เชิญร่วมสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ ณ สจล. ชุมพรเขตรอุดมศักดิ์

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย a_ps, 28 สิงหาคม 2014.

1. a_ps

a_ps เป็นที่รู้จักกันดี

สร้างพระพุทธรูปและวิหาร “สมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ”
    ณ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง วิทยาเขตชุมพรเขตรอุดมศักดิ์

ด้วยสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง วิทยาเขตชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ มีโครงการจัดสร้างพระพุทธรูปประจำสถาบัน ฯ (สมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ) ขนาดหน้าตัก ๔ ศอก (๒ เมตร) ปิดทองคำแท้ พร้อมวิหารประดิษฐานองค์พระ ฯ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำสถาบัน ฯ (พระบรมรูปพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๔ และพระรูปกรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์) เพื่อสืบสานพระศาสนา และเป็นพุทธปฏิมากรที่เคารพบูชาของนักศึกษา อาจารย์ บุคลากร และศิษย์เก่าสถาบัน ฯ ตลอดจนพุทธศาสนิกชนผู้มีส่วนเกี่ยวข้องกับสถาบัน ฯ ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และอนาคต

ในการนี้ เพื่อให้การจัดสร้างพระพุทธรูปและวิหาร “สมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ” เกิดจากการร่วมแรงร่วมใจกันของนักศึกษา อาจารย์ บุคลากร และศิษย์เก่าของสถาบัน ฯ ตลอดจนพุทธศาสนิกชนโดยทั่วไป

ผมจึงขออนุญาตประชาสัมพันธ์เชิญชวนมายังศิษย์เก่า ศิษย์ปัจจุบัน คณาจารย์ และบุคลากรของสถาบัน ฯ ตลอดจนพุทธศาสนิกชนผู้มีจิตอันเป็นกุศลในการจรรโลงไว้ซึ่งบวรพระพุทธศาสนา และแสดงความกตัญญูกตเวทิตาในวาระโอกาสพิเศษของสถาบัน ฯ โดยร่วมกิจกรรมดังนี้

1) ขอเชิญร่วมพิธีบวงสรวงบูชาครูและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และร่วมพิธีสร้างพระทันใจให้สำเร็จภายใน ๑ วัน ณ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง วิทยาเขตชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ จังหวัดชุมพร ในวันเสาร์ที่ ๑๘ ตุลาคม ๒๕๕๗ เริ่มเวลา ๗.๓๐ น.
    2) บริจาคเงินเพื่อร่วมสมทบทุนสร้างพระพุทธรูป ปิดทองพระ และสร้างวิหาร ฯ ผ่านบัญชีออมทรัพย์ธนาคารกรุงไทย จำกัด (มหาชน)
    ชื่อบัญชี “โครงการจัดสร้างพระพุทธรูปและวิหาร (สมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ) สจล. วิทยาเขตชุมพรเขตรอุดมศักดิ์”
    เลขที่บัญชี ๖๙๓-๐-๑๕๒๔๒-๐ (693-0-15242-0)

ติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม Facebook Messenger : A Praphan Boontoday
    หรือโทร. ๐๙๕-๙๑๘-๖๕๖๕ (095-918-6565)

ขอน้อมจิตอันเป็นกุศลโมทนาบุญทั้งหมดร่วมกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ+++

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2014
  2. Wheeler990

Wheeler990 เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อบัญชี “โครงการจัดสร้างพระพุทธรูปและวิหาร (สมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ) สจล. วิทยาเขตชุมพรเขตรอุดมศักดิ์” (เลขที่บัญชี 693-0-15242-0 ธ.กรุงไทย) ที่คุณแจ้งมาไม่ตรงกับชื่อบัญชีที่ขึ้นโชว์ตอนทำธุรกรรมการโอนเงิน กลายเป็นชื่อของบุคคลคนหนึ่ง...

