เปรต.....ที่เกิดจากการลืมคืนของวัดที่ยืมมา

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ชัยมงคลรัศมี, 25 ตุลาคม 2007.

1. ชัยมงคลรัศมี

ชัยมงคลรัศมี เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่านี้เป็นเรื่องที่2 พอได้ตั้งกระทู้แรกไปแล้วเรื่องมันก็ไหลมาเรื่อยๆๆ
    เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เกิดกับแฟนผม
    ผมกับแฟนปฏิบัติธรรมกันโดยอยู่กันฉันเพื่อน ไม่ได้มีเรื่องทางเพศมาเกี่ยว
    วันหนึ่งแฟนผมนั่งสมาธิ อยู่ๆๆๆแฟนผมก็เห็นในนิมิต ว่ามีเปรตมาขอบุญ โดยเปรตได้เล่า เขาเป็นครูสอนหนังสือที่โรงเรียนข้างๆๆๆวัดที่อ.หางดง เชียงใหม่ ชื่อวัด.....(ลืมชื่อวัดไปแล้วครับขอโทษด้วยเรื่องมันหลายปีแล้ว)
    แล้วเขาเป็นมัคทายกของวัดที่อยู่ติดกับโรงเรียน เขาบอกว่าได้ยืมเสียมจากวัดมา1อัน แต่ยังไม่ได้คืน ก็เกิดอุบัติเหตุตายเสียก่อนโดยตายมาได้5ปีแล้วตายอยู่หน้าหมู่บ้านที่ผมอาศัยอยู่ พอดีเขาใกล้ที่จะหมดกรรมเลยมาขอให้แฟนผมช่วยถวายสังฆทานกับพระพุทธรูป ให้เขาหน่อยจะทำให้เขาหมดกรรมเร็วขึ้นและช่วย เอาเสียมไปคืนวัดให้ด้วยพอบอกเล่าเสร็จเขาก็ไป(ได้บอกชื่อไว้ด้วย แต่จำไม่ได้โทษที) แล้วแฟนผมก็เอาความมาบอกกับผม ผมก็เลยบอกว่าในเมื่อมีชื่อโรงเรียนและวัด ไว้วันหยุดไปเช็คดูก่อน แลวผมก็ไปเช็คดูตามนั้นเพราะผมอยู้เชียงใหม่ ไปถามได้ พอไปสอบถามก็รู้ว่ามีคนชื่อนี้จริงๆๆและวัดนี้ก็มีจริง แต่เรื่องยืมเสียมวัดมาเจ้าอาวาสและพระในวัดไม่มีใครรู้เรื่อง(คาดว่าแอบหยิบมาเองโดยไม่บอกเจ้าอาวาสด้วย)

พอรู้ว่าจริงๆๆ มีตัวตนจริงๆๆ ผมก็เลยไปถวายสังฆทานกับพระพุทธรูปให้กับหลวงปู่ขัน และเอาเสียมมาคืนวัดแทนอันที่เขายืมไป และแถมสังฆทานกับพระให้อีก1ชุด
    พอชุดที่2 เทวดาท่านหนึ่งได้มาเข้าในจิตแฟนผมบอกว่า เขาพ้นกรรมตั้งแต่สังฆทานชุดแรกแล้ว ขอขอบคุณผมกับแฟนที่ช่วยเขาให้พ้นกรรมตรงนี้
    พอผมกลับบ้านมาก็ทำสมาธิ ถามพระภูมิเจ้าที่ว่า ทำไมปล่อยให้เปรตตนนี้เข้าบ้านมาได้ พระภูมิท่านตอบกลับมาว่าเพราะท่านสงสารเปรตตนนี้และเห็นว่าเขามาดีมาขอบุญซึ่งพวกผมสามารถช่วยได้ท่านถึงปล่อยให้เขามา.........จบแล้วคราบ

แล้วคุณละยืมของวัดมาบ้างไหม...(b-no) อย่าประมาทนะ รีบไปคืนซะ(b-evil) (b-evil)

2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องชำระหนี้สงฆ์ไว้บ่อยๆ
    กันพลาด

3. kitokung

kitokung Active Member

หมั่นทำบุญบ่อยๆ ก็ดีครับ

4. ลูกสาวพระอินทร์

ลูกสาวพระอินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ขอบคุณค่ะสำหรับการบอกเล่าที่มีประโยชน์หนูจะจำคำที่เล่าให้ฟังว่าจะไม่หยิบหรือขโมยของใครโดยเฉพาะของสงฆ์ แต่แม่หนูจะสอนให้ชำระหนี้สงฆ์และขอขมาพระบ่อยๆค่ะ

5. แม่มดสีเขียว

แม่มดสีเขียว Active Member

น่าสงสารเค้านะคะ

แต่ก็ดีที่คุณและแฟนมาช่วย

c(-/\-)o ขอให้เจริญๆนะคะ

6. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    จากหนังสือ "คู่มือบุญ"...
    พวกเราบางคนเคยหยิบฉวยสิ่งของที่เป็นสมบัติของวัดหรือของสงฆ์ เช่น ก้อนหิน ก้อนดิน ผลไม้ ดอกไม้ ใบไม้ หรือบางทีทรายติดรองเท้าเรากลับออกจากวัด ฯลฯ แล้วเราเองก็ไม่ได้ทำบุญ บางทีเหตุการณ์เช่นนี้อาจจะเกิดขึ้นตอนเราเป็นเด็กๆ ชอบซุกซนบ้าง เป็นต้น ทางวัดและพระสงฆ์นั้นไม่มีเงินเดือน และไม่มีรายได้ใดๆทั้งสิ้น เงินที่ได้มาก็คือเงินที่พุทธศาสนิกชนและญาติโยมต่างๆไปร่วมทำบุญทั้งสิ้น ฉะนั้น ในบางรั้งเราเข้าวัด และบางทีไปใช้ธูปเทียนวัดบ้างเพื่อจุดธูปไหว้พระ อาจจะดื่มน้ำมนต์และอาศัยไฟฟ้าของทางวัด เช่น พัดลม เป็นต้น แล้วลืมทำบุญ ฉะนั้นจะทำให้เราเป็นหนี้สงฆ์ทันทีโดยไม่รู้ตัว
    ดังนั้น เพื่อไม่ให้ต้องติดหนี้สงฆ์ไปถึงภพชาติหน้า ซึ่งเราเองก็ไม่ทราบว่าจะไปเกิดที่ภพใดเกิดที่ใด และจะมีโอกาสได้พบพระพุทธศาสนาหรือไม่ ฉะนั้น เพื่อเป็นการไม่ประมาท จึงควรถือโอกาสชำระหนี้สงฆ์ตั้งแต่วันนี้ทันทีที่มีโอกาสไปวัด เมื่อได้ไปทำบุญที่วัดใด คอยสังเกตตู้ที่ทางวัดเขาตั้งใจให้เราใส่เงินทำบุญเพื่อชำระหนี้สงฆ์ จะได้ไม่ติดค้างไปภพหน้าต่อไป โมทนา...

7. วังพญา

วังพญา เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    การชำระหนี้สงฆ์ นี่ มิจำเป็นต้องไปวัดที่เราเคยไปเที่ยวเคยไปฟังธรรม ใช่มั๊ย เอาเงินใส่ซอง จ่าหน้าว่าซอง ชำระหนี้สงฆ์ แล้วเอาไปถวายวัดใกล้บ้าน ก็ได้เหมือนกันใช่มั๊ย ไปวัดมาหลายๆที่ ตั้งแต่เด็ก จำบ่อได้แล้ว ว่าที่ไหนบ้าง :d

8. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจำไม่ได้ ก็หยอดตู้ที่เขียนว่าชำระหนี้สงฆ์ที่ไหนก็ได้จ้ะ

9. phuttham

phuttham เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2007
    อย่าลืม
    หนี้กรรมที่เกิดจากธรรมชาติ เพราะธรรมชาตินั้นมีคุณมากต่อสรรพชีวิตซึ่งอย่ามองข้าม เพราะท่านให้เราใช้ แต่ก็รู้จักใช้ให้พอดี แต่ถ้าเราใช้อย่างไม่รู้คุณค่าเวลาที่ท่านจะมาเอาคืน ก็อย่าคิดว่าธรรมชาติลงโทษก็แล้วกัน

10. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    น่าสงสารเค้านะคะ ขนาดว่ายืมมา แต่โดนรถชนตายเสียก่อน เฮ้อ....