เจ้าอาวาสวัดสามแยกเข้ามอบตัวกับตำรวจ สภ.น้ำหนาวแล้ว [06-08-2551 | 19:40 น.]

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย อธิมุตโต, 7 สิงหาคม 2008.

1. chinasungkia

chinasungkia เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    ผมเห็นด้วยกับคุณนักธรรมเอก ครับ

วันนี้ได้ชมรายการ ตามรอยพระพุทธเจ้า ทางสถานี ไทยพีบีเอส เห็นว่าในอินเดีย มีศาสนาเชน ลัทธิฑิฆัมพร นักบวช นุ่งลมห่มฟ้า เพราะไม่อยากจะยึดติดในวัตถุ ผมว่า ถ้าเช่นนั้น ก็ย้ายศาสนาไปเลยล่ะกัน ไปเป็นลัทธิทิฆัมพร นุ่งลมห่มฟ้า แทน แบบนั้นสิ ไม่ยึดติดวัตถุใด ๆ เลย ผ้าเหลืองนั้นมีให้สงฆ์สาวกของพระพุทธองค์ ไว้ครองนะครับ....เจ้านาย

2. paranyu

paranyu เป็นที่รู้จักกันดี

ถามเอง.......
    ตอบเอง.......

จะไปกล่าวหาใครว่าไม่ฟังคนอื่นไม่ได้นะครับ
    จริงๆแล้วถ้าให้ดีต้องตั้งคำถามก่อนแล้วคนเข้ามาตอบไม่ถูกใจก่อนและค่อยเหน็บจะเวิร์คกว่าครับ

และคำตอบที่ว่า อเวจี คำนี้ มันคือผลลัพธ์ครับ ไม่ใช่วิธีรักษา
    ถามเอง ยังตอบไม่ตรงกับคำถามเองอีกนะครับ

3. paranyu

ไตรจีวร พระพุทธเจ้าท่านทรงอนุญาติครับ
    พระพุทธรูป ท่านทรงตำหนิครับ.......คนละเรื่องครับ

4. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    อิอิ ไม่ได้ตอบ แค่แสดงความคิดเห็น

แล้วคุณรู้ผลลัพธ์ ซะเลย ^_^

5. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

นับถือ พระรัตนตรัย นั้นถูกต้องที่สุด
    แต่การที่จะเข้า ถึงพระนิพพาน อย่างแท้จริง
    ไม่ใช้การ ท่องจำ พระไตรปิฏก ได้
    แต่ทางสายตรงแห่งนิพพาน ที่คุณบอกว่า ไม่อยาก แวะข้างทางก็คือ

การเจริญ มหาสติปัฏฐาน4 เท่านั้น

ไม่ใช้การท่องจำพระวินัยได้ทั้งหมด

สำรวจดูจิจ ดูใจของเราให้ดีว่า

ราคะ โทสะ และ โมหะ ยังเต็มอยู่ในหัวใจหรือไม่(อย่าโกหกตัวเอง)

ใครด่า ว่าเรา หรือ แสดงออก เอาไม้ตีเรา ทำลายคนที่เรารัก---------> เราโกรษไหม
    เรายังอยากได้บ้าน อยากให้คนรัก อยากให้คนเข้าใจ อยากให้คนชม ยินดีที่คนชม
    ไม่ยินดี เมื่อมีคน ตำหนิ มองดูดารา สวย หล่อ เห็นคน หน้าตาดี เดินผ่าน แฟนงอน งุดงิด
    พ่อแม่ ดุด่า เพื่อนนินทา คนรอบข้าง ไม่ชอบหน้า
    ------>รู้สึกอย่างไรบ้าง

ทุกอย่างที่ว่านี้ ลดลง หรือหมดไปได้ ด้วยการ เจริญมหาสติปัฏฐาน4
    ใช้การท่องจำ พระวินัย พระไตรปิฏกได้

6. paranyu

ถูกครับ.... ทางเข้าถึงพระนิพพานที่แท้จริงมิใช่การท่องจำพระไตรปิฏก

และพระไตรปิฏกพระองค์ท่านก็มิได้มีไว้ให้อ่านแล้วท่องจำ
    แต่พระไตรปิฏกท่านมีไว้ให้อ่านและทำความเข้าใจ และ นำความเข้าใจนั้นมาปฏิบัติครับ

7. paranyu

แม้แต่หลวงปู่เกษม ผู้ที่สอนให้เราชาวพุทธมาสนใจพระไตรปิฏก
    ท่านก็ท่องจำไม่ได้หมด ทุกคำ ทุกตัวอักษร หรอกครับ

