เทวดาดลใจเราได้จริงหรอครับ แล้วเทวบุตรมารมีทุกชั้นเลยป่าวเนี่ยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 4 กุมภาพันธ์ 2014.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

คือตกใจนิดๆ ถ้าเทวดาดลใจเราได้จริงหรือ ถ้าดลใจเราได้แล้วใจอ่อนทำตาม ทำสิ่งดีก็ดีไป แต่ถ้าไม่ดีเท่ากับเราทำบาปแถมเทวดาก็รับบาปกรรมด้วยใช่ไหมครับ

แล้วพวกเทวดานิสัยที่ชอบดลใจให้เราทำไม่ดี เทวบุตรมาร ที่ตามหนังสือพระและในพุทธศาสนาเรียกอ่ะครับ มีอยู่ทุกชั้นเลยไหมเนี่ย ไม่ใช่แค่พญามารในชั้น 6 ใช่ไหม ในชั้น จาตุมหาราชิกา ขึ้นไปยันชั้น 6 มีหมดเลยใช่ไหมเนี่ยครับ

คือแบบถ้าใจไม่แข็ง งี้เราก็โดนดลใจได้ง่ายๆให้ทำสิ่งไม่ดีเลยสิครับ

ขอบคุณนะครับทุกท่าน :cool:

2. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    เคยได้ยินเหมือนกันนะ พวกพลังงานลบก็ดลใจได้ (แต่ฤทธิ์แค่ไหนไม่รู้นะ)
    วิธีกันก็คือ เจริญสติปฎิฐาน 4

ต้องรอผู้ชำนาญอะน้อง Sir-Pai

3. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

เทวดาดลใจเราได้ไหมได้ครับ ดลใจให้ไปทำความดี ดลใจให้ไปทำบุญ หรือดลใจเราจากภัยร้ายต่างๆได้ครับ ถ้าคุณเป็นคนดีแล้วชอบทำบุญเทวดาท่านจะมาอนุโมธนาบุญด้วยครับ แล้วจะช่วยปกป้องเราได้ด้วย ตามกำลังบุญของเขา ส่วนเทวดาดลใจเราทำไม่ดีได้ไหม ได้ครับดลใจเราเข้าไปหาอบายมุข ดลใจเราเข้าไปหาสิ่งที่ตัวเองควบคุมได้เช่นเป็นร่างทรง ดลใจเราให้ทำผิดศีลเป็นต้น เทวดาเขาก้อจะได้รับผลกรรมด้วยครับ แต่เขาก้อโดนมารดลใจเหมือนกันเหละครับ ส่วนมารมีอยู่ทุกชั้นหรือไม่นั้น จะว่าไปแล้ว ถ้ามารดลใจเทวดาองค์ไหนที่เขาบังคับได้ ก้อได้หมดทุกชั้นครับ ขนาดชั้นพรหมมารยังดลใจได้เลย คนเราทุกคนทุกวันนี้ก้อโดนดลใจหมดครับ วันหนึงคืนหนึง คุณลองนึกดูสิว่า วันนี้เรานึกเรี่องบุญอะไรบ่าง นึกเรื่องบาปอะไรบ่าง หรืออยู่เฉยๆขี้เกรียจไม่นึกไม่ทำอะไรซักอย่าง อยู่บ้านนอนอย่างเดี่ยว ทุกอย่างนี้ก้อโดนดลใจหมดครับ ดลใจจากบุญให้ คิดดี พูดดี ทำดี (พระพุทธเจ้า) ดลใจจากบาป ให้คิดชั่ว พูดชั่ว ทำชั่ว (มาร) หรือดลใจให้เราเฉยๆ บุญก้อไม่อยากทำบาปก้อไม่อยากทำ อยากอยู่เฉยๆดีกว่า (กลาง) โดนดลใจแบบนี้หมดทุกคนทุกรูปทุกนาม ในไตรภพนี้ครับ ปล.เป็นความคิดเห็นของผมที่ได้เรียนได้ศึกษามานะครับ รอผู้รู้ท่านต่อไปขอบคุณครับ

4. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ได้ครับ การดลใจของเทวดาก็จะใช้วิธีมากระซิบบอกกายละิเอียดหรือกายฝันของเรา ส่วนใหญ่จะมาบอกเตือนเหตุร้ายหรือกระตุ้นให้ทำสิ่งที่เป็นกุศล แต่วิธีการของมารจะแตกต่างออกไป
    เทวบุตรมารมีทุกชั้นแหละครับ ถ้ากิเลสมารเข้าแทรกได้เมื่อไหร่ก็เป็นเทวบุตรมารได้หมด แม้เราเองก็เป็นมารได้ทุกเมื่อ ประมาทเมื่อใดก็เสร็จ เมื่อยังไม่เป็นพระอรหันต์ก็ยังตกอยู่ใต้อำนาจมารได้ทั้งนั้น ขนาดพระอานนท์ซึ่งเป็นพระโสดาบันแล้วยังถูกมารบังจิตไม่ให้ทูลอาราธนาพระพุทธเจ้าให้อยู่ตลอดกัปป์เลย

5. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นพระอริยะบุคคลที่มีจักษุทิพย์แล้ว ท่านจะสามารถทราบได้ไหมเวลาที่มารบังจิต?

6. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ผมว่าตัวเราเอง นี่แหละ น่ากลัว กว่า เทวบุตรมาร เสียอีก