เชื้อสายครุฑหรืออดีตสัตว์ในหิมพานต์ มาแลกเปลี่ยนเรื่องป่าหิมพานต์กันคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ม่อนดอยด์, 11 มกราคม 2011.

1. ผนินทร

ผนินทร สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2012
    ยินดีกับความรักของพวกคุณด้วยค่ะ นึกว่าเราคนเดียวซะอีกที่ต้องเจอชะตากรรมแบบนั้น

แต่ของเรามันหนักกว่าตรงที่เราเป็นครุฑ และเค้าเป็นนาค ที่มันไม่มีวันเป็นไปได้เลย :'(

2. asuka

asuka เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยน่ะค่ะ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าเมื่อก่อนเรามีสายเผ่าพันธ์ไหน? พี่ๆสามารถดูให้หนูได้ไหมค่ะว่ามาจากไหน?

3. srawun

srawun สมาชิกใหม่

12 พฤษภาคม 2013
    อย่างภพภูมิเดิมของกระผมมีผู้รู้ให้ความกะจ่างหน่อยครับ

เคยมีร่างทรงทักผมว่าผมมีองค์แต่เขาไม่ยอมบอกชัดเจนว่าองค์นั้นคือใครบอกแต่เพียงว่าเปนผู้ดูแลประตูอยู่เบื้องล่างเท่านั้นเองส่วนตัวแล้วยังไม่ปักใจเชื่อเท่าไรครับอยากให้ผู้รู้ช่วยหน่อยครับว่ามีจริงหรือเปล่าครับอีกอย่างผมเองก้อเชื่อเรื่องภพภูมิเดิมของตัวเองก้ออยากทราบเหมือนกันครับแต่ความสามารถยังไม่พอครับช่วยให้กะจ่างหน่อยครับ

4. Wiizcard

Wiizcard เป็นที่รู้จักกันดี

อยากติดต่อน้องหญิงทิพย์ครับ เกี่ยวกับพญาครุฑ

มาอ่านกระทู้นี้ช้าไป หากยังมีวาสนา คงจะได้เสวนากัน พี่มีเรื่องพญาครุฑ ที่มาช่วยสร้างโบสถ์
    ยังโลกครับและปัจจุบันยังสร้างไม่เสร็จ รวมทั้งให้สร้างรูปปั้นพญาครุฑไว้ที่วัดแห่งหนึ่งทางภาคเหนือ ถ้าเห็นข้อความนี้รบกวนตอบกลับด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2014
  5. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

พญาครุฑมีจริงหรือคะ

6. Wiizcard

ก็เหมือนถามผีมีจริงหรือเปล่า วิญญานมีจริงมั๊ย ไม่เจอกับตัว ก็ไม่เชื่อ นานาจิตตังครับ

7. shela

shela เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่านค่ะ น่าสนใจมาก มาเล่าให้ฟังกันเรื่อยๆนะคะ

8. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่ามีใครเคยถอดจิตไปป่าหิมพานต์มาแล้วบ้างคะ แล้วเคยเห็นนารีผลไหม ช่วยเล่าให้หน่อยว่าลักษณะเป็นอย่างไร มีชีวิตไหม แล้วข้างในถ้าผ่าออกมาจะเป็นอย่างไร

9. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ได้ถอดจิตไป แต่เคยเห็น ก็ลักษณะเป็นผู้หญิง มีชีวิตแต่ไม่มีวิญญาณครอง ผ่าออกมาดูไม่น่ากิน ต้องไปลองชิมเอาเอง

10. หัวมัน

ขอถามอีกนิดคะ
    เห็นของจริงเลยเหรอ เป็นแบบสด หรือแบบแห้ง
    ผิวพรรณ รูปร่างหน้าตาเขาเป็นยังไง แล้วที่ว่าผ่าออกมาดูไม่น่ากิน มันเป็นอย่างไรเหรอ
    แต่ป่าหิมพานต์เนี่ยเป็นโลกทิพย์ ของที่อยู่ในนั้นก็น่าจะเป็นทิพย์
    ทำไมถึงมีรูปร่างที่คนเราสามารถสัมผัสได้ในโลกมนุษย์