8. YUT_KOP

ถ้าผมจำไม่ผิด
    การสร้างพระพุทธรูป เริ่มมาจาก พระมิลิน กับ พระนาคเสน มิใช้หรอครับ
    แล้วพระไตรปิฏก ในหลายๆเรื่องก็ยกมาจาก การสนทนากัน
    ระหว่าง พระมิลิน กับ พระนาคเสน
    ซึ่งเป็นผู้ริเริ่มเรื่อง พระพุทธรูป

9. paranyu

เปรียบไปก็เหมือนคนสวดมนต์ จำมนต์ได้น่ะครับ
    ท่องได้ จำได้
    แต่ไม่เข้าใจ ไม่รู้ความหมาย
    แล้วจะท่องจำไปทำไมครับ

แต่เดี๋ยวโพสต์นี้ขึ้นก็มี ผู้กล่าวว่า ถึงไม่เข้าใจแต่ท่องมนต์ได้ จำมนต์ได้ก็ยังเป็นอุบายให้สงบจิต สงบใจก็ยังดี แต่ถ้า ตอบแบบนี้แล้วก็ไปขัดกับหลักการคุณ YUT_KOPนะครับ

ส่วนตัวผมเชื่อในหลักการคุณ YUT_KOPครับที่ว่า

ทางเข้าถึงพระนิพพานที่แท้จริงมิใช่การท่องจำ

10. paranyu

คุณYUT_KOP เข้าใจถูกต้องแล้วครับมาจากเรื่องนั้นแระครับ

และ พระมิลินตอนแรกก็ไม่ได้นับถือ พุทธ
    ตอนหลังก็มาเลื่อมใส เข้าใจ และก็ริเริ่มสร้างในประวัติศาสตร์กรีกก็มีครับ
    หาอ่านดูครับเกี่ยวกับเรื่องที่มาของพระพุทธรูป
    และท่านก็เป็นพวกชาวกรีกในสมัยนั้นครับ

11. paranyu

พระไตรปิฏกมีให้อ่าน ไม่ใช่เพื่อท่องจำ ครับ
    พระไตรปิฏกมีให้อ่าน เพื่อทำความเข้าใจ ครับ

อ่านรอบเดียวไม่ค่อยเข้าใจ อ่านสองรอบก็เข้าใจมากขึ้น อ่านหลายๆรอบก็เข้าใจมากๆๆๆขึ้น ไม่ต้องไปจำหรอกครับ

12. YUT_KOP

13. PrasertN

PrasertN เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2006
    ออกทะเลกันไปใหญ่แล้ว
    เอาอัตตาคุยกัน ไม่รู้เรื่องหรอก มีแต่พินาศไปทั้งสองข้าง

และผมก็ยังเชื่ออีกว่า ธรรม เป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้า

>>ไม่คัดค้าน

มิได้เชื่อว่า พระพุทธรูป เป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้า

>>ไม่คัดค้าน

>>แต่ที่คนไม่ยอมรับคือ ทำร้าย ทำลาย กระทำสิ่งไม่สมควรต่อพระพุทธรูป อันเป็นสิ่งที่เขาบูชา มันเจ็บที่ใจ

>>ตัวผมก็ไม่ได้ห้อยพระเครื่องเพราะสำนึกรู้สึกได้เองว่า พระอยู่ที่ใจเพราะระลึกถึงทุกวัน >>แต่ยังอาศัยรูปที่สมมุติว่าเป็นพระพุทธเจ้าอยู่และพยายามนึกว่าหากปัจจุบันกำลังเจ็บปวดกำลังจะตายต้องนึกภาพสมมตินี้ให้ได้ เพราะเชื่อว่าขณะที่จิตขาดจากกายก็จะไปตามแรงเหวี่ยง อย่างน้อยเป็นฌานก็ไปเกิดเป็นพรหม ผมเชื่ออย่างนี้ กลัวนรกครับเพราะอดีตผิดศีล5ไว้เยอะเหมือนกัน
    คุณ paranyu คิดยังไงกับการปฏิบัติสมาธิครับ
    เคยสนทนาธรรมกับพระเกจิอื่นๆไหมครับ
    เคยเจอแบบที่คิดอะไรแล้วท่านพูดดักหน้าคำเดียวอึ้งไป เลยไหม คำถามที่เตรียมจะถามมากมายหมดความหมายไปทันที ตอบสั้นและตรง ไม่ยืดเยื้อและไม่มีข้อโต้แย้ง
    ได้เลยไหมครับ

14. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    การอ่านและอ้างพระไตรปิฎกแล้วตีความ นั้นคือมาจากสัญญา หาใช่ปัญญาไม่
    แม้กระทั่งคำว่า "รูป" ในการอ้างนั้น ยังหมายความจำกัดเพียงแค่ การเห็นภาพ

แท้จริงแล้ว รูปในขันธ์ 5 นั้น หมายความครอบคลุม สิ่งที่อายตนภายใน จับหรือ รับรู้ไว้ได้ ทั้งหมด

กล่าวคือ รูป ย่อมหมายถึง เสียง กลิ่น รส การสัมผัส เรื่องราว ต่าง ๆ ด้วย
    การไม่ยึดติดในรูป จึงรวมถึงการไม่ยึดติดใน เสียง กลิ่น รส การสัมผัส เรื่องราว ต่าง ๆ ด้วย

แล้วทำไม สาวกทั้งหลายจึงยัง โต้แย้ง อ้างอิงแต่ รูป

ไม่บ่งบอกถึงปัญญาที่น้อมไม่ยึดติด ใน รูปทั้งหลาย อย่างแท้จริงเลยนี่

แสดงถึง ที่ผ่านมา เป็นเพียงการใช้เพียง ความจำ คือ สัญญาล้วน ๆ

15. paranyu

คำถาม
    1.ปฏิบัติ อย่างไร ในสิ่งที่คุณเข้าใจครับ
    2. พระไตรปิฏกที่ ตรง แท้ แน่นอน แท้จริง คืออะไร ใช้ที่ประเทศไทย ใช้อยู่หรือไม่ ถ้าไม่ใช้ แล้วตรงไหน คือ พระไตรปิฏกฉบับถูกต้อง ที่จะนำมา ปฏิบัติ
    3.ทางสายกลาง แท้จริงแล้ว คือสิ่งใด
    4.เราๆท่านๆ ท่องได้เสมอว่า อริยสัจ4 คือ ทุกข์ สมุทัย นิโรษ และ มรรค
    แต่ทำไม ทำไม่ได้เหมือนท่อง แล้วต้องปฏิบัติ อย่างไรให้ได้
    5.เหตุใดเราต้อง ดูแล ธาตุขันธ์ที่ไม่เที่ยง ที่ไม่ใช้ของเรา ที่เป็นเพียงกองขยะ
    6.สมมุติ มีไว้ทำไม บัญญัติ ของสมมุติ เช่น ชื่อ นามสกุล มีไว้ทำไม
    7สมมุติ บัญญัติไว้แล้ว แล้วสิ่งนั้นใช้แทน
    กับสิ่งที่สมมุติ ได้หรือไม่

ผมบอกวิธีที่คุณจะรู้คำตอบไว้แล้วนะครับ......ถ้าคุณสนใจถามเพราะว่าอยากรู้คำตอบจริงๆ

พระไตรปิฏกมีให้อ่าน ไม่ใช่เพื่อท่องจำ ครับ
    พระไตรปิฏกมีให้อ่าน เพื่อทำความเข้าใจ ครับ

อ่านรอบเดียวไม่ค่อยเข้าใจ อ่านสองรอบก็เข้าใจมากขึ้น อ่านหลายๆรอบก็เข้าใจมากๆๆๆขึ้น ไม่ต้องไปจำหรอกครับ
    คนที่อ่านแล้วจำเป็นต้องท่องจำเพื่อจะเอาไว้อ้างอิงในการสอนผู้อื่น
    แต่สำหรับเราๆท่านๆ อ่านให้เข้าใจก็พอไม่จำเป็นต้องจำหรอกครับ
    คุณอ่านตามที่บอก คุณได้คำตอบแน่ครับ

<!-- / message --><!-- sig -->

16. _เทวะสาวก_

_เทวะสาวก_ เป็นที่รู้จักกันดี

ร้อยถ้อยถ้วน ถกเถียง มิสิ้นสุด
    ไม่ยอมหยุด วาจา นำปัญหา
    นี่น่ะหรือ คือบุคคล ใฝ่ปัญญา
    สร้างปัญหา นั่นหรือ คือคนดี

พอเสียที ที่นำคำ มาถกเถียง
    ใครเอนเอียง ที่ข้างใด ก็ปล่อยเขา
    จงเตือนตน แต่ตน เพียงตัวเรา
    คนอื่นเขา เป็นเช่นไร ปล่อยเขาไป

