เชิญชมนิทรรศการมหัศจรรย์พญานาค ครั้งแรกในเมืองไทย

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย มุกลินลวา, 16 เมษายน 2011.

1. มุกลินลวา

มุกลินลวา เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    พี่งูขาวอยู่ทำอะไรดึกดื่นป่านนี้ยังไม่นอนคะ หรือว่าสวดมนต์เพิ่งเสร็จ มุกต้องขอตัวไปสวดมนต์ก่อนนอนแล้วนะคะ พรุ่งนี้ต้องตื่นทำอาหารให้ลูกกินก่อนไปโรงเรียน อย่าลืมเก็บข้อเสนอไปพิจารณานะคะ ถ้าพี่เปิดบ้านเมื่อไหร่ มุกขอสมัครเป็นสมาชิกคนที่สองเลยค่ะ ราตรีสวัสดิ์นะคะ

2. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

เนตมันหลุดจ้า มุกจ้าวสมุทร อนุโมทนาบุญจากการสวดมนต์ไหว้พระสมาทานศีลห้าด้วยนะ คุณน้องมุก

3. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

งดงามสวยมากเลยจ๊ะพี่มุก^^...ขอบคุณนะต๊ะที่เอารูปมาให้ชม^^...ต้องมีไปดูด้วยตาตัวบ้างแน่ๆ^^

4. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    พี่งูขาว น้องชอบอะแหวน น้องเคยไปเอาตัวอย่างส่งไปให้ร้านที่เค้ารับทำคนทำข้อแม้เยอะ บวกกับค่อนข้างแพง ก็เลยล้มเลิกไป แต่คุณพี่บอกแบบนี้ชักอย่างจะรู้ราคาแล้วค่ะ

5. งูขาว

งบหลักพันก็จัดแบบ สวยเว่อ อลังการแล้วครับรับประกัน งานปราณีตมากจริงๆ อยากได้แบบไหนส่งแบบมาให้ดู ที่เมลก็ได้ นะคร๊าบcity.boy99@hotmail.com เดียวจัดให้สวย เด่น เป็นสง่า ศักสิทธิ์จริง และทรงฤทธานุภาพจริง (เพราะต้องบวงสรวงก่อนสร้างขึ้นตามประเพณีของ(โลกทิพย์) พูดง่ายๆก็คือครูบาอาจารย์จับแล้วมีจิต สถิตอยู่จริง ผมบวงสรวง"พญาเกล็ดแก้วนาคราช"1ใน9 ของพญานาควรรณะกษัตริย์

6. งูขาว

อะ มุ หะ กะ สุ ภุ นะ ยะ คะ
    อะ พญาอนันตนาคราช
    มุ พญามุจรินทร์นาคราช
    หะ นาคาหลวงพระบางศรีสุทโธ
    กะ พญาเกล็ดแก้วนาคราช
    สุ พญาสุวรรณนาคราช
    ภุ พญาภุชงค์นาคราช
    นะ พญานาคดำศิริจันทรานาคราช
    ยะ พญายัสมันนาคราช
    คะ พญาครัตระศรีเทวานาคราช

7. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

มาเรียกร้องพี่งูขาว ให้จัดแบบให้หน่อย พวกเราจะใส่แหวนกันเป็นแก๊งแน่ๆ

8. งูขาว

เม้าท์ไป พรีเซ็น นิดนึง อิอิ

เม้าท์ไป พรีเซ็น นิดนึง แจมบ้าง อะไรบ้าง อิอิ "เออมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง เรื่องเจ้าที่เป็นพญานาค คือบ้านนี้เป็นเพื่อนผมเอง มีอยู่คืนนึง เธอนอนหลับตรงโถงกลางบ้าน ในขณะที่หลับได้ที่ ราวสักตี1 เพื่อนผู้หญิงคนนี้ก็ปวดเบา แต่ในขณะที่จะลุกไป เธอก้ได้เจอกับ.........แบบเต็มตาเลย คือ ชายรูปร่างสูงใหญ่ผิวดำ แต่ที่ตะลึงก็คือ ท่อนล่างเป็นงู เกล็ดดำ ยืนอยู่ใจกลางโถงบ้าน แต่เค้าหันหน้าไปทางประตูบ้าน และยิ่งกว่านั่น เพื่อนหญิงฉี่แตก55555 ผ้าห่มคลุมโปงเลย รอจนเช้าเลย เรื่องจริงๆนะ เธอเคยบอกว่ามีหมอธรรมมาทักว่า ที่บ้านเจ้าที่เป็นพญานาค ให้สร้างศาลบูชาท่าน เพราะไม่เชื่องัย แต่จากเหตุการณ์ครั้งนั้น เธอเชื่อสนิทเลย

9. Nakraksa

พี่อ่ะ เอาจริงๆ แบบแหวนง่า
    พี่เปิดทู้เลยเหอะนะ เขาอยากอ่านอีก

สงสารเพื่อนพี่อ่ะ เล่นเอาฉี่ราด ยังดีที่เขาฝันเห็นทีไรเป็นคนทุกที ไม่งั้นกระเจิงทั้งหลับๆแน่ แล้วพี่ถามเขาต่อไหม ว่าหล่อหรือเปล่า แหะแหะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2011
  10. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    จัดมาเร็วววววว รูปๆๆๆน้องรออยู่ ^^

11. Nakraksa

เอ่อ พี่งูขาวคะร๊าบ แอบไปขดหลับตรงไหนแล้วนี่

12. งูขาว

แบบแหวนฉันก็ลงไปบางส่วนแล้วงัยจ้า หน้า2 แบบอื่นรอหน่อยนะจ๊ะ

เรื่องหล่อนี้ไม่รู้นะ แต่แบบรูปร่างดำอมเขียวเลยนะแก เป็นเกล็ดตลอดลำตัวเลยนะ

มีอีก แต่เรื่องนี้เกี่ยวกับหวย จริง ไม่จริง ไม่รู้ แต่ถูกหวยนี้เรื่องจริงได้เป็นแสนเลย เรื่องนี้เป็นรุ่นพี่(กะเทย) เธออยู่บ้านคอนขวาง(บ้านนอก) ซึ่งบ้านนอกก็จะเป็นบ้านไม้ มีใต้ถุนบ้าน เรื่องมันเกิดอย่างนี้คือ เธอปวดเบาก็เลยลงไปทำธุระตรงพุ่มต้นไม้ เลยจากบันไดบ้านมาก็ไม่ไกลมาก เธอก็นั่งลงทำธุระ แต่ในขระที่กำลังทำธุระอยู่นั้น เธอก็กรีดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆด้วยความตกใจกลัวมาก เพราะสิ่งที่เธอเห็นด้วยตามนุษย์ทั่งสองตาเนี่ย คือ พญานาคตัวเป็นเมือกเลย ผุดขึ้นจากพื้นดินหน้าบ้านแล้วก็เลื้อยขึ้นไปบนบันไดบ้านแล้วก็วกกลับลงมาที่พื้น แล้วมุดลงไปพื้นดินไปดังเดิม เธอกรีดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตกใจเนอะ คนเห็นแบบนี้มันก็ตกใจเนอะ รีบขึ้นบ้านเลยอ่ะ แต่พอตอนเช้ามาดูตรงที่เห็น "มันเป็นรอยเลื้อย เป็นเลข" ก็เลยไปซื้อเลยตามรอยที่เห็นนั่นแหละ ถูกจริงๆเได้เป็นแสนเลย เรื่องนี้นานมาแล้วก็จริงแต่ก็ยื่นยันได้ทั่งหมู่บ้านคอนขวางเลย กะเทยเนอะจะเหลือเรอะเมื่อเจอแบบนี้อ่ะ เป็นเมือกๆเลือยขึ้นมา

13. Nakraksa

ไม่ต้องกระเทยแหละพี่ นู๋เห็นคงชักน้ำลายฟูมปากอยู่แถวนั้นแระ

แล้วทะไม๊นาคมาโผล่แบบนนี้ง่ายๆ เขาอยากเห็นใจจะขาดว่าหล่อขนาดไหน ยังไม่เคยมีบุญเลย แงๆ อิจฉาแว้ว

