#######เชิญร่วมบุญเป็นเจ้าภาพ หล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเงิน จำนวน 65 องค์

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย nanbatakeshi, 17 กันยายน 2022.

1. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

https://www.facebook.com/permalink....74xaP34WGM3PqRoAsLm1HeJ5wl&id=100070127725807

เชิญร่วมบุญเป็นเจ้าภาพ หล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเงิน จำนวน 65 องค์....(.เพื่อบรรจุเจดีย์ต่างๆและเศียรพระใหญ่ )
    ตามที่เคยบอกบุญเรื่องการส่งเครื่องเงินเก่ามาหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเงิน มีญาติธรรมส่งมากันมาก ตอนนี้ หล่อไปแล้วหลายรอบ และยังมีเครื่องเงินที่รอการหล่ออีกจำนวนหนึ่ง ช่างกะว่าหล่อได้อีก ราว 63-65 องค์
    ประเมินค่าหล่อ ค่าแต่ง ตกองค์ละ 225 บาท เป็นค่าใช้จาย ทั้งหมด 14625
    ยอดปัจจัย คงเหลือในบัญชี 4866 บาท ยังขาดงบอีก 9759 บาท
    จีงขอบอกบุญ ค่าหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเงินเพื่อบรรจุเจดีย์ เศียรพระใหญ่
    กองบุญหล่อสมองค์ปฐมทองคำบรรจุเจดีย์
    200-531-3220
    ธนาคารเกียรตินาคิน KKP
    นายพุฒิภัทร ใจอินผล
    (ตอนนี้ก็ยังมีแหวนทองคำ วง ที่ยังไมได้ดำเนินการ)
    #อานิสงส์การถวายทองคำหล่อพระ
    ลูกศิษย์ ปุจฉา : กราบนมัสการครับ เวลาเราหล่อพระ แล้วถวายทองคำ ทำให้เราหนีนรกได้จริงหรือไม่ครับ
    พระอาจารย์ วิสัชนา : มันมีเรื่องเล่าอยู่สมัยก่อนเวลาหล่อพระทองคำหน้าตัก ๑๐ นิ้ว หรือ ๙ นิ้ว ก็ดี หล่อสมเด็จพ่อองค์ปฐมก็ดี ญาติโยมก็จะนำทองคำมาถวาย หล่อพระบ้าง รองพระบรมสารีริกธาตุบ้าง วางบนศิลาฤกษ์บ้าง บรรจุในพระเกศเพลิงบ้าง หลังจากถวายก็มีเหตุการณ์ต่างๆ ที่เขามาเล่าให้ฟัง ฉันก็จะเล่าคร่าวๆ สักหนึ่งถึงสองเรื่องนะ
