เชิญร่วมอนุรักษ์พระกรุครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 10 พฤศจิกายน 2011.

1. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณครับ คุณธรรมพล และเรียนถามด้วยครับว่า พระรอดบังภัย กรุหมูบุ่น มีทั้งหลังใบโพธิ์ั และหลังเรียบ ใช่ไหมครับ(f)

2. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณโอ๋สะพานครับ เสียดายที่ชำรุดจากกรุครับ(f)

3. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ขอบคุณครับคณโอ๋สะพาน หากสู้กัูนแบบลูกผู้ชายไม่มีใคร?กลัวใคร?หรอกครับ แต่นี่สกัดคู่แข่งตั้งแต่ตอนรับพระเข้าประกวด งานประกวดจึงเป็นงานของกรรมการตลอดจนลูกค้าของกรรมการครับ"

4. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

บางทีคนรับพระ กว้างไม่พอครับ ไม่ต้องอะไรพี่แค่เวปที่ออกบัตรบางเวป
    ยังทำพระดีๆเก๊ได้เลยครับ แทนที่จะบอกเกิดมาไม่เคยเห็น 555

5. DHAMMAPHOL

"ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ไม่ใช่ครับ พระรอดบังภัยกรุหมูบุ่นมี ๒ พิมม์คือพิมพ์ฐานสูง๑.,พิมพ์ฐานเตี้ย๑.ครับ ผมมีรูปภาพพระรอดบังภัยกรุหมูบุ่นที่หยิบยืมจากเว็บพระล้านนาซึ่งเจ้าของได้ให้เช่า/บูชาไปแล้วมาให้ชมครับ ขอบคุณเจ้าของพระคนปัจจุบันด้วยครับ"

ไฟล์ที่แนบมา:

6. Kirtsada

Kirtsada สมาชิกใหม่

พระรอดเหมือนกันแต่ไม่ทราบว่ากรุำไหน

คุณธรรมพลและผู้รู้ทุกท่านพิจารณาให้ดว้ยครับ
    พอดีเลี่ยมแบบกันน้ำเลยไม่ไม่ได้แกะกลัวพลาด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      185
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      141
  7. DHAMMAPHOL

