เชิญเข้ามาฟังครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย งูๆปลาๆ, 26 กุมภาพันธ์ 2018.

1. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    เอาหล่ะครับท่านที่ยังไม่เคยฟังก้ให้ลองฟังดูครับเพื่อที่จะได้เข้าใจในธรรมของบางท่านที่ ตัดสินว่า อันไหนผิดอันไหนถูกท่านคิดอะไรอย่างไร ไปเอาจากไหนมากล่าวอย่างนั้น ยึดอาไรเป็นหลัก ลองฟังกันดูครับเมื่อสนทนาธรรมกันก้จะได้เข้าใจอีกฝ่ายว่ามี ทิฐิอย่างไร

2. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    ก็ตามนั้น...ฟังด้วยดีก็ได้สิ่งดี...นานาจิตตังค์...

3. งูๆปลาๆ

3
    ใช่ครับท่าฟังด้วยดีจะได้สิ่งดีๆธรรมดีๆครับ ท่าน kenny2 ได้เคยได้ยินได้ฟังจนจบแล้วใช่ไหมครับ

4. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    ส่วนใหญ่ก็เป็นธรรมที่พระศาสดากล่าว...ปัจจุบันผมไม่ค่อยฟังเทศนาคับ...พอฟังสักครู่เดียวก็พอเข้าใจ...เข้าใจว่าลำดับความคิดในพระสัทธรรมก็มีผล...การยึดมั่นถือมั่นสิ่งใดล้วนไม่ใช่ทางเลย...เปรียบเหมือนแพที่ใช้ข้ามกระแสซึ่งจะต้องผ่านหลายกระแสสลับไปตามวาระ...เราจะแบกแพไปด้วยเพื่อไปข้ามอีกกระแสหรือจะทิ้งแพนี้ไว้แล้วสร้างแพใหม่เมื่อต้องข้ามกระแสนั้นคงสุดแต่ใจสติปัญญาของแต่ละคน...คงว่ากันไม่ได้...เพราะเขาต้องการข้ามกระแสต่างๆเหล่านั้น...ถ้าถามผม...คงขอให้มีสติที่สร้างแพและมีแสงนำทางเท่านั้นพอคับ

5. งูๆปลาๆ

3
    ท่าน kenny2 อย่าพึ่งรีบตัดสินครับขอให้ฟังด้วยดีก่อน เพื่อให้เกิดประโยชร่วมกันในสังคมธรรมของเราครับ ไม่ได้ให้ไปยึดอาไรครับ