(น่าสงสัยนะครับ) ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ
    ช่วยตรวจสอบด้วยครับ และดำเนินการแก้ไข

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2014
  3. a_ps

เรียน Wheeler990 ครับ

ผมชื่อ ประพันธ์ สุรปภา เป็นศิษย์เก่าของสถาบัน ฯ และเป็นผู้บริจาคทรัพย์เพื่อสร้างพระองค์นี้ให้กับทางสถาบัน ฯ ตามหลักฐานที่ได้แนบรูปถ่ายมาพร้อมนี้

ผมขอชี้แจงดังนี้นะครับ
    1. เลขบัญชีที่ท่านกรุณาให้ข้อมูลว่า ไม่ตรงกับบัญชีที่ขึ้นตอนทำธุรกรรม ผมได้ทดสอบโดยการโอนเงินให้ดูดังภาพถ่ายแล้วนะครับว่า ข้อเท็จจริง เป็นอย่างไร หากท่านไม่มั่นใจ
    สามารถโทรสอบถามได้ที่ ธ.กรุงไทย สาขา พระจอมเกล้า ฯ ลาดกระบัง ได้โดยตรงครับ

2. บัญชีนี้เปิดขึ้นโดยสถาบัน ฯ วิทยาเขตชุมพร ฯ โดยตรง เงินในบัญชีนี้ไม่เกี่ยวข้องกับผมนะครับ ผมช่วยเพียงประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อต่าง ๆ ให้เท่านั้น

3. ผมขอให้ข้อมูลภายในเพิ่มเติมครับว่า เงินในบัญชีนี้สถาบัน ฯ วิทยาเขตชุมพร ฯ จะเอาไปใช้ในการปิดทองพระ และสร้างวิหารสมเด็จ ฯ ท่านให้สมพระเกียรติ เพราะทางผมบริจาคทรัพย์เพื่อสร้างองค์พระให้เท่านั้น

4. หากท่านไม่มั่นใจว่าข้อมูลทั้งหมดที่ผมให้เป็นความจริง รบกวนโทรเข้าสถาบัน ฯ
    หมายเลข +66(0) 2329 8000 - 2329 8099 ต่อ สำนักงานวิทยาเขตชุมพร ฯ ที่กรุงเทพ

5. หมายเลขติดต่อผมชัด ๆ อีกครั้งนะครับ 095-918-6565 โทรสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับ

ขอบคุณครับ

ประพันธ์ สุรปภา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2014
  4. a_ps

สร้างสมเด็จองค์ปฐม ฯ ณ พระจอมเกล้า ฯ ลาดกระบัง ชุมพร ฯ

เมื่อพระ ฯ มา ความเจริญมา.... การสร้างวิหารสมเด็จ ฯ ท่านให้สมพระเกียรติ
    ตามมาติด ๆ แล้วครับ

โมทนาครับ สาธุ+++

ขนาดไฟล์:
      927.4 KB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      196.7 KB
      เปิดดู:
      77
  5. a_ps

สร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ และวิหาร
    ณ พระจอมเกล้า ฯ ลาดกระบัง ชุมพร ฯ

(7/9/57) วันนี้ได้รับพระเมตตาจากครูบาอาจารย์ (พระ อ.เล็ก วัดท่าขนุน) เจิมแผ่นศิลาฤกษ์ สำหรับการจัดสร้างพุทธรูปประจำสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง วิทยาเขตชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ จังหวัดชุมพร ซึ่งจะมีขึ้นในวันเสาร์ที่ 18 ตุลาคม 2557 เวลา 7.30 น. (สร้างพระทันใจให้สำเร็จเสร็จสิ้นภายใน 1 วัน)

โมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ+++ / A

6. a_ps

สร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ และวิหาร ณ พระจอมเกล้า ฯ ลาดกระบัง ชุมพร ฯ

(13/9/57) ภาพท้องทุ่งด้านซ้าย คือ ภาพสถานที่ก่อสร้าง ณ วันที่ 11/9/57 ซึ่งผมลงไปที่ลาดกระบัง ชุมพร ไปถ่ายภาพมา