พี่มาแซมเล่าแบบนี้เก็บกดนะนี่ เมื่อไรเปิดทู้ เขารอกันอยู่หลายรายแล้วนะ

แบบแหวนจะลงให้เขาดูไหมพี่ เขาจำได้นา

14. งูขาว

แล้วเดียวมาเม้ามอยใหม่นะ ขอเวลาถ่ายรูปแปปนะ แล้วจะนำมาให้ดู ใจเย็นๆนะ ของเทวดาแต่ฝีมนุษย์อันล้ำเลิศ วิจิตรพิศดาร พวกคุณเธอก็รอแปป นะ
    มีเกร็ดเล้กๆน้อยๆมาบอก ถ้าอยากให้สิ่งที่มีอยู่มีอิทธิฤทธิ์เพิ่มพูน ก็สวดมนไหว้พระสมาทานศีลห้า แล้วก็สมาทานศีลห้าแทนให้เค้าด้วย (เพราะเค้าจะได้ทิพยสมบัติ) เวลาเราสวดมนต์ไหว้พระเราต้องสมาทานศีลห้าด้วย เพราะอานุภาพแห่งศีลจะกรองเสียงเราให้เป็นทิพย์ สิ่งศักดิ์สิทธิทั่งหลายก้ได้จะทิพยสมบัติ ได้อานิสง ผลบุญ ในทันที จะทำให้ท่านเหล่านั่นมีบุญญาฤทธิ์มากขึ้นไปเรื่อยๆ (แม่ชีทศพร วัดพิชัยญาติ บอกเคล็ดลับนี้มาจ้า)

15. มุกลินลวา

มุกลินลวา เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณที่แนะนำให้สมาทานศีล 5 ค่ะ เพราะเวลาสวดมนต์ก่อนนอนไม่เคยสมาทานศีล 5 เล้ย ก็นึกว่าใช้เฉพาะต่อหน้าพระสงฆ์เวลาไปทำบุญที่วัด ต่อไปจะเพิ่มสมาทานศีล 5 ด้วย แล้วต้องบอกว่าสมาทานแทนใครด้วยอีกทีนึงเหรอพี่ หรือไม่ต้องพูดอะไร รู้กันอยู่แล้วรึเปล่าคะ

16. Pandhaka

Pandhaka เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณครับ อยากไปชมบ้าง

17. งูขาว

สมาทานศีลห้าแทนให้พญานาค

สวดมนต์ไหว้พระต้องสมาทานศีลห้าด้วย เพราะอานุภาพแห่งศีลจะกรองเสียงของผู้สวดให้เป็น ทิพย์ เสียงที่เปล่งออกไปดังไปทั่วจักรวาล สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านสามารถรับบุญเราได้เต็มที่ เพราะท่านมีสภาวะเป็นทิพย์ การสมาทานศีลห้าแทนให้พญานาค เหมือนเป็นการให้มีให้เกิดทิพยสมบัติอันเกิดจากอานุภาพศีล ทาน(บุญ)ของผู้เจริญด้วยทาน ศีล สมาธิ ภาวนา ปัญญา เพราะบุญเป้นบ่อเกิดแห่งทิพยสมบัติ ของชาวโลกทิพ ดังนั่นเราอยากให้พญานาคมีบุญญาฤทธิ์ อิทธิฤทธิ์มาก ก็สมาทานศีลห้าให้พวกเค้าด้วย กายมนุษย์เป็นของวิเศษยิ่งนักสามารถสร้างบุญ บารมีได้เติมกำลัง แต่พวกชาวโลกทิพไม่มีอุปกรณ์พร้อมมูลเท่ากายมนุษย์ การบำเพ็ญบารมีจึงสู้กายมนุษย์อันประเสริฐไม่ได้ (เทคนิคนี้ แม่ชีทศพร แห่งวัดพิชัยญาติ ท่านมอบให้มา เลยนำมาบอกต่อเพื่อจะเป็นประโยชน์แก่ท่านผุ้อื่นๆ ที่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองทุกภพ ทุกภูมิ)

18. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    ภาพชัดเจนมากเลย น่าไปเที่ยวชมมาก

19. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

...พี่เพชรอย่าลืมผมนะ^^...พี่งูขาวครับขอผมด้วยคนนะครับ^^...

20. radha

radha เป็นที่รู้จักกันดี

รูปนี้ชัดเจนมั๊ยคะ

พระนางคือ พระแม่นาคกัลยา
    ส่วนประวัตินั้นเท่าที่ได้อ่านมา ก็ยังไม่แน่ชัดนักจึงไม่ขอกล่าวนะคะ ไว้มั่นใจเมื่อไหร่จะมาเสริมเป็นระยะๆ