • ต่อมาก็เป็นข่าวเรื่องพระเกษมติดป้ายว่า ทองเหลืองนี้ไม่ใช่พุทธเจ้า ไม่ต้องกราบไหว้…….
    • ศิษย์ทั้งหลายของพระเกษมที่เป็นสมาชิกเว็ปพลังจิตออกมาสนับสนุนการกระทำของพระเกษม โดยอ้างพระไตรปิฎกว่า รูปเหมือนพระพุทธเจ้านั้นไม่มี พระตถาคตไม่มีชีวิตอยู่แล้ว ให้ใช้ธรรมในพระไตรปิฎกแทนองค์พระผู้มีพระภาคเจ้าและไม่ให้ยึดติดในรูป แล้วก็บอกให้ไปศึกษาก่อน โพส แอดเดสสามแยก แต่น้อยคนที่จะเข้าไปศึกษา เพราะไม่เห็นด้วยตั้งแต่เริ่มต้น
    • ต่อมามีข้อมูลเพิ่มว่าพระเกษมเคยทำลายพระพุทธรูป โดยขุดหลุมฝังและเอาน้ำกรดราด
    • มีคำสั่งจากคณะสงฆ์ให้นำป้ายดังกล่าวออก และห้ามเผยแผ่คำสอนที่ขัดต่อ.........แต่พระเกษมไม่ปฏิบัติตาม โดยอ้างว่าขอปฏิบัติตามพระไตรปิฎก
    • ชาวพิษณุโลกเดินทางมาขอพระพุทธรูปคืนจากที่พักสงฆ์สามแยก
    • คณะสงฆ์และฝ่ายบ้านเมืองจึงพยายามเอาผิดต่อพระเกษม

19. พุทธนิรันดร์

อ่อ ในที่สุดก็ยอมรับสารภาพ ....ไม่เป็นไรครับไม่ถือสาคนปัญญาน้อยหรอกครับ....55555

20. paranyu

เห็นด้วย........ตามนั้นเลยครับ คุณ PrasertN

ท่านเข้าใจภาพรวมเหตุการณ์ แบบนี้ล่ะครับ.......มีเหตุผล และ เป็นกลาง
    ส่วนแต่ละหัวข้อที่กล่าวมา ถูก หรือ ผิด เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์เองครับ
    ขอแสดงความนับถืออย่างจริงใจในโพสต์ข้างบนครับ