ส่วน 3 ภาพถัดมา คือ ภาพสถานที่ก่อสร้าง ณ วันที่ 12/9/57 ซึ่งผู้บริหารสถาบัน ฯ ถ่ายส่งมาให้ผมดู

และภาพสุดท้าย คือ เมื่อสักครู่นี้ ณ วันที่ 13/9/57 เปลี่ยนแปลงไวมากครับ
    ปรับปรุงพื้นที่กว่า 5 ไร่ เพื่อจัดสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ และวิหาร
    รวมถึงอนุสาวรีย์กรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ ณ พระจอมเกล้า ฯ ลาดกระบัง ชุมพร ฯ

โมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ+++ / A

7. Actives

Actives เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    ขอร่วมบุญร่วมสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ ณ สจล. ชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ และ ร่วมสมทบทุนสร้างพระพุทธรูป ปิดทองพระ และสร้างวิหาร ฯ จำนวน 100 บาท

และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ร่วมถึงผู้ดำเงินการจัดสร้างด้วยครับ สาธุ

8. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ
    ณ สจล. ชุมพรเขตรอุดมศักดิ์
    จำนวน 100 บาท โอนแล้ว 13 ก.ย.57

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

9. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ร่วมบุญทุกอย่าง 20 บาท

นะโม ๓ จบ
    ข้าพเจ้า ชื่อนางสาวนฐมน เสรีลัดดานนท์ ขออารธนาบารมีพระรัตนตรัย มีพระพุทธเจ้าพระสิกขีทศพลที่ ๑ จนถึงพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน พระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปฐม จนถึงพระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน พระธรรมทั้งหลาย พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย พรหมทั้งหลาย เทวดาทั้งหลาย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย มาเป็นสักขีพยานในวันนี้ ข้าพเจ้าขอขมาลาโทษแด่ทุกๆพระองค์ ที่ข้าพเจ้ามีเหตุจำเป็นในการที่เบื่อหน่ายในการเป็นคู่บารมีพระโพธิสัตว์ที่เคยตั้งจิตอธิษฐานไว้ จึงขอขมาลาโทษทุกๆ พระองค์ที่ต้องเสียสัจจะบารมี ที่ตั้งไว้แด่ทุกๆ พระองค์
    ขอบารมีที่ข้าพระพุทธเจ้าได้บำเพ็ญมาเพื่อการเป็นคู่บารมีพระโพธิสัตว์มารวบรวมกันในชาตินี้ เพื่อเข้าสู่ความเป็นพุทธภูมิ ด้วยข้าพเจ้าได้ศึกษาธรรมของพระองค์แล้วเห็นว่าเข้าใจและสามารถมีกำลังใจเพื่อบรรลุพระโพธิญาณได้

10. a_ps

สร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ และวิหาร ณ พระจอมเกล้า ฯ ลาดกระบัง ชุมพร ฯ

(4/10/57) อัพเดทภาพความก้าวหน้าการสร้างฐานรองรับพระและวิหารสมเด็จองค์ปฐม ฯ

ขนาดไฟล์:
      100.4 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      95.2 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      203.3 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      115.7 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      123.5 KB
      เปิดดู:
      50
  11. SilentSoar

SilentSoar เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    แจ้งโอนเงินทำบุญครับ 200 บาท ^_^

โอนเงินต่างธนาคาร - สถานะการทำรายการ
    สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง KBKR141005079564940
    รายละเอียดการทำรายการ
    วิธีโอนเงิน ออนไลน์ (ตลอด 24 ชั่วโมง)

ธนาคารเจ้าของบัญชี ธนาคาร กรุงไทย จำกัด (มหาชน)
    เพื่อเข้าบัญชี 693-0-15242-0 โครงการจัดสร้างพระพุทธรูปและวิหาร สมเด็จองค์ปฐม
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล โครงการจัดสร้างพระพุ
    จำนวนเงิน (บาท) 200.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 25.00
    วันที่โอนเงิน 05/10/2014 [04:14:40]
    บันทึกช่วยจำ ร่วมทำบุญและร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระพุทธรูป พระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมบรมครู บรมมหาจักรพรรดิ ปิดทองพระ สร้างวิหาร และร่วมทำบุญทุกอย่าง 200 บาท
    แจ้งผู้รับโอน ส่ง SMS ภาษาไทย ไปยังหมายเลขโทรศัพท์มือถือ 0959186565
    จาก : คัสพงศ์

