เชิญร่วมเป็นเจ้าภาพ พิธีกวนข้าวทิพย์

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย alex4964, 23 มีนาคม 2015.

1. alex4964

alex4964 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพ
    พิธีกวนข้าวทิพย์ (ข้าวมธุปายาส) เป็นพุทธบูชา
    ถวายแด่พระพุทธเจ้าทั้ง ๒๘ พระองค์

วันเสาร์ ที่ ๒ พฤษภาคม พุทธศักราช ๒๕๕๘
    ตรงกับวัน ขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๖ ปีมะแม
    เวลา ๑๕.๐๙ น. พราหมณ์เริ่มกระทำพิธีบวงสรวง
    อัญเชิญปวงเทพไท้พระเทวา
    เวลา ๑๖.๔๙ น. ประธานจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย
    อาราธนาศีล
    แล้วเริ่มพิธีกวนข้าวทิพย์ ระหว่างกวนข้าวทิพย์
    พระสงฆ์สวดพระปริตร พระคาถาธรรมจักรกัปปวัตนสูตร
    พระคาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก

พิธีกวนข้าวทิพย์ได้ยึดถือปฏิบัติ
    เป็นประเพณีสืบต่อกันมา ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
    ในหมู่ของชาวพุทธทั่วไป เพื่อระลึกถึง
    สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    และเหตุการณ์ที่นางสุชาดาได้กวนข้าวทิพย์
    ในวันขึ้น ๑๔ ค่ำ เดือน ๖
    แล้วนำไปถวายพระพุทธเจ้าก่อนที่จะตรัสรู้ ๑ วัน
    โดยถือว่ามีผลานิสงฆ์มาก
    ด้วยเหตุนี้ชาวพุทธจึงพร้อมใจกันกวนข้าวทิพย์
    เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา
    เทิดทูนพระเกียรติคุณด้วยความกตัญญูกตเวทิตาธรรม

ข้าวทิพย์มธุปายาสนี้เชื่อกันว่า
    เมื่อทำครบถ้วนถูกต้องตามพิธีแล้ว
    จะเป็นสิริมงคลแด่เจ้าภาพผู้ทำและผู้บริโภค
    สมควรจะเซ่นสรวงเทพารักษ์
    และผู้ที่ได้บริโภคข้าวทิพย์แล้ว
    จะประสบโชคลาภ ปราศจากโรคาพยาธิ
    ประสบสิ่งที่เป็นมงคลแก่ชีวิตตนเอง และครอบครัว

พราหมณ์จะจัดพิธีกวนข้าวทิพย์
    ตามหลักพิธีที่ถูกต้องตามแบบธรรมเนียมโบราณ

ร่วมเป็นเจ้าภาพ
    โอนเงินร่วมบุญ เข้าบัญชี
    ธนาคารกรุงเทพ
    นายทศพล เรืองบุณย์
    เลขที่ 135 4 23740 4

สอบถามโทร 081 825 4964
    อ.ทศพล เรืองบุณย์

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2015
  2. alex4964

เชิญร่วมบุญ
    จัดพิธีกวนข้าวทิพย์
    ถวายพระพุทธเจ้า
    ในวันเพ็ญเดือน ๖ ร่วมกันนะครับ

3. alex4964

รวมยอดบุญเจ้าภาพ
    จนถึงวันที่ ๒๗ มีนาคม ๒๕๕๘
    จำนวนเงิน ๑๖,๓๑๐ บาท
    (หนึ่งหมื่นหกพันสามร้อยสิบบาทถ้วน)
    อนุโมทนากับทุกท่านนะครับ
    ยังสามารถร่วมบุญกันได้อีกนะครับ
    เพราะยังขาดปัจจับจำนวนมาก
    ในการจัดพิธี
    ขอให้เจ้าภาพทุกท่าน
    จงเปี่ยมไปด้วยความอุดมสมบูรณ์
    ในทุกสิ่ง ทุกภพชาติ
    ไม่ว่าจะปรารถนาสิ่งใด
    ก็ขอให้สำเร็จ ดังที่อธิษฐาน นะครับ
    ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพ
    (ดูดวง ฮวงจุ้ย พิธีกรรมโบราณ)
    โทร 0818254964
    IG : alex4964
    ID LINE : alex4964

