เชิญชวนพุทธศาสนิกชนทั้งหลายทำบุญ เนื่องในวันปีใหม่ของชาวไทยครับ

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย na_krub, 9 เมษายน 2013.

1. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    พรุ่งนี้วันพระครับ และก็เป็นวันปีใหม่ของชาวไทยอีกด้วย

วัน พุธ ที่ ๑o เมษายน ๒๕๕๖ ตรงกับวันพระแรม ๑๕ เดือน ๔ ถือว่าเป็นวันพระใหญ่อีกครั้ง สำหรับพุทธศาสนิกชน ที่จะร่วมกันทำบุญตักบาตร อุทิศบุญกุศล ให้กับญาติพี่น้อง เจ้ากรรมนายเวร ที่พวกเค้าเหล่านั้นจะมีโอกาสขึ้นมารับบุญ อย่าพลาดโอกาสของตัวเองกันนะครับ

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

2. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาสาธุค่ะ ... พรุ่งนี้คงไม่ได้มีโอกาสไปวัด แต่คงทำบุญที่บ้านแทนค่ะ สวดมนต์ ภาวนา แผ่เมตตา และโมทนาบุญ

ใครได้ไปทำบุญพรุ่งนี้ เอาบุญมาฝาก ให้ได้โมทนาด้วยนะคะ สาธุ

3. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุธธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุธธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุธ ธัสสะ

ด้วยอำนาจบุญบารมีแห่งพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้ามามอบให้กับเจ้ากรรมนายเวรของผู้ที่ใฝ่ธรรมมะ ในเว็บพลังจิตนี้ ขอให้ท่านทั้งหลายจงได้รับผลบุญของข้าพเจ้า เพื่อที่ท่านทั้งหลายจะได้พ้นจากวิบากกรรมต่างๆ ได้ไปสู่ยังภพภูมิที่ดียิ่งๆขึ้นไป และได้พบหนทางแห่งการปรินิพพานด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

ผู้สูงอายุเดินทางเข้าวัดอย่างต่อเนื่องไม่ขาดสาย เห็นแล้วปลื้มใจ อนุโมทนาสาธุ ส่วนคนมารอรับก็มารอกันอย่างพร้อมเพรียง อนุโมทนาสาธุ

นอกจากวันพระใหญ่ที่เราทราบๆกัน เช่น วันมาฆบูชา วันวิสาขบูชา และวันอาสาฬหบูชาแล้ว วันปีใหม่ไทย ถือว่าเป็นวันพระสำคัญอีกหนึ่งวัน ที่เป็นประเพณีของชาวไทยที่เปิดโอกาสให้ญาติทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ได้มีโอกาสขึ้นมารับบุญจากเจ้ากรรมนายเวรของตัวเอง การทำบุญตักบาตร เข้าวัดฟังธรรมสำหรับผู้ที่ว่างจากภารกิจต่างๆ ถือเป็นบุญกุศลในการที่จะมอบให้กับตนเองแล้ว ยังจะส่งผลให้กับญาติทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่นานๆได้มีโอกาสขึ้นมารับบุญจากเจ้ากรรมนายเวรของตนเอง สามารถรับผลบุญได้ด้วยเช่นกัน ถ้าบุคคลนั้นได้ระลึกนึกถึงพวกเค้า ถ้าพลาดโอกาสนี้ ผู้ที่ตกอยู่ในวิบากกรรมลึกๆ ก็ต้องทนรอเวลาออกไปอีกจนถึง วันพระใหญ่อีกครั้ง คือวันวิสาขบูชา

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

4. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