เปลี่ยนชื่อแล้วเหรอ???

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 12 พฤษภาคม 2015.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ข่าวจากเพื่อนพ้องในวงการพระ เขาว่าพระมือผีกุวังหน้า เปลี่ยนเป็นพระวังหลวงแล้ว แหมใกล้คุกเข้าไปทุกที น่าจะมีใครเล่นงานพวกนี้บ้างนะ อยากให้ลุงตู่เข้ามาดุมั่ง พวกพระเก๊มือผีพวกนี้จะได้หมดไป หรือน้อยลงก็ยังดี ไม่ได้เข้ามานาน อยากทราบว่าเรื่องมีด หรือดาบอะไรนั่นจบยังไง แหวนอะไรที่แพงๆจบหรือยังคดีความไปถึงไหน กินส่วนต่างพุงกางยังมีอยู่หรือเปล่าครับ คิดถึงท่านโปรเฟสเซอร์ผู้โด่งดังมากๆครับ
    รบกวนใครที่ทราบความเคลื่อนไหวของพระวังหลวงช่วยส่งข่าวด้วย จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในเวปนี้จะได้ไม่โดนหลอกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      78.1 KB
      เปิดดู:
      85
  2. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    มาจองคิวฟังข่าวด้วยคน ขอรับ พี่มันตรัย

3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระวังหน้าโดนกระทู้โน้นถล่มจนไปไม่ไหว หาหลักฐานมาคัดค้านไม่ได้
    เลยย้ายวังซึ่งกำลังจะเข้าใกล้คุกไปทุกทีแล้ว

4. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

เหนื่อยหน่อยนะครับ อาจารย์ พี่ฯ เพื่อนฯ ทุกท่าน

ถ้าไม่ไหวจริงฯ เรื่องนี้คงต้องมีจดหมายปิดผนึก ถึง อาตู่ แน่นอนครับ

มันหากิน อย่างอื่นไม่เป็นกันซะมังครับ พวกปาหี่พวกนี้...เลวชมัด

5. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องใช้จุด 44 มาจัดการกับพวกนี้จิงแล้วล่ะครับ ไม่มีทางอื่นอีกแล้วล่ะครับ แต่ลุงตู่จาได้ยินเสียงนกเสียงกามั๊ยน้า อิอิ.....

6. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007

รวมนิยายหลอกขายพระ

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%95%E0%B8%B5%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B9%88-%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%A7-%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%98%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%9E%E0%B8%99%E0%B8%A1.307843/
    -----------------------------------

เรื่องที่ 1
    ตอน กรุสมเด็จวัดพระแก้ว แตก

พ.ศ.๒๕๒๓ ก่อนครบรอบ ๒๐๐ ปีรัตนโกสินทร์พระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระบรมราชโองการแต่งตั้งให้สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาทรงเป็นประธานในการบูรณะพระบรมมหาราชวัง และ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม และ พิพิธภัณฑ์เพื่อจัดฉลองให้ยิ่งใหญ่ ปี ๒๕๒๕ จึงระดมช่างสิบหมู่จากจังหวัดนครศรีอยุธยา อ่างทองสุพรรณ กาญจนบุรี ราชบุรี และเพชรบุรีมาทำการรื้อและบูