เตือนภัยสำหรับคนมีรถ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย Jasmin99999, 7 พฤษภาคม 2013.

1. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    พอดีเพื่อนส่ง Shared มาทางเฟซบุ๊ค  เห็นมันมีประโยชน์มากๆ เลยขออนุญาตินำมาบอกต่อ เพื่อให้ระวังกันไว้ค่ะ   คนเดี๋ยวนี้มันน่ากลัวจริงๆ
     ถ้าซ้ำ มีคนเอามาลงก่อนนี้แล้ว ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ  รบกวนแอดมินลบได้เลยถ้าซ้ำนะค่ะ

ระวัง!... สำหรับผู้ใช้รถ…น่ากลัว.... ต้องอ่าน.....สำคัญ

ตอนนี้มันเล่นทั้งชายหญิงเลยนะ เคยประสบเหตุนี้แล้วกับตัวเอง ที่ถนนมเหศักดิ์ ซึ่งเชื่อม ถน...นสาธรกับถนนสีลมเป็นเวลากลางวันระหว่างที่รถผมหยุดรอไฟเขียว มีชาย 2 คนเดินมาข้างหลัง ทั้งคู่กระตุกประตูหลัง คนละข้าง โชคดีที่ประตูล๊อก
    1 ใน 2 คนนั้นพยายามดึงแรงขึ้นอีก แล้วทั้งคู่ก็เดินเร็วผ่านรถผม
    แล้วปนไปในฝูงชน เดี๋ยวนี้ เหตุร้ายเกิดได้ตลอด ไม่ว่ามืดหรือสว่าง
    เราคงต้องระวังอย่าเผลอเชียวละ

เหตุการณ์ที่ 1
    ดิฉันจะมีนิสัยเมื่อขึ้นรถแล้วต้องกดเซ็นทรัลล๊อคทั้งก่อนสตาร์ทเครื่อง และก่อนดับเครื่อง มีรถเก๋งคันหนึ่งสีเงิน มีคนสองคนเดินลงมาจากรถแล้วก็เดินมาอย่างสุภาพ ขณะที่กำลังจัดของอยู่ เพลินๆก็ได้ยิน เสียงตึ๊กจากข้างหลัง ก็ตกใจรู้สึกตัวว่ามีคนพยายามเปิดประตูหลังของรถ แต่เพราะรถล๊อคพวกมันก็เดินกลับไปขึ้นรถเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น คิดว่าเหลือเชื่อจริงๆ กลางวันแสกๆแท้ๆ ถ้าหากบังเอิญรถไม่ได้ล๊อค ไม่กล้าคิดเลยว่าจะเกิดอะไรขึ้น
    อยากจะให้ทุกคนมีนิสัย ขึ้นรถต้องล๊อครถพวกผู้ร้ายมักจะลงมือจากเบาะหลัง เพราะจะควบคุมสถานการณ์ได้ง่าย

เหตุการณ์ที่ 2
    หลังจาก จ่ายเงินค่าจอ ดรถเลี้ยวออกจากโรงพยาบาล ก็จอดติดไฟแดง
    ขณะนั้น ( ยังไม่ ถึง 3 นาที ระบบล๊อคอัตโนมัติคงยังไม่ทำ งาน )
    ชายหนุ่ม สองคนก็เข้ามานั่งที่เบาะหลังของรถ โชคดีที่พ่อแม่ของผมไหวตัวเร็วมาก รีบถอดเข็มขัดนิรภัย ดับเครื่อง ดึงกุญแจออกแล้วออกมายืนนอกรถโดยเร็ว คนทั้งสองคนนั้นก็ยังนั่งอยู่ในรถหน้าตาเฉย จนกระทั่งคุณแม่ของผมตะโกนใส่พวกเขาว่า พวกเรายังมีเพื่อนฝูงอยู่ในโรงพยาบาลอีกเยอะ
    จะให้ เรียกพวกเขาลงมาคุยกับพวกแกไหม ?
    พวกเขาจึงออกมาจากรถแล้วบอกว่าขอโทษขึ้นผิดคัน(นี่มันปล้นกันชัดๆ )
    แล้วรถคันข้างหลัง ( มีคนอยู่ในรถสองคน ) ก็ขับมารับพวกเขาจากไป
    น่ากลัวที่สุด