    เรื่องแรก ตอนนั้นหล่อพระที่วัดสว่างอารมณ์หรือวัดราไวย์ ที่ภูเก็ต ตอนวางศิลาฤกษ์ฉันก็ประกาศว่ามีใครอยากจะนำของมีค่ามาวางบนศิลาฤกษ์ให้พระท่านนั่งทับบนเสาต้นแรกไหม ก็มีโยมผู้หญิงคนหนึ่งถวายแหวนทองคำฝังเพชร ให้วางบนศิลาฤกษ์ ญาติโยมที่มาในวันนั้นก็ร่วมอนุโมทนา หลังจากวันนั้นประมาณสองสามเดือน ได้ยินข่าวว่าโยมคนนั้นกินยาฆ่าตัวตายแล้วก็ผูกคอตาย ในระหว่างที่เขาจัดงานศพ ก็มีเหตุการณ์ผีเข้าสิงร่างคน ก็ในกลุ่มญาติของโยมที่ตายนั้นแหล่ะ เป็นอย่างนี้อยู่สองสามครา ครั้งแรกก็บอกว่าฉันชื่อนี้....แล้วก็บอกว่าที่หนีรอดจากนรกขึ้นมาได้ ก็เพราะท่านพระยายมราชท่านไม่ให้ตกนรกเพราะแหวนที่ถวายวางบนศิลาฤกษ์ ถ้าไม่ได้ถวายแหวนกับถวายทองคำสร้างสมเด็จพ่อองค์ปฐมฉันอาจจะไม่รอดจากนรกก็เป็นได้ หลังจากนั้นก็เข้าสิงคนอีกสองสามครั้ง ทุกคนที่ถูกสิงไม่เคยรู้เรื่องว่าผู้หญิงคนนี้ได้ถวาย แหวนทองคำฝังเพชร เป็นพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จพ่อองค์ปฐมหน้าตัก ๕ เมตร ที่วัดราไรย์ นี่เป็นเรื่องเล่าเรื่องที่หนึ่งนะ ก็เป็นเรื่องที่แปลก ซึ่งปกติแล้วเราเข้าใจกันว่าคนที่ฆ่าตัวตายส่วนใหญ่จะตกนรกถึงขนาดอเวจีมหานรก แต่ด้วยบุญของการที่หล่อพระสร้างพระและการถวายทองคำก็ดีเพชรก็ดี ถือว่าเป็นบุญใหญ่จริงๆ แต่ฉันไม่แนะนำให้ไปฆ่าตัวตายกันนะมันเป็นบาปมหันต์ ซึ่งมันไม่ดีเลยผลบาปกรรมเป็นกรรมที่หนักรองมาจากฆ่าพ่อฆ่าแม่ได้เลยนะ
    อีกเรื่องเป็นเรื่องของโยมที่ร่วมถวายทองคำหล่อสมเด็จพ่อองค์ปฐม หน้าตักประมาณ ๑๐ นิ้ว ซึ่งมีหลายรายที่ถวายมา บางคนเป็นมะเร็ง บางคนพ่อแม่ญาติพี่น้องเป็นมะเร็ง พอมาถวายทองคำปุ๊บคนอาการหนักๆ แบบที่หมอบางคนบอกให้กลับบ้าน ถวายได้ไม่เกินเจ็ดวันก็จะจากไปอย่างสงบหรือบางคนก็หายเลย
    ส่วนอีกกลุ่มหนึ่งจะนำทองคำมาถวายให้ฉัน เตรียมตัวมาอย่างดี จู่ๆก็ออกจากบ้านไม่ได้ จะออกมา ประตูบ้านก็ปิดเอง หน้าต่างบ้านปิดเอง ออกจากบ้านไม่ได้ อีกท่านหนึ่งจะนำทองคำมาถวาย มาถึงที่วัดก็หลงทางหาทางเข้าวัดไม่เจอ เห็นวัดกลายเป็นป่าเป็นเขาไปหมดเลยไม่สามารถเอาทองคำเข้ามาถวายได้ก็มี