4. alex4964

เชิญร่วมบุญ เป็นเจ้าภาพ
    พิธีกวนข้าวทิพย์ ถวายพระพุทธเจ้า
    ในวันเพ็ญเดือน ๖ ร่วมกันนะครับ

ทำพิธีที่วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ (วัดพระปรางค์)
    อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
    วันที่ 2 พ.ค. 2558
    เวลา 15.09 น. พราหมณ์ทำพิธีบวงสรวง
    เวลา 16.49 น. ประธานจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย
    พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ พระปริต
    เริ่มพิธีกวนข้าวทิพย์
    เวลา 19.39 น. ทำวัตรสวดมนต์เย็น เวียนเทียนรอบองค์พระปรางค์

ร่วมบุญได้ถึงวันที่ 25 เมษา ครับ

5. alex4964

ขอเชิญร่วมบุญเป็นเจ้าภาพ
    จัดพิธีกวนข้าวทิพย์ ถวายพระพุทธเจ้า
    ในวันขึ้น ๑๕ ค่ำเดือน ๖
    ตรงกับวันเสาร์ที่ ๒ พฤษภาคม ๒๕๕๘
    ณ.วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ ราชวรวิหาร...
    วัดพระปรางค์ อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
    เริ่มพิธีบวงสรวงเวลา ๑๔.๐๐ น.
    เริ่มพระสวดพระพุทธมนต์ กวนข้าวทิพย์
    เวลา ๑๖.๐๐ น.
    ท่านที่จะเข้าร่วมพิธี กรุณาสวมชุดขาวนะครับ

หรือร่วมบุญเป็นเจ้าภาพ
    สามารถโอนเงินร่วมบุญ
    เข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ

ท่านใดที่โอนเงินมาแล้ว รบกวนแจ้งด้วยนะครับ
    ขณะนี้ รวบรวมปัจจัย เพื่อเตรียมงานพิธี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน
    ที่ร่วมบุญพิธี ในครั้งนี้
    ขอพลานิสงค์ที่ท่านร่วมบุญ
    จงเป็นผลบุญให้ท่าน ไม่ว่าปรารถนาสิ่งใด
    ขอให้สำเร็จ ดังที่ตั้งใจปรารถนานะครับ

อนุโมทนาด้วยครับ

สรุปปัจจัยที่ร่วมเป็นเจ้าภาพขณะนี้
    ณ.วันที่ ๑๕ เมษายน ๒๕๕๘ ทั้งหมด ๒๙,๑๖๑. ๓๑ บาท
    (สองหมื่นเก้าพันหนึ่งร้อยหกสิบเอ็ดบาทสามสิบเอ็ดสตางค์)

6. alex4964

ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพ

พิธีกวนข้าวทิพย์
    วันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๖
    ตรงกับวันที่ ๒ พฤษภาคม ๒๕๕๘
    ณ.วัดพระปรางค์ อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
    เริ่มพิธีบวงสรวง ๑๔.๐๐ น.
    เริ่มพิธีสงฆ์ และกวนข้าวทิพย์ ๑๖.๐๐ น.
    เวลา ๒๐.๐๐ น. พิธีเวียนเทียน

สรุปปัจจัยที่ร่วมเป็นเจ้าภาพขณะนี้
    ณ.วันที่ ๒๐ เมษายน ๒๕๕๘ ทั้งหมด ๓๕,๕๖๑. ๓๑ บาท
    (สามหมื่นห้าพันห้าร้อยหกสิบเอ็ดบาทสามสิบเอ็ดสตางค์)

ท่านใดที่โอนเงินมาแล้ว
    แต่ยังไม่ได้แจ้ง รบกวนแจ้งให้ด้วยนะครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ที่ได้ร่วมบุญกัน
    ขอให้เจ้าภาพทุกท่าน
    จงเปี่ยมไปด้วยความอุดมสมบูรณ์
    ในทุกสิ่ง ทุกภพชาติ
    ไม่ว่าจะปรารถนาสิ่งใด
    ก็ขอให้สำเร็จ ดังที่อธิษฐาน นะครับ

(ดูดวง ฮวงจุ้ย พิธีกรรมโบราณ)
    โทร 0818254964
    IG : alex4964
    ID LINE : alex4964

ขนาดไฟล์:
      80.2 KB
      เปิดดู:
      32
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2015