แจ้งโอนเงินทำบุญครับ 200 บาท ^_^

ร่วมทำบุญและร่วมเป็นเจ้าภาพ ร่วมสมทบทุนสร้างพระพุทธรูป พระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมบรมครู บรมมหาจักรพรรดิ ปิดทองพระ และสร้างวิหาร

รวมถึงร่วมทำบุญทุกอย่าง
    รวมร่วมบุญจำนวน 200 บาท

และขอร่วมทำบุญเป็นสังฆทาน และเพื่อชำระหนี้สงฆ์ นับตั้งแต่อดีตชาติถึงปัจจุบันชาติ
    ขออนุโมทนาบุญ ทั้งหลายทั้งปวงให้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พรหม เทพ เทพยดา เทวดา เทพเจ้าทั้งหลาย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย อากาศเทวดาทั้งหลาย ภูมิเทวดาทั้งหลาย เทวดาประจำตัว ที่ปกป้องคุ้มครองข้าพเจ้าตั้งแต่เบื้องต้น จนถึงปัจจุบัน และตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่มีตั้งแต่ต้น ท่านทั้งหลายที่ใช่ญาติก็ดี ไม่ใช่ญาติก็ดี ทั้งที่เอ่ยนามก็ดี ไม่เอ่ยนามก็ดี บิดามารดาของข้าพเจ้าทั้งชาตินี้และทุกๆชาติ
    พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์
    พระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์ พระยายมราช เจ้าการบัญชี ลุงพุฒิ
    พระศรีอารียเมตไตรย และสมเด็จองค์ปฐมอันเป็นที่สุด

ขอให้ข้าพเจ้ามีความสุขสมหวังในเรื่องความรักทุกประการ นับตั้งแต่บัดนี้ตลอดเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    ขอให้ข้าพเจ้ามีดวงตาเห็นธรรม และเป็นคนดีนับตั้งแต่บัดนี้ตลอดเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    ขอให้ ความไม่มี ความไม่รู้ และความไม่ได้ จงอย่าได้บังเกิดกับข้าพเจ้านับตั้งแต่บัดนี้ตลอดเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วย เถิด สาธุ สาธุ สาธุ ...

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมทำบุญทุกท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ...
    อนุโมทนาบุญครับ,
    คัสพงศ์

12. whatgood

whatgood เป็นที่รู้จักกันดี

09/10/2014 โอนเงินเข้าบัญชี “โครงการจัดสร้างพระพุทธรูปและวิหาร (สมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ) สจล. วิทยาเขตชุมพรเขตรอุดมศักดิ์”
    เลขที่บัญชี ๖๙๓-๐-๑๕๒๔๒-๐ จำนวน 50 บาท ร่วมสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ และวิหาร ณ พระจอมเกล้า ฯ ลาดกระบัง ชุมพร ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

13. a_ps

สร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ และวิหาร
    ณ พระจอมเกล้า ฯ ลาดกระบัง ชุมพร ฯ

(22/10/57) วันนี้ช่างรายงานมาว่า พระสำเร็จสมบูรณ์แล้วนะครับ...
    ใครร่วมแรง ร่วมทรัพย์ ร่วมใจ กันสร้างงานนี้ โมทนากันให้ถ้วนหน้านะครับ

***ขออภัยด้วยสำหรับรูปวันงานผมไม่ได้ถ่ายไว้... กำลังรอภาพวีดีโอและรูป
    จากฝ่ายโสต ฯ ของสถาบัน ไว้ถ้าได้มาจะอัพเดทมาให้ชมกันนะครับ***