    และการสร้างพระทองคำนี้ขนาดว่ามีคนที่ไม่กระพริบตามาถวายทองคำให้ฉันประมาณ ๔ บาท รองเท้าก็ไม่ใส่ มากันสองคน ตาไม่กะพริบ นั่งรถแวนสีแดงมา มันเป็นเรื่องแปลกของการถวายทองคำสร้างพระ
    ส่วนอานิสงส์ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานท่านพูดไว้ว่า คือจะลงบัญชีทองคำถ้าสร้างหรือหล่อพระด้วยทองคำก็ดี ในสมเด็จพ่อองค์ปฐมก็ดีหรือหล่อพระสมเด็จพ่อองค์ปัจจุบันก็ดี #จะไม่ตกนรก #แต่ห้ามผิดศีล ๕ และสร้างกรรมอะไรเพิ่ม
    ส่วนการหล่อสมเด็จพ่อองค์ปัจจุบันหรือองค์ไหนก็ตามที่ไม่ใช่สมเด็จพ่อองค์ปฐมก็จะช่วยให้หนีนรกได้เหมือนกัน เป็นการชำระหนี้สงฆ์และเป็นการสร้างบุญใหญ่ด้วย
    ส่วนใหญ่ในพระไตรปิฎกก็พูดไว้ ว่าจะ
    ได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิ์ ๕๐๐ ชาติ
    พระอินทร์ ๕๐๐ ชาติ
    พระราชาอีก ๕๐๐ ชาติ
    อานิสงส์สูงสุดก็คือทำให้เรานั้นขึ้นสู่อมตะมหานครนฤพานได้ง่ายๆโดยที่อุปสรรคเกี่ยวกับเรื่องการเงินก็จะไม่มี ก็เล่าให้ฟังกันนะ
    https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=4843358162430670&id=100002696010763
    8NtWCx2EzFzw21YLHYTMXDTjwZ5AM_CQHdeT8kkZPzg&_nc_ohc=aQ4sSGql7kgAX9ahID3&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg
    =AZXoF2KLS4DJQ7oFhPeN2MmlkjjxUpW3MRrPftv4fbjWrpcElJQbisa3PF-PBxcKx07W_AtVdFlLdn0c-oQ9LARDHLcgfLQC8qLx89Rmuf28BBKc-vES56vm90eqafEn5nc&__tn__=EH-R']=AZXoF2KLS4DJQ7oFhPeN2MmlkjjxUpW3MRrPftv4fbjWrpcElJQbisa3PF-PBxcKx07W_AtVdFlLdn0c-oQ9LARDHLcgfLQC8qLx89Rmuf28BBKc-vES56vm90eqafEn5nc&__tn__=EH-R']
    =AZXoF2KLS4DJQ7oFhPeN2MmlkjjxUpW3MRrPftv4fbjWrpcElJQbisa3PF-PBxcKx07W_AtVdFlLdn0c-oQ9LARDHLcgfLQC8qLx89Rmuf28BBKc-vES56vm90eqafEn5nc&__tn__=EH-R']=AZXoF2KLS4DJQ7oFhPeN2MmlkjjxUpW3MRrPftv4fbjWrpcElJQbisa3PF-PBxcKx07W_AtVdFlLdn0c-oQ9LARDHLcgfLQC8qLx89Rmuf28BBKc-vES56vm90eqafEn5nc&__tn__=EH-R']

