เชื่อหรือไมว่าผมเปลี่ยนชีวิตฉับพลันด้วยคำว่า"คุณมาถูกทาง"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย bigtoo, 11 กันยายน 2015.

1. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ผ่านมา15ปีแล้วที่เดินทางบนเส้นทางธรรมโดยเพียงได้ยินบุคคลท่านหนึ่งกล่าวว่า"คุณมาถูกทางแล้ว"

ก่อนที่ผมจะมาเจอคำนี้ขอเหล่าประวัติสักนิดนะครับ. ผมเป็นผู้ชายกลางคืนชอบเที่ยวกินแต่เหล้า เสพแต่ยา เล่นการพนัน ซัมผู้หญิงไม่ซ้ำหน้า ใช้ชีวิตกลางคืนมาตลอดเกือบ20ปี เมานอนในรถข้างทางบ้าง นอนในรถใต้คอนโดบ้าง ทำเป็นประจำ. บางครั้งอัพยาเต้นกลาง4แยก. อสมท.ตอนเที่ยงๆก็เคยทำมาแล้ว. ชีวิตที่ไร้สาระนั้นทำมามากไม่รู้รอดมาไดัอย่างไร. อยู่มาวันหนึ่งขับรถไปกับแฟนและเพื่อนแฟนไปสถานที่หนึ่งเรียกว่าธรรมกมลา. เพราะสาวๆเขาชอบหาที่สงบๆกัน. แต่ผมไม่สนใจหรอกแต่ไม่รู้ว่าจะทำไงก็เพียงแค่ขับรถพาเขาไป. พอดีไปถึงประมาณบ่ายโมงพอดี. ดูเหมือนว่าผู้คนเขาไปไหนกันหมดไม่เจอใครเลย. เหลือเพียงผู้ชายคนหนึ่งดูท่าทางเขากำลังจะไปทำอะไรสักอย่าง. แต่พอดีเพื่อนสาวบอกว่าดิฉันอยากเจอธรรมะที่แท้จริงมันเป็นอย่างไร.(ถามแบบเย้ยหยัน55) ชายท่านนั้นสวนกลับมาว่าคุณมาถูกทางแล้ว. แหมเพล์บอยหนุ่มอย่างเราถึงกับหูผึ่งขึ้นมาทันที่อะไรหรอ. คำว่า. "คุณมาถูกทาง". อะไรคำว่าคุณมาถูกทางวิ่งเข้ามาในใจแบบสงสัยสุดๆ. ดูท่าทางชายผู้นั้นจะรีบไปแล้วล่ะ. เขายื่นใบสมัครให้ผม. ผมรับไว้ แล้วเขาก็รีบเดินไปจากพวกเรา. แล้วเราก็ต้องกลับเพราะไม่มีใครอยู่แล้ว. พอกลับมาถึงบ้าน. ผมก็ใช้ชีวิตตามปรกติคือเที่ยวกับเพื่อนๆ เสพ ดื่ม กินตามปรกติ. และแล้วคำว่าคุณมาถูกทางก็วิ่งขึ้นมาในสมองผม. ผมจึงตัดสินใจสมัครเข้าอบรมกลักสูตรสิบวันของ. ธรรมกมลาที่. จ.ปราจีนบุรี เป็นหลักสูตรของท่าน. อจ โกเอ็นก้า. คืนสุดท้ายก่อนที่ผมจะเข้าคอร์สอบรมผมยังเที่ยวกับเพื่อนๆยังนั่งกอดสาวๆอยู่เลย. พอตื่นขึ้นมาตอนเที่ยงๆก็ยังนั่งคิดว่าจะไปดีมั้ยหรือจะไม่ไปดี. ยังรังเร. แต่ถ้าไม่ไปเราก็จะไม่หายสงสัยอะไรเหรอ. คำว่า"คุณมาถูกทาง". คนเลวอย่างผมก็ตัดสินใจเข้ารับการอบรม. เพียงคืนแรกผมก็อยากจะหนีกลับแล้วทรมานมากกับการใช้ชีวิตแบบนี้. แต่สงสัยบุญเก่าเรายังพอมีอยู่บ้าง. สอนและเตือนใจเราตลอดเลย. ว่าอดทนนะๆ. คุณมาถูกทางๆๆย้อนถามใจเราตลอด. ถ้าเราออกจากที่นี่ไปโดยไม่จบคอร์สชีวิตเราจะเป็นอย่างไร. คงกลับไปแบบไม่รู้อะไรเหมือนเดิม. ผมอดทนอยู่ต่อ. เวลาผ่านไป3วันใจก็อยากจะกลับตลอด. แต่แล้วพอขึ้นวันที่4ความคิดทั้งหมดเปลี่ยนแปลงแบบไม่น่าเชื่อ. ความคิดของผมคิดขึ้นมาว่า. อยากจะบอกคนทั่งโลกให้เขาได้รู้ถึงความรู้สึกที่ผมได้รับอยากให้เข้ามาอบรมคอร์สวิปัสนานี้ และเวลาก็เดินมาถึงวันสุดท้ายจนได้. ความปีติอิ่มใจครั้งแรกที่ผมได้รับจากการปฎิบัติธรรม. มันท่วมท้นเหลือเกิน. หลังจากออกจากการอบรมชีวิตผมได้เปลี่ยนไปมาก. ผมเลิกทุกอย่างได้ทั้งหมดเพื่อนๆบอกว่าหัวหน้าแก็งตายแล้ว 55. 15ปีแล้วเหรอนี่. มองย้อนไปในอดีต. กับคำว่า"คุณมาถูกทาง". มันช่างยอดเยี่ยมจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2015
  2. tanin2507

tanin2507 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2012
    อ่านแล้วประทับใจมาก ๆ ครับ รู้สึกดีจัง

3. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    สาธุค่ะ ชีวิตไม่ต่างกันเลยค่ะ เมื่อก่อนเกเร ใจแตก แต่มาเป็นผู้เป็นคนได้ก็เพราะธรรมะ

4. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,002
    ภควา พระพุทธองค์ทรงเป็นผู้แจกแจงธรรมไว้หลากหลาย เหมือนพ่อครัวใหญ่ที่เป็นเลิศ สามารถผสมผสานวัตถุดิบคือธรรมอันเหนือโลกออกมาเป็นอาหารอันหลากหลาย สงเคราะห์ตามระดับกำลังสติปัญญาที่จะเข้าถึงได้ เหมือนอาหารหลากหลายรสชาติ สุดท้ายเพื่อให้ถึงความอิ่ม แล้วได้พักอย่างสบาย วันนี้ หลายชีวิตยังไม่อิ่ม แต่ก็ได้บรรเทาทุกข์ได้ส่วนหนึ่ง สักวัน เมื่ออิ่ม ก็ต้องวางภาชนะและอาหาร ไม่ถือแบกให้เป็นภาระ แล้วไปพัก จะพักชั่วคราวคือสุคติภพ หรือ จะพักถาวรอิ่มถาวรคือ ความพ้นทุกข์ สุดแล้วแต่อัธยาศัยของแต่ละท่าน

สาธุ ดีใจที่มีชีวิตใดชีวิตหนึ่ง ได้พบพระพุทธศาสนา ได้เข้ามาลิ้มลองพระธรรม แม้จะต่างแง่มุมที่ขอบใจ สุดท้ายขอให้ทุกชีวิตได้พ้นทุกข์จากความทุกข์ทั้งปวงและอิ่มกับรสธรรม