เชิญมาให้ความรู้ภาษาถิ่นวันละหลายคำ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย เฮียปอ ตำมะลัง, 9 มีนาคม 2008.

1. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

เผอ เย่อะ ฮู สับ ภาษา ภูไท กะ ฮื้อ ถาม มา เด้อ จ้า ขะน้อย กะ สิ ตอบ อื้อ สู่ คำถาม เลย จ้า
    ใครอยากรู้ศัพท์ภาษาภูไท ก็ให้ถามมาได้นะค่ะ ดิฉันจะตอบให้ฟัง ทุกคำถามเลยค่ะ

2. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ดูรายการคดีเด็ดวันที่29 มี.ค. ขำคนเดียว เลยรีบพิมพ์(กลัวลืม)

เหตุเกิดในโรงพยาบาลแห่งนึง ในภาคอีสาน
    คุณหมอเป็นแพทย์กทม. (อีกแล้ว)

คุณหมอ: คุณลุงเป็นอะไรถึงได้มาเหรอครับ?
    คนไข้(คุณลุงมีอายุ): เป็นไข่ครับคุณหมอ...
    คุณหมอ: ถ้างั้นคุณลุงขึ้นไปนอนบนเตียงและถอดกางเกงเลยครับ?
    คุณลุง: ทำตามแบบงงๆ
    คุณหมอเริ่มตรวจโดยเอามือล้วงเข้าไปในผ้า
    คุณลุง : คุณหมอข่อยเป็นไข่มาจับ(บาย)เฮ็ดหยัง(ทำอะไร) ตรงนี่?
    คุณหมอ: ก็เป็นไข่ ต้องตรวจที่นี่ครับ
    คุณลุง: ข่อยโตฮ้อน (ตัวร้อน) ปวดหัว บ่แมนไข่นี่(ไม่ใช่)

พอดีคุณพยาบาลมาพอดี เลยอธิบายว่า...
    คุณลุงเป็นไข้ไม่ได้มารักษาเรื่องไข่

เฮ้อพิมพ์เหนื่อย!!!

3. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

น้องคำปัน คือ น้องทองม้วน
    อ้ายแก้วมาลูน คือ อ้ายแก้ว มาสายประจำ
    น้องจั๋นเป็ง คือ น้องจันทร์เพ็ญ
    นางสาวคำปู้จู้ คือ นางสาว ดาวเรือง
    นางจั๋นตะคาสตือเดือน คือ นาง จันทรุปราคา
    นายติ๊ด คือ นายอาทิตย์
    นางสาวอีเกิ้ง คือ นางสาวดวงจันทร์
    นางปอนติ๊บ คือ นางพรทิพย์

ภาษาเมียง วันละกำ วันนี้ขอเสนอกำว่า ไม้ปักกะเดิ้ง คือ ม้าโยก

4. satan

บุษบากาญจ์ ถ้าแปลว่า ดอกบัวทอง ใช่ป่าวครับ ^^

คนเหนือเรียกทองว่า ตอง งั้นผมเรียก เจ๊บุษว่า น้องบัวตองได้ป่าว ^^(smile) (f) :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2008
  5. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    คงได้มั้งเพราะบุษบาแปลว่าดอกไม้ ไม่ได้แปลว่าดอกอะไรนี่เนอะ

6. satan

ผู้หญิงที่มีกลิ่นหอม ตรงกับภาษาบาลีว่า สุคันธา รสสุคนธ์ คันธา
    คันธารสา คันธารส สุคันธารส ภาษากำเมือง แม่หลวงหอม

ผู้หญิงที่ชาญฉลาด ตรงกับภาษาลาลีว่า เชาวรี สุชาว์ โสชาว์ สุปัญญา
    สุชาวี สุชาวรี ฯลฯ ภาษากำเมือง แม่หยิงที่หลวกขนาด

กัญญา (หญิง, หญิงสาว, สาวน้อย) + รัตน์ (แก้ว) รวมแปลว่า หญิงแก้ว หรือนางแก้ว ครับ บาลีเรียก อิตถีรัตนะ เป็นรัตนะ 1 ใน 7 อย่าง ของพระเจ้าจักรพรรดิ ครับ ..... อันนี้ยกเว้น....

เกวลิน แปลว่า ผู้มีความรู้พิเศษ ครับ ภาษากำเมือง ฮู้นักกว่าเปิ้นหมด

นิศารัตน์ แปลว่า ดวงจันทร์ ครับ อย่างเดียวกับ นิศามณี ตามศัพท์แปลว่า รัตนะ หรือแก้วมณีแห่งรัตติกาล ครับ ภาษากำเมือง อีเกิ้งแก้ว

ธนิษฐา แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติมากมาย ครับ (ถ้า กนิษฐา หรือ ขนิษฐา แปลว่า น้องสาวคนเล็กสุด) ภาษากำเมือง รวยนักขนาด

ณัฐพร เป็นภาษาบาลี ครับ ณัฐ มาจากคำเดิมว่า ณฏฺฐ (ลบ ฏ ออก อย่าง อัฐิ เดิมคือ อัฏฐิ) แปลว่า นักปราชญ์ + พร มาจากคำเดิมว่า วร แปลว่า ประเสริฐ, ดี, เลิศ รวมแปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ หรือ พรของนักปราชญ์ ภาษากำเมือง มีความฮู้นักขนาด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2008
  7. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    สาตุ๊ สาตุ๊ สาตุ๊ เจ้า แป๋เป็นภาษาเมืองก่ะ