"เรื่องพวกนี้ผมมีประสบการณ์ตรงครับ ๑.)เว็บอเวจี:เ้ว็บอเวจีนี้ผมสมัครสมาชิกเพื่อตั้งประมูลแต่เนื่องจากหน้าพระคงจะดีเกินหน้าเกินตาสมาชิกอื่นๆจึงมีคนเคาะสู้กันมาก พวกเลยแท็คทีมโหวดให้เป็นพระเก๊ครับ(๓ โหวต) ทางเ็ว็บอเวจีขึ้นป้าย STOP ทันทีและหากผมต้องการตั้งประมูลใหม่ผมต้องเสียเงินให้กับเว็บอเวจีอีก โดยเว็บอเวจีอ้างว่าจะเอาเงินไปทำบุญครับ แต่ผมเสียเงินให้ก็ถูกโหวตอีกครับนอกจากนี้ พระกำแพงซุ้มกอพิมพ์กลาง,พระรอดพิมพ์ต้อกรุวัดมหาัวัน ที่มีผู้ชนะการประมูล ผมต้องส่งเข้าบริษัทอเวจีเพื่อตรวจสอบ+ออกใบรับรองว่าเป็นพระแท้ บริษัทใช้เวลานานมากจนผู้ชนะการประมูลร้อนใจ สุดท้ายผลการตรวจสอบคือพระกำแพงซุ้มกอพิมพ์กลางเก๊ ส่วนพระรอดพิมพ์ต้อกรุวัดมหาวันผล:ไม่มีข้อมูล ผมงงเป็นไปได้อย่างไร?ที่บริษัทอเวจีซึ่งมีทั้งเว็บพระ,สื่อสิ่งพิมพ์เป็นของตนเอง พูดง่ายๆคือทำมาหากินกับพระ ตรวจสอบพระชุดเบญจภาคีองค์หนึ่งไม่ผ่าน,องค์หนึ่งไม่มีข้อมูล บริษัทอเวจีส่งพระกำแพงซุ้มกอพิมพ์กลางคืนมาให้ผมก่อนหลังจากแจ้งผลให้ผู้ชนะการประมูลทราบแล้ว แต่พระรอดพิมพ์ต้อไม่ส่งคืนมาพร้อมกัน ผมติดต่อสอบถามก็อ้างโน่นอ้างนี่สารพัด ผมรอจนแทบหมดความอดทนครับ จนกระทั่งบริษัทอเวจีส่งพระรอดพิมพ์ต้อคืนให้ผมครับ ผมมาคิดได้ในภายหลังครับที่บริษัทอเวจีดึงพระรอดไ้ว้ก็เพื่อต้องการเงินจากผมเป็นค่าออกใบรับรองพระแท้ครับเพราะงานนี้ผู้ชนะการประมูลต้องการใบรับรองจากอเวจีเพื่อเสนอรังพระของเขาครับ เพราะหลังจากที่ผมได้รับพระรอดคืนเขาแนะนำให้ผมส่งออกใบเซอร์ของสมาคมฯแต่ผมไม่มีเวลาเดินทางมากทม.เพราะอยู่เชียงใหม่ เขาจึงแนะนำให้ผมส่งออกใบรับรองพระแท้ที่เว็บซีซีฯ ครับแต่ทางเ็็ว็บซีซีฯแจ้งว่าไม่มีนโยบายตรวจสอบพระชุดเบญจภาคีครับ
    เมื่อไม่นานมานี้เว็บอเวจีได้แจ้งให้ผมทราบว่าสมาชิกฯผมหมดอายุแล้วให้ผมต่ออายุใหม่ บอกตรงๆครับตั้งแต่ผมได้รับพระรอดพิมพ์ต้อคืนแล้วผมไม่เคยเข้าไปใช้งานในเว็บอเวจีอีกเลยครับ เ็ว็บอเวจีช่างกล้าที่มาเชิญชวนผมเสียเงินอีกทั้งๆที่ตอนผมติดตามเรื่องพระรอดพิมพ์ต้อผมได้ประกาศตัดญาติขาดมิตรเขาแล้วครับ
    ๒.)"เว็บซีซี:ผมรู้จักเว็บซีซีฯเพราะติดต่อเรื่องการออกใบรับรองพระแท้ตามที่เล่ามาแล้วครับ ต่อมาผมสมัครสมาชิกทั่วไปเพื่อดูว่าเว็บซีซีฯนี้เป็นอย่างไร? ในระยะแรกผมอัพโหลดรูปภาพพระโชว์ตามปกติ ต่อมาผมสมัครสมาชิก V.I.P.เพื่อสามารถเป็นผู้ตั้งประมูลได้โดยเสียเงินค่าสมัครจำนวนหนึ่งครับ แต่ปรากฏว่าผมตั้งประมูลไม่ได้,ขออนุญาตเปิดร้านก็ไม่อนุญาต ถามเว็บมาสเตอร์ก็ได้รับคำตอบว่า พระของผมไม่แท้จึงไม่อนุญาตให้ตั้งประมูล,เปิดร้านได้ (อ้าวตอนผมเป็นสมาชิกธรรมดา คุณทำไม?ไม่บอกผมว่าพระของผมไม่ได้มาตรฐานของเว็บซีซีฯนะ แต่พอผมเสียเงินเพื่อสมัครเป็นสมาชิก V.I.P.คุณกลับมาบอกผมว่าพระของผมไม่ได้มาตรฐานของคุณ)ผมคิดว่าเรื่องของเรื่องก็คือเว็บซีซีฯออกใบรับรองพระแท้โดยมีการระบุว่าหากผู้ที่เช่า/บูชาพระองค์นั้นไปแล้วถูกสวดบริษัทซีซีฯพร้อมรับเช่า/บูชาตามราคาที่ซีซีฯกำหนดไว้ในใบรับรองนั้น(ราคาต่ำกว่าราคากลางครับ)แต่เนื่องจากพระเครื่องของผม หน้าแข็ง การออกใบรับรองให้พระของผมหมายความว่าเว็บซีซีฯต้องพร้อมรับเช่า/บูชาพระต่อจากลูกค้าของผมกรณีที่พระถูกสวดซึ่งต้องใช้เงินเป็นจำนวนมากครับ เว็บซีซีฯจึงไม่ให้ผมตั้งประมูล,เปิดร้านโดยตัดไฟเสียแต่ต้นลมว่าพระของผมไม่ได้มาตรฐาน(สากลหรือของเขากันแน่?)สมาชิกเว็บซีซีที่ดูพระของผมไม่เป็นก็เข้าใจว่าพระของผมเป็นพระฝีมือ แม้กระทั่งสมาชิกเว็บพลังจิตบางคนก็เคยเอาเรื่องที่เว็บซีซีฯไม่ให้ผมตั้งประมูล,เปิดร้านมาอ้างอิงว่าเพราะพระของผมไม่แท้ เว็บซีซีฯจึงไม่ให้ตั้งประมูล,เปิดร้านครับ
    ๓.)เว็บT:เ็ว็บนี้ผมเคยเป็นสมาชิกเก่า,เปิดร้านกับเว็บมาก่อนแล้วแต่ไม่ได้ต่ออายุครับ ล่าสุดผมสมัครสมาชิกร้านค้าแล้วจึงสมัครสมาชิกผู้ตั้งประมูลครับ วันหนึ่งมีคนโทร.สอบถามผมเรื่อง ท้าวเวสสุวรรณ เจ้าคุณศรี(สนธิ์) ครับผมตอบเขาไปว่าผมจะส่งออกใบรับรองให้ก่อน พระไม่แท้ ลูกค้าไม่ต้องโอนเงินครับ ผมส่งท้าวเวสสุวรรณเข้าเว็บT. ทีมงานT.ตรวจสอบแล้วส่งกลับคืนโดยคว่ำหน้าท้าวเวสสุวรรณมีข้อความกำกับว่า เก๊ ครับตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาผมไม่เคยเข้าเว็บT.อีกเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2014
  8. โอ๋สะพาน

เป็นประสบการณ์จริงครับ สมาชิกท่านใดที่มองหาใบรับรองพระแท้ ก็ลองอ่านดูครับเป็นประโยชน์ ขอบคุณครับบทความที่ดีและให้ความหมายตรงๆครับ

9. โอ๋สะพาน

เสียดายครับภาพแบบนี้ส่องยาก ยังไงก็ขอบคุณครับที่แชร์ให้ชม

10. โอ๋สะพาน

สมกับเป็นคนเมืองเหนือจริงๆครับพี่ ขอบคุณครับที่นำพระที่หาชมได้ยากและสภาพเก่าธรรมชาติเดิมๆ มาแชร์ให้ชมกัน

11. Kirtsada

ขอบคุณไมตรีจิตครับคุณโอ๋สะพาน
    คงมีมารบกวนให้ติชมอีก

12. jaturong_tun

ขอบคุณครับ:cool::cool:

13. DHAMMAPHOL

"ผมดูเป็นพระรอดพิมพ์ใหญ่ครับแต่รูปภาพไม่ชัดครับ"

14. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณครับคุณโอ๋สะพาน พระสกุลลำพูนมีมากมาย ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2011
  15. DHAMMAPHOL

"เขาจะกล้ายอมรับอย่างลูกผู้ชายหรือ?ครับว่าเกิดมาไม่เคยเห็น ๕๕๕ "

16. Kirtsada

เคยพบผ่านเช่นเดียวกันครับ

ฟันธง(one-eye)

17. DHAMMAPHOL

"ครับแทนที่เขาจะยอมรับว่าไม่เคยเห็น แต่กลับสวดพระคนอื่นแทน"

18. โอ๋สะพาน

เนื้อหาแน่นนวลดีจริงๆครับพี่ หาชมยากจริงๆขอบคุณครับที่แชร์ให้ชม

19. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณครับคุณโอ๋สะพาน พระกาบปลีหาชมได้ยากกว่าพระคง ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2011
  20. jaturong_tun

:cool::cool: "พระกลีบบัวพิมพ์เล็ก จ.ลำพูน" พุทธศิลป์สวยมากครับ ขอบคุณครับ(f)