ไฟล์ที่แนบมา:

2. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาบุญสาธุบุญทั้งหมดองค์พระสามเณรทุกรูปทุกท่านทุกปัจจัยโดยเฉพาะสังฆทานใส่บาตรชำระหนี้สงฆ์สร้างสมเด็จองค์ปฐมขอให้ข้าพเจ้าเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้บุญบารมีเต็มได้ดวงตาเห็นธรรมสำเร็จพระอริยบุคคลทุกขั้นและฌานทุกขั้นจนถึงผลนิโรธสมาบัติอภิญญาผลสมาบัติในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับ
    ######ขอให้กระผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้บัญชีทองคำทำบุญทอดกฐินสามัคคีทุกวัดโดยมีองค์หลวงพี่เล็กเป็นประธานรับสังฆทาน#########กระผมกดโมทนาบุญทุกบุญที่พบ(อานิสงส์การโมทนาบุญทั้งหมด)และขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านลุงทุกท่านพระที่นิพพานทุกรูปทุกท่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นสักขีพยานบุญให้ผมทั้งหมดโดยเฉพาะสังฆทานไม่ใช่ปาฏิปุคลิกทานนะครับและสร้างสมเด็จองค์ปฐม(ย้ำเกิน100ครั้ง)แล้วนะครับท่านลุงพุฒิพญายมราช###โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกท่านทุกรูปทุกบุญของหลวงพี่เล็กและทุกท่านทุกรูปตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกพระที่นิพพานแล้วทุกรูปและยังไม่นิพพานแต่กำลังจะนิพพานทุกรูปและยังไม่นิพพานแต่ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าและที่สำเร็จเป็นองค์พระพุทธเจ้าและอยู่ที่นิพพานแล้วทุกองค์ทุกบุญเก้าแสนล้านล้านล้านล้านล้านล้านอสงไขยกำไรแสนมหากัป+ทุกบุญทุกวันของพระสงฆ์ฆราวาสทุกบุญตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญและกระผมขอทำบุญทำบุญทอดกฐินสามัคคีทุกวัดทุกบุญโดยตั้งจิตถวายเป็น"สังฆทาน"ตรงต่อองค์พระสมเด็จองค์ปฐมพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ หลวงพี่เล็กและพระสงฆ์วัดท่าขนุนทุกรูปขอให้ผมบุญบารมีเต็มเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้สำเร็จพระอรหันต์ขั้นสูงสุดในชาตินี้ครับขอเชิญทุกท่านมาโมทนาบุญกับผมทุกบุญและขอให้ผมสำเร็จฌานสมาบัติทุกขั้นจนถึงขั้นสูงสุดในชาตินี้สำเร็จปฐมฌานสมาบัติ-นิโรธสมาบัติสัญญาเวทยิตนิโรธทุกระดับทุกขั้นสำเร็จอภิญญาเล็กใหญ่อภิญญาผลสมาบัติเจโตปริยญาณ อตีตังสญาณ อนาคตังสญาณ ทิพจักษุญาณ อภิญญา5สมาบัติ8ทุกขั้นปฏิสัมภิทาญาณทั้งหมดตลอดไปตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ขอคำว่าไม่มีไม่ได้ไม่สำเร็จทุกข์จนเจอคนพาลสันดาลหยาบ(เกิน60ครั้ง) อบายภูมิทั้งหมดจงอย่าปรากฏแก่ผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราช##(เกิน105ครั้ง)##ท่านปู่พระอินทร์ท่านย่าท่านแม่ศรีหลวงพ่อฤาษีลิงดำจงอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมตลอดไปตราบจนกระทั่งผมเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ครับสาธุครับขอให้ผมไม่พบไม่เจออบายภูมิทั้งหมดทั้ง4ทุกชั้นตลอดไป(ปิดอบายภูมิ) สำเร็จพระโสดาบัน--พระสกิทาคามี-พระอนาคามี-พระอรหันต์ทุกขั้นทุกระดับชั้นในชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญกับวัดท่าขนุนวัดท่าซุงทั้งหมดและโมทนาบุญกับทุกท่านทุกรูปในชาตินี้ครับขอให้ภูติผีปีศาจสัมภเวสีมนุษย์อมนุษย์ทั้งหมดศัตรูผู้คิดร้ายปองร้ายผมทั้งกายและใจทั้งมนุษย์ อมนุษย์(เกิน60ครั้งอธิษฐานคับท่านลุงพุฒิท่านลุงทุกท่านพระที่พระนิพพานทุกรูป)ทำอะไรผมไม่ได้ถ้าทำผมแม้แต่นิดเดียวคิดร้ายแม้แต่นิดเดียวขอให้รูปนามเหล่านั้นทั้งหมดแพ้ภัยทำอะไรผมไม่ได้และโดนอย่างที่ทำกับผมตลอดไปตราบจนผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญโมทนาบุญทั้งหมดครับสาธุครับองค์

ขนาดไฟล์:
      138.4 KB
      เปิดดู:
      8
  3. jkwm

jkwm Active Member

ขอร่วมบุญ 20 บาทครับ

4. freedomis

freedomis เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    ขอร่วมบุญและขออนุโมทนาความดีและความสำเร็จกับทุกท่านด้วยครับ

5. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ขอร่วมบุญครับ สาธุ

6. jkwm

jkwm Active Member

ขอร่วมบุญ 29 บาทครับ