เบื่อคนในครอบครัว พ่อและพี่ชาย

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ubon2555, 23 พฤศจิกายน 2021.

1. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    เหนื่อยใจ กับบางเรื่อง
    ไม่อยากทำอะไร
    สงสารตัวเองเหมือนกันบางทีที่ต้องเกิดมาแบกรับภาระอะไรมากมาย ทั้งๆที่โสด
    … พ่อ กับ พี่ชาย ไม่อยากจะเอ่ย ทำตัวน่าเบื่อมาก เห็นหน้าแล้วปวดหัว
    วันๆไม่มีเรื่องอะไรค่ะ นอกจากขอเงิน พอไม่ได้ก็ทำนิสัยไม่ดีค่ะ ไม่ชอบทำงาน น่าเบื่อ เหมือนพวกเขาเห็นแก่ตัวมากสนใจแต่เรื่องตัวเอง ความต้องการของตัวเอง บางทีก็อยากทิ้งทุกอย่างไปอยู่คนเดียวแบบสงบๆค่ะ
    … เหมือนชีวิตสู้อยู่คนเดียว สงสารแต่แม่
    ชีวิตนี้รักแม่คนเดียว สู้เพื่อแม่ต่อไป
    ต้องเข้มแข็ง และรักตัวเองให้มาก จะได้มีแรงดูแลแม่

2. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    251
    ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่ ผู้รู้ นะครับ _/\_ ผมเป็นเพียงแค่ กัลยาณมิตรธรรมดา คนหนึ่งที่พอจะมีความรู้อยู่บ้างในทางธรรมะ และ รักษาศีลอย่างเคร่งครัด สวดมนต์ไหว้พระเป็นประจำและปฏิบัติธรรมตามสมควรครับ (^ ^) ทั้งหมดนี้เป็นแค่เพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ... ขอให้คุณ @ubon2555 ลองพิจารณาอ่านอย่างช้าๆอย่างพินิจพิเคราะห์นะครับ _/\_

ผมขอตอบแบบพลีชีพว่า “มารไม่มี… บารมีไม่เกิด” ครับ… อยากให้คุณ @ubon2555 พิจารณาและจำไว้เสมอครับว่าเจ้ากรรมนายเวรที่จองล้างจองผลาญและผูกใจเจ็บกับเรามากที่สุดโดยมากมักจะมาเกิดเป็นบุคคลใกล้ตัวกับเรา… คนที่ใกล้ชิดกับเรามากที่สุด หรือ คนที่เรารักมากที่สุด หรือ คนที่รักเรามากที่สุด … ถามว่าเพราะอะไร? เพราะไม่ว่าจะอย่างไร… เราก็หนีไปไหนไม่ได้ครับ… จะอย่างไรเราก็ต้องเจอครับ (^_^) และก็ยังทำให้เรามี “ทุกข์” มากที่สุดด้วยครับ… สู้ต่อไปนะครับ … ทุกข์คือสิ่งที่ควรกำหนดรอบรู้และยอมรับมัน… “ทุกข์” เป็นหนึ่งใน อริยสัจ 4 ประการครับ… จำไว้ว่า ถ้าไม่เห็น “ทุกข์” ก็ไม่เห็น “ธรรม” ครับ ผู้ใดเห็น “ธรรม” ผู้นั้นเห็น “ตถาคต” คำตรัสของพระพุทธองค์ประโยคนี้เป็นความจริงแท้อย่างแน่นอนครับ _/|\_

พ่อ กับ พี่ชาย ไม่อยากจะเอ่ย ทำตัวน่าเบื่อมาก เห็นหน้าแล้วปวดหัว วันๆไม่มีเรื่องอะไรค่ะ นอกจากขอเงิน พอไม่ได้ก็ทำนิสัยไม่ดีค่ะ ไม่ชอบทำงาน น่าเบื่อ เหมือนพวกเขาเห็นแก่ตัวมากสนใจแต่เรื่องตัวเอง ความต้องการของตัวเองเขาเป็นเจ้ากรรมนายเวร นอกจากการยอมรับชะตากรรมเช่นนี้ เราจะยังแก้ไขอะไรได้อีกไหม สมมตินะครับ… สมมติว่า… หากว่าเราจะอุทิศผลบุญส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรของเรา ที่กำลังมาทวงหนี้กรรมกับเราในขณะนี้ ให้ได้ผลที่สุด เราก็ควรจะอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรที่กำลังจะมาทวงหนี้กรรมจากเราก่อนซึ่งในกรณีนี้ก็คือ คุณพ่อ กับ พี่ชาย ของคุณ @ubon2555 ที่กำลังทำให้คุณ @ubon2555 ทุกข์ใจมากๆอยู่ในขณะนี้… อยากให้คุณ @ubon2555 ลองหมั่นอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรแบบเฉพาะเจาะจงลงไปโดยใช้คำอุทิศประมาณนี้ครับ ตัวอย่างเช่น สมมติว่าหลังจากการสวดมนต์ภาวนาเสร็จแล้ว "ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญกุศลจากการสวดมนต์ภาวนานี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรที่กำลังมาทวงหนี้กรรมกับข้าพเจ้าในขณะนี้ และ ที่กำลังจะเข้ามาทวงหนี้กรรมกับข้าพเจ้า ที่ข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินท่านไว้ ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ ท่านจะอยู่ภพใดหรือภูมิใดก็ตาม ขอให้ท่านทั้งหลายเหล่านั้นจงได้รับผลบุญส่วนกุศลนี้โดยทั่วกัน และ เมื่อท่านทั้งหลายเหล่านั้นได้รับผลบุญส่วนกุศลนี้แล้วขอได้โปรดโมทนาบุญ แล้วจงโปรดอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ด้วยอำนาจบุญนี้ด้วยเทอญ"

ทั้งหมดนี้นั้นเป็นแค่เพียงความคิดเห็นส่วนตัวของ กัลยาณมิตรธรรมดาๆ คนหนึ่งที่ไม่ใช่ ผู้รู้ นะครับ… ผมเป็นเพียงแค่ กัลยาณมิตรธรรมดาๆ คนหนึ่งที่พอจะมีความรู้อยู่บ้างในทางธรรมะครับ (^__^) ขอให้คุณ @ubon2555 ลองพิจารณาอ่านอย่างพินิจพิเคราะห์นะครับ _/|\_

ฝากข้อคิดทิ้งท้ายไว้นิดนึงนะครับว่า เวลาที่เรามี ปัญหา หรือ ความทุกข์ หนักๆสิ่งสำคัญที่สุดที่เราควรจะต้องมีคือ สติ ครับ… จงตั้ง สติ พิจารณาทบทวน ปัญหา หรือ ความทุกข์ ของเราให้ดีๆครับ อย่าได้หลงเชื่ออะไรง่ายๆครับ แม้กระทั่งความคิดเห็นของผมในโพสต์นี้ก็ตามครับ (^ ^) ฝากไว้ให้คุณ @ubon2555 ได้พิจารณานะครับ _/\_ เข้มแข็งและอดทน… สู้มี สติ และ อดทน เพื่อคุณแม่และตัวคุณ @ubon2555 เองนะครับ… บุญรักษาครับ _/|\_

3. ubon2555

4. ubon2555

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