11. โมทนาman

น่าจะจริง เริ่มแห้งนิด ๆ
    ผิวพรรณหน้าตาสวยดี ดูไม่น่ากินเพราะคล้าย ๆ ฟักทอง เกลียดฟักทอง
    หิมพานต์เป็นกึ่งทิพย์ สัมผัสได้หรือเ้ปล่าไม่รู้ เห็นเฉย ๆ ไม่ได้ชิม
    ไว้ไปดูเองเถอะ จบ

12. Wiizcard

ไปหิมพานต์ยังมะเคยครับแต่ถอดได้แค่รอบตัวมือใหม่แถมถอดได้เจอคณะยมฑูตเลยได้สนทนาเล็กน้อยก้อวืบเข้าร่าง

13. หัวมัน

นาคก็อยู่ในภพภูมิที่เป็นทิพย์ ครุฆก็เช่นกัน
    แล้วทำไมครุฆยังต้องกินนาคเป็นอาหาร
    เป็นเทวดาต้องถือศีล 8 ไม่ใช่เหรอ
    แล้วการที่ครุฆฆ่านาค เนี่ยถือว่าผิดศีลรึเปล่า
    เหมือนจะกวนเลยนะ แต่อยากรู้จริงๆ ^ ^

14. เวนไตย

เวนไตย Active Member

ตอนนี้ไม่ว่าจะเชื้อนาคเชื้อครุฑช่วยกันแผ่กุศลสวดมนต์ภาวนา ให้ประเทศไทยก้าวต่อไปได้อย่างมั่นคงเถิดครับ อย่าให้มีความสูญเสีย อีกเลย

15. โมทนาman

ทั้งนาคทั้งครุฑมีหลายระดับ
    สำหรับภูมิที่ยังต้องกินอยู่จะว่าผิดศีลก็ผิด แต่ไม่ไปนรก ไม่กินก็อดตาย

16. M.M

M.M สมาชิกใหม่

คือเราเชื่อในเรื่องพบชาติหรือกลับชาติมาเกิดเราอยากรู้บ้างจังว่าพบชาตินั้นเราเกิดเป็นอะไรแล้วนิสัยจริงๆของคนที่เป็นครุฑกลับชาติมาเกิดเป็นยังไง
    #เรามาอ่านเว็บนี้ช้าไปรึป่าว

17. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะ

รักทุกคนค่ะ ❤️❤️❤️

พญานาคนี้รักค่ะตอบไม่ได้ ไม่ใช่ผู้วิเศษเป็นมนุษย์ธรรมดา ลัลล้าง่องแง่ง รักแบบไม่ได้ขอหวย ไม่ได้ขอ ไม่ได้รอแบบนาคี รักแบบญาติพี่น้องเพราะเห็นเขามีญาติเยอะดี เรามันตัวคนเดียวไง แล้วพวกท่านก็รักเราแบบนั้น การบูชา จึงเป็นแบบคิดถึงพ่อแม่พี่น้องปู่ย่าตายาย บรรพบุรุษ ให้แบบรักในสายเลือด คือที่ตัวเราคิดนะคะที่ตัวเรารู้สึกทุกครั้งที่ปฏิบัติธรรม รักแบบเรารักตระกูลเราแบบนั้นค่ะ

พญาครุฑ รักแบบผูกพัน ไม่ใช่ฉาบฉวย รักแบบผู้ใหญ่ ไม่ใช่ปิ้งแบบซีรี่ย์เกาหลี เอาไงดี รักแบบเออเป็นผู้ใหญ่นะ ไม่งี่เง่า รักแบบเคารพ รักแบบรักผู้ชายคนนึงที่เป็นทั้ง พ่อ พี่ชายและสามี ที่บอกนี้คือความรู้สึกล้วนๆ ไม่มีอะไรผสม เวลาอุทิศบุญแผ่เมตตา ก็คิดถึง ก็แผ่ไปเหมือนจะว่า
    “ฝนที่ตกทางโน้น หนาวถึงคนทางนี้ แบบนั้น
    รักทางไกล เล่าสู่กันฟังเป็นบางครั้ง”

จะว่าอุปทานมั้ย คงเพ้อเจ้อมั้ง แต่คงไม่เอา มุสา มาล้อเล่น แต่อย่างน้อย
    แอบรัก ทั้งคู่คงไม่ว่ากันนะ
    “อยากเก็บเธอไว้ทั้งสองอย่าง อ้าว 555”

ปล ขอโทษนะ ไม่ชอบกินรีค่ะ ออกจะไม่ชอบมากๆ แต่ตอนนี้เราเป็นคนนี้ อันนี้ไม่เกี่ยวเนาะ แค่รูปลักษณ์ กินรี ที่ไม่ชอบ คือเราว่า
    เขาดู สำออย ดู อ่อย ดู จริตเยอะชมัดอันนี้พอโดนฉุดก็ร้องวี้ดว้าย สุดท้าย เสียตัวง่ายชะมัด พูดถึง กินรี นะ เอ้า ตกลง ตูเป็นอะไรเนี่ย
    55555 สงสัย โดนกินรีแย่งแฟนเหรอ
    เปล่านะ ถ้าผู้ชายมันไม่รักดีขนาดนั้นปล่อยไปเถ้อะะะ หาใหม่บ้างก็ได้ย่ะ ไม่สนค่ะ
    ไม่มี ก็อยู่คนเดียวก็ได้ แต่อย่าคบซ้อน
    แม่จะงอนและโกรธจน นั้นน่ะเผลอๆ ก็ ร้อยชาติอัพ กว่าจะหายงอน หนีไปนิพพานเสียให้รู้แล้วรู้รอด หมั่นไส้นัก ชิ

18. กินรีหลงป่า

กินรีหลงป่า สมาชิกใหม่

26 กุมภาพันธ์ 2018
    หนูเพิ่งสังเกตุตัวเองว่ารุ้สึกว่าไปไหนมาไหนจะมีนกร้องตามให้ระงม เคยมองหางตาแล้วเห็นว่าตัวเองมีปีกสีขาว รอบกายมีคนครึ่งนกติดตามเสมอ บางทีก็เห็นเป็นภาพผู้หญิงผมยาวสวยมีปีกมีหาง อยู่รอบกายเต็มไปหมด หนูเริ่มกลัวตัวเองแล้วค่ะ หนูคือเชื้อสายกินรีใช่ไหมค่ะ หนูจะรู้ได้อย่างไร ใครตอบหนูได้บ้าง

19. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านที่มาจากที่นั่น ในอดีตก็คงมี ศีล 5 กรรมบท 10 เป็นปกติ ทำให้ดีกว่าเดิมกันนะครับ

บางคนก็ชอบมองไปข้างหน้า ไม่มองตัวเอง ถ้าไม่ได้ฝึกตน

ถ้าจิตคิดคำนึงแต่ เพศหญิง ก็อาจเกิดเป็นเพศหญิงได้

ผู้ที่มอง กินรีเป็นประจำ ก็คงเป็น เหล่าเทพคนธรรพ์

ถ้ารู้สึกว่ามีใคร หรือเห็นภาพใดๆ ก็แผ่เมตตาครับ

20. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้บอกบุญ ประชาสัมพันธ์งานบุญครับ

ขอเชิญเจ้าของกระทู้ และสมาชิกที่ติดตามกระทู้ทุกท่าน ร่วมทำบุญสร้างวิหารแก้ว 2 ชั้น และสร้างสมเด็จองค์ปฐมฯ หล่อด้วยโลหะ ขนาดหน้าตัก 10 เมตร สูง 15 เมตร ปิดทอง ประดับเพชร ยอดพระเกศทองคำ ณ วัดนาเดื่อ บ้านนาเดื่อ ตำบลนาแก้ว อำเภอโพนนาแก้ว จังหวัดสกลนคร

โดยร่วมทำบุญ กองบุญละ 20 บาท
    1 ท่าน จะทำกี่กองบุญก็ได้
    หรือ 1 ท่าน จะส่งรายชื่อมากี่คนก็ได้ ตามจำนวนบุญ
    ส่งรายชื่อญาติพี่น้อง พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย ลุง ป้า น้า อา ลูก หลาน เหลน โหลน สัตว์เลี้ยง เจ้ากรรมนายเวร เจ้าบุญนายคุณ เทพ เทวดา อินทร์ พรหม มาร ยักษ์ นาค ครุฑ สัตว์นรก เปรต อสูรกาย ผู้ที่ล่วงลับไปแล้วทั้งหลาย

โอนเข้าบัญชี ธนาคารกสิกรไทย เลขที่ 021 - 8 - 78604 – 9
    ชื่อบัญชี พระพลัฏฐ์ ฐิตกรณีโย(หลวงพ่ออึ่ง) เจ้าอาวาสวัดนาเดื่อ
    เบอร์มือถือ 090-9635669

โดยให้ส่งหลักฐานการทำบุญ และส่งรายชื่อมาที่ Facebook ด.ญ. ปุณยนุช ขจรนิธิพร เล้ง

https://www.facebook.com/profile.php?id=100014474581651&fref=hovercard&hc_location=chat

ท่านที่ส่งรายชื่อมาแล้ว ทางทีมงาน ด.ญ. ปุณยนุช ขจรนิธิพร เล้ง จะนำรายชื่อของท่านไปพิมพ์ลงในสมุดปกสีทอง ด้วยกระดาษสีทอง ซึ่งสมุดบุญปกสีทองนี้ จะนำไปเก็บไว้ที่ห้องใต้ฐานสมเด็จองค์ปฐมฯ หน้าตัก 10 เมตร และทุกครั้งที่วัดมีพิธีสวดสะเดาะเคราะห์ ทางวัดนาเดื่อจะนำ สมุดบุญปกสีทอง ที่มีชื่อ - นามสกุล ของท่านมาเข้าในพิธีด้วยทุกครั้ง

บุญที่สร้างสมเด็จองค์ปฐมนั้น ในบัญชีบุญบาปในโลกทิพย์ หรือโลกวิญญาณนั้น เขาจะเปลี่ยนเป็นอีกบัญชีหนึ่งแยกต่างหาก ซึ่งก็คือ บัญชีสมุดสีทอง เป็นทองคำล้วนทั้งเล่ม และเขาจะบันทึกรายชื่อผู้ทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ไว้ในบัญชีสมุดสีทอง

เหตุก็เพราะว่าเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์แรก หรือพระพุทธเจ้าองค์ปฐม ที่พระพุทธเจ้าพระองค์อื่นๆ ให้ความเคารพ และการสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมนั้น พระพุทธเจ้าองค์อื่นๆ ย่อมมาร่วมอนุโมทนา

หรือในคราวใด ที่มีการอันเชิญพระพุทธเจ้าองค์ปฐมให้เสด็จ พระพุทธเจ้าพระองค์อื่นๆ ย่อมเสด็จตามมา และพระพุทธเจ้าองค์ปฐมย่อมเป็นประธานทุกครั้ง

การสร้างสมเด็จองค์ปฐมฯ หล่อด้วยโลหะ ขนาดหน้าตัก 10 เมตร สูง 15 เมตร ปิดทอง ประดับเพชร ยอดพระเกศทองคำ นี้ ถือเป็นงานที่ยิ่งใหญ่มาก ยังไม่เคยมีที่ใดทำมาก่อน ต้องใช้ปัจจัยจำนวนมาก และทางวัดยังขาดปัจจัยอีกจำนวนมาก

วัดนาเดื่อ และบ้านนาเดื่อ นี้ มีความสัมพันธ์เกี่ยวเนื่องกับ หลวงพ่อหนุน สุวิชโย (พระครูวิชัยสารคุณ)

คือ หลวงพ่อหนุน เกิดที่บ้านนาเดื่อ ตำบลนาแก้ว อำเภอโพนนาแก้ว จังหวัดสกลนคร และเคยเป็นเจ้าอาวาสที่วัดนาเดื่อ แห่งนี้ และหลวงพ่อหนุนเคยเรียนกรรมฐานกับหลวงพ่อฤษีลิงดำ (พระราชพรหมยาน) วัดท่าซุง ถือได้ว่าเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อฤษีฯ อีกองค์หนึ่งที่มีคุณวิเศษ

ปัจจุบันวัดนาเดื่อ มี พระพลัฏฐ์ ฐิตกรณีโย (หลวงพ่ออึ่ง) เป็นเจ้าอาวาส ซึ่งเป็นศิษย์ของหลวงพ่อหนุน สุวิชโย

ขอรบกวนเจ้าของกระทู้และผู้ติดตามกระทู้ทุกท่าน ช่วยแชร์กระจายข่าวงานบุญนี้ต่อไปยังสาธุชนพุทธบริษัททั้ง 4 ให้ทราบโดยทั่วหน้ากัน

สาธุ ขออนุโมทนา

ผู้เขียนโพสนี้โดย Sirius Galaxy
    หรือ Facebook คิดดี พูดดี ทำดี ปรารถนาพุทธภูมิ
    ชื่อนามสกุลจริง นายศุภชัย รังสิยานนท์