เทวดาประจำตัว สิ่งศักสิทธิ์ องค์ใน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ppsinee, 17 พฤศจิกายน 2018.

1. ppsinee

ppsinee สมาชิกใหม่

อยากสอบถามผู้รู้ค่ะ พอดีสงสัยว่าเทวดาประจำตัว มีทุกคนไหมคะ แล้วที่คนเฒ่าคนแก่บอกว่ามีสิ่งสักสิทธิ์คุ้มครอง และบางคนก็มีองค์ในคอยคุ้มครอง สรุปว่าเทวดาประจำตัว สิ่งศักสิทธิ์ และองค์ใน คือความหมายเดียวกันใช่ไหมค่ะ
    ..... ขอบคุณค่ะ แค่อยากรู้ไว้ประดับความรู้เฉยๆค่ะ
    :):D

2. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

มีทั้งเทวดาทั้งเจ้ากรรมนายเวรทุกคนทุกดวงจิตครับ
    ไม่มีอะไรตอบเฉยๆ

3. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ อยู่ที่ว่า "คนเรา มีเพื่อนทุกคน" หรือเปล่า
    +++ อยู่ที่ว่า "คนเรา มีญาติทุกคน" หรือเปล่า
    +++ ให้สรุปเอาว่า "เทวดาประจำตัว สิ่งศักสิทธิ์" ต่าง ๆ ที่สัมพันธ์กับเรา
    +++ ล้วน "เคยเป็น เพื่อน+ญาติ กันมาก่อน" ที่เรียกว่า "เคยผูกพันกันมา"
    +++ หาก ไม่ใช่เพื่อน ไม่ใช่ญาติ กันมาก่อน
    +++ จะมีใครเพ่นพ่าน มาเป็น สิ่งศักสิทธิ์ "ส่วนบุคคล" เหรอ
    +++ รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม นะ;)

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เทวดาประจำตัวมีทุกดวงจิตครับ
    ถ้าทางวิทยาศาสตร์ จิตมันเป็นพลังงาน
    อย่างหนึ่ง และอยู่ภายในแรงดึงดูดโลกและแรงโน้มถ่วงเดียวกัน มันดึงดูดซึ่ง
    กันและกันได้ปกติ. ตราบใดที่ยังอยู่
    บนโลก และระบบสุริยะนี้
    มันเป็นไปไม่ได้เลย ที่จะไม่มีแรง
    อื่นๆเข้ามาเกี่ยวข้องกับจิตครับ

คนที่บอกว่าผมไม่มีเทวดาประจำตัวเลย
    คำพูดนี้จะถูกถ้าคนพูด ไม่ได้อยู่ภายใต้
    แรงดึงดูดของโลก และภายใต้แรงโน้มถ่วง
    ในระบบสุริยะจักรวาลนี้ ที่มีดวงอาทิตย์นี้เป็นศูนย์กลางเท่านั้นครับ ^_^
    พูดง่ายๆว่า มาจากมิติอื่นๆครับ

และ
    ขึ้นอยู่กับว่าเคยมีสัมพันธ์กับท่านใดมา
    และมีความสัมพันธ์แบบใด
    เช่น ครูบาร์อาจารย์ ญาติ มิตร เพื่อน
    บริวาร บิดามารดา คู่ครอง ศัตรู ฯลฯ
    ชึ่งปกติก็มักจะมาคอยคุ้มครอง
    เตือนภัยอยู่แล้ว

และสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง จะหมายรวม
    ครูบาร์อาจารย์ทั้งหลาย ในปัจจุบันและอดีต
    ทั้งพระพุทธฯ พระโพธิสัตว์ ผู้มีคุณ
    ไม่ว่าจะเป็นแบบไหน ที่เราเคารพนับถือ
    ที่ท่านเมตตาเรา ได้ทั้งนั้นครับ

ส่วนองค์ใน มันมี ๒ นัยนะ
    คือ ๑ ในนัยยะ ทางพุทธศาสนา
    ที่เสมือนสิ่งคอยดลความคิด ดลใจ
    ให้จิตไปในทางอกุศล
    เพื่อเป้าหมายทางธรรม
    เพื่อการหลุดพ้น ตามแนวทาง
    พุทธศาสนา

กับ ๒ นัยนะ ที่เป็นไปในทางที่สร้าง
    ให้เกิดความยึดมั่นถือมั่นใจตนเอง
    งมงาย ขาดเหตุและผล เป็นแนวทาง
    ของสายอสูรกาย สายวิญญานมีฤิทธิ์
    สายวิญญาณไม่ดีต่างๆ ซึ่งถือว่าเป็นอกุศล
    และยังไม่ใช่ทางตรงพุทธศาสนา
    แต่ก็อยู่มาก่อนพุทธศาสนาและมีมากกว่า

ปล ปฎิบัติถึงเราจะรับรู้ได้ด้วยตนเองทุกคนนั้นหละครับ บางที่ไม่ปฎิบัติก็รู้
    เพียงแต่รู้แล้วอย่าไปยึด

เพราะเทพเทวดา ประจำตัวสามารถ
    เปลี่ยนได้ เพิ่มได้ ลดได้ ตามแต่
    วิถีจิตเรา ณ เวลานั้นครับ

แต่ให้ระวังพวกที่ชอบใช้มุขโชว์เทพ
    คือพวกที่อยู่ดีๆ แล้วมาบอกว่า
    ทำนายทายทักว่า
    เรามีเทพโน้นเทพนี้ให้ดีๆครับ
    เพราะมันเป็นมุขเอาไว้โชว์เหนือ
    ของพวกเหลือบศาสนา
    ชอบใช้กันครับ

5. ช่างเถอะ

ช่างเถอะ ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง

6 พฤศจิกายน 2018
    คนที่ไม่มีเทวดาดูแล คือ ซากศพ เท่านั้นค่ะ

สิ่งศักดิ์สิทธิ องค์ในก็ญาติเราทั้งนั้นแหล่ะค่ะ นอกจากองค์ของร่างทรงนี่องค์กูเอง 555 ขอโทษๆ พูดถึงแถวบ้านนะ

6. [-VaLentine-]

[-VaLentine-] กระผมสมาธิและกำลังจิตกากสุดในเวปนี้

18 กุมภาพันธ์ 2014
    เทวดาประจำตัว ส่วนตัวน่าจะเป็นญาติพี่น้องที่เกื้อกูลกันมานี้ละครับ ตามที่คอมเมนท์พี่ ธรรมชาติกับพี่นพ อธิบายได้ละเอียดมากแล้ว

ส่วนพวกที่มีองค์ระดับอภิมหาจักรวาลมาเวล หรือไม่ก็บอกว่าอดีตชาติเป็นระดับผู้มีบุญและมากด้วยบารมีลงมาเกิด ลงมาช่วยคนทุกข์ยาก.... ผมเลยบอกขอยืมเงินสักแสนสองแสน พอดีผมบุญน้อย. ระดับท่านที่องค์เทพๆระดับนั้นคงหาได้ไม่ยาก สรุปองค์นั้นไม่คุยกับผมอีกเลย ขำๆครับ

7. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    มีทุกคน

8. อนัตตา

อนัตตา เล่นกับเงา

17 กุมภาพันธ์ 2015
    เทวดาประจำตัวมีกันทุกคนค่ะ มีปรากฏในพระไตรปิฎก ลองค้นหาดูนะคะ

9. ธรรม-ชาติ

+++ เอ่อ... อันนี้ สัปเหร่อ แย่งงานเทวดาไปทำหนะ ... ;)

10. ธรรม-ชาติ

+++ แบ่งกันมั่งดิ ...;)