เรื่องเด่น เนกขัมมะนี่เป็นกำลังใหญ่ไหมครับ ?

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย iamfu, 23 มีนาคม 2020.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. iamfu

iamfu ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

25 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,256
    ถาม : เนกขัมมะนี่เป็นกำลังใหญ่ไหมครับ ?
    ตอบ : สำคัญมากเลย เพราะถ้าหากว่าตราบใดที่จิตของเรายังผูกพันกับกามฉันทะ โอกาสจะหลุดพ้นก็ยาก เป็นวังวนใหญ่ที่จะดึงดูดเราให้หลุดพ้นได้ยากที่สุด

พระพุทธเจ้าท่านตรัสเอาไว้ชัดเลยว่า
    เรื่องของการเสพกามอย่างหนึ่ง
    เรื่องของการนอนอย่างหนึ่ง
    เรื่องของการกินอย่างหนึ่ง

ทำอย่างไรคนก็ไม่เบื่อ เดี๋ยวก็หวนกลับไปอยากอีก มีอีก เป็นอีก

หลักการของต่าง ๆ ของนิกายตันตระเขาฟังดูดีอยู่นะ เคยได้ยินไหม ? ๕ ม. ของเขามี
    มังสะ กินเนื้อ
    มัทนะ กินเหล้า
    มันตรา มีการท่องมนต์
    มุทรา มีการร่ายรำ
    เมถุน มีการเสพกาม

เขาบอกว่าถ้าหากว่าทำจนถึงที่สุดก็จะเบื่อไปเอง นี่เป็นไปไม่ได้ ถ้าหากไม่ใช่บุคคลที่เห็นภัยในวัฏฏะสงสารจริง ๆ จะไม่มีวันที่จะปลีกตัวออกจากกาม มีแต่จะคลุกอยู่กับกาม
    ...................................
    พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร. วัดท่าขนุน
    www.watthakhanun.com

ขอขอบคุณ ภาพสมเด็จองค์ปฐม วัดท่าขนุน จาก facebook : สอง ชาคโร

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้