17. paranyu

18. อภิภู

อภิภู Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมกราบไหว้พระพุทธรูป เพราะทำให้ใจผมน้อมระลึกถึง พระองค์ มันก็ตรรกะง่ายๆ แค่นั้นไม่เห็นจะมีอะไรสลับซับซ้อนเลย ผมไม่ได้กราบไหว้ทองเหลืองเพราะคิดว่าสิ่งนี้เป็นพระพุทธเจ้าสักหน่อย แต่ไปทำให้เรื่องมันยุ่งยากซะงั้น และผมคิดว่าคนทั่วไปก็คิดเช่นผม คงจะมีน้อยคนที่นึกว่าทองเหลืองที่ปั้นเป็นรูปสมมติพระองค์ คือ พระุพุทธเจ้า การที่ไม่กราบไหว้พระพุทธรูปแล้วนึกถึงแต่พระธรรมคำสั่งสอนของพระองค์ ก็ไม่ต่างอะไรกับพวกที่กราบไหว้พระพุทธรูป เพราะเขาก็คิดเช่นนั้นดุจเดียวกัน เพียงแต่แค่เขาเอารูปจำลองที่สมมุติเป็นองค์พระพุทธเจ้ามาเป็นสื่อ เพื่อระลึกถึงพระองค์ก็แค่นั้น ไม่เห็นจะเสียหายตรงไหนกลับจะดีเสียอีก เพราะตาเห็นรูป ซึ่งง่ายต่อการน้อมใจระลึกถึง เห็นแล้วเกิดแต่ความรู้สึกดีๆ เจริญตา เจริญใจ เพราะใจน้อมระลึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คนเฒ่าคนแก่ หรือ เด็กๆที่อ่านหนังสือยังไม่ออก ก็เข้าใจได้ เป็นสื่อจากใจถึงใจ ของผู้ที่ตั้งใจสร้างเพราะสำนึกในบุญคุณพระองค์ ให้คนทั่วไปได้ร่วมอนุโมทนา และสัมผัสได้ในกระแสแห่งกุศลกรรมดี สรุปว่ามีแต่สิ่งดีๆทั้งนั้น มันอยู่ที่มุมมองของคนมอง ถ้ามองว่าเป็นสิ่งที่ทำให้เกิดการเสพติดในรูป ก็อาจจะมองเป็นอย่างงันได้ แต่ผมว่าในด้านที่เป็นคุณ มีเหนือกว่ากันอย่างเทียบไม่ได้ เป็นดุจสะพานที่ทอดให้คนข้ามไป สู่พระธรรมที่สูงยิ่งๆขึ้นไปจนหลุดพ้น นั่นเป็นส่ิงดีๆของการมีพระพุทธรูป ผมคิดว่างั้นนะ

19. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    กุสินารา

สังเวชนียสถาน 4 ตำบลในอินเดีย
    ที่เมืองกุสินารา พุทธศาสนิกชนไม่ว่าชาติใด ให้ความเคารพกราบไหว้องค์พระพุทธปรินิพพานกันทุกคน ในฐานะแทนองค์พระบรมศาสดาค่ะ

ขออนุโมทนา กับวิญญูชนทั้งหลายค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      769.9 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      778.7 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      750.8 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      770.7 KB
      เปิดดู:
      61
  20. olive36

olive36 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2008
    ตั้งลัทธิใหม่ไปเลยดีไหม เรื่องมันจะได้จบๆไปไม่ต้องมาเถียงกันอีก

เพราะพระเกษมทำตัวแปลกแยกจากพระปรกติเอามากๆ

สอนก็เพี้ยน แถมดื้อรั้นไม่ฟังใครด้วย

พระไทยต้องปลุกเสกของขลังเป็นนะwoi ถึงจะถูกใจวัยรุ่นเฟ้ยยย

พวก จาตุคาม พระขุนแผนอ่ะ รู้จักไหม

พระไทยต้องทำพิธีกรรมต่างๆได้

สวดมนตร์สะเดาะห์เป็น พรหมน้ำมนตร์ให้ชาวบ้านได้

ถ้าทำอะไรไม่เป็นเลย
    -- ดีแต่โม้ว่า ถอดจิตไปสวรรค์ชั้น7 มาใครจะไปเชื่อ
    เพราะทำอะไรก็ไม่เป็น สักอย่าง

-- สามารถปลุกเสกพระขลังๆได้เปล่า

-- เก่งจริง ปลุกเสกหัวปลี ให้เป็นกระต่ายตัวขาว น่ารัก แบบหลวงปู่ศุข ให้ดูหน่อยสิ

สิโม้แน่ๆ ขี้โม้ ขี้จุ๊ ไม่เชื่อ โม้มากกกกกกกก โอเวอร์ คะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2008