เหตุการณ์ที่ 3
    ตอนจอดติดไฟแดง รถของผมอยู่ห่างจากทางแยกประมาณคันที่สามหรือสี่
    สักครู่ หนึ่ง จู่ ๆ ก็มีมอเตอร์ไซค์คันหนึ่งจอดอยู่ท้ายรถผม
    บนรถมีชายหนุ่มอายุ ประมาณ 20 กว่า สองคน
    แล้วที่น่าสงสัยก็คือ พวกเขาพยายามมองเข้ามาในรถของผม
    ผมจึงจ้องพวกเขาอยู่ครู่หนึ่ง พอไฟเขียวก็ออกรถพร้อมมัน
    ผมบังเอิญได้ยินหนึ่งในนั้นพูดขึ้นว่า "รถมันล๊อคหมด" แล้วก็ขับเลยไป

ขอให้ช่วยกัน Forward มากๆ ทั้งชายทั้งหญิงนะครับ ตำรวจเคยบอกว่ามักจะพบผู้หญิงถูกลอกคราบ ข่มขืน และถ่ายรูปแบล็คเมลล์ ตบทรัพย์มากราย ส่วนมากถูกยาสลบ
    ส่งแค่คนสองคนก็ได้บุญมากแล้วครับ

เครดิต  คุณ Ammy Chanicha จากเฟซบุ๊ค

ปล. ต้องขออภัยหากลงผิดกระทู้ เพราะไม่รู้ว่าจะเอาไปลงตรงไหน หัวข้อข่าวทั่วไปก็ไม่สามารถลงได้ค่ะ รบกวนท่านผู้ดูแลระบบช่วยพิจารณาว่า ถ้ามีหมวดหัวข้อเตือนภัยด้วยก็คงจะดีจะได้หาดูได้ง่ายขึ้นและจะได้ป้องกันเหตุการณ์ฉุกเฉินได้ทันท่วงทีค่ะ

2. จริงจังนะ

จริงจังนะ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเจอเหมือนกันค่ะ ขับมาอยู่ดีๆเขาเดินมายืนขวางถนนเลยค่ะ เลยต้องรีบจอดถ้าไม่จอดก็ต้องชนแน่ๆเลย ไม่อยากทำบาปอ่ะค่ะ พอจอดเขาก็เดินมาเคาะกระจกรถ เค้าไม่เปิดเขาก็เคาะอยู่นั่นแหละ เค้าเลยลดกระจกลงมาหน่อยดูว่าเขาจะทำอะไร สิ่งที่เขาทำก็คือ ยื่นมือเข้ามาในรถอ่ะค่ะ เค้าก็ตกใจ ด้วยความตกใจเลยรีบส่งแบ็งค์ร้อยให้ไปใบนึง เขากำมือแล้วชักมือกลับแล้วโบกมือไล่ให้ไปอ่ะค่ะ :d

3. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เคยอ่านเจอประสบการณ์ของบางคนที่ขับรถในตอนกลางวันแท้ๆ แล้วก็ไปหยุดตรงไฟแดง แล้วมีคนขี่มอเตอร์ไซค์2คนมาหยุดอยู่ข้างๆ พวกเขาก็พยายามมองเข้าไปในรถ พอไฟเขียว รถออกตัว เผอิญได้ยิน1ในนั้นพูดว่า "กระจกรถล็อคหมดเลยว่ะ"
    คือ อ่านต่อจากเขามาอีกที อาจเป็นไปได้ว่าคนขับมัวแต่มองสัญญาณไฟ เลยไม่ทันเห็นว่าเขาอาจจะกำลังงัดข้างๆรถ

4. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอบคุณมากค่ะที่นำมาเผยแพร่ เตือนกัน

ต้องระวังให้มากและไม่ลืมล็อครถแระ มากิลืมและจงใจลืมบ่อยค่ะ

ไม่ได้แล้วๆ ต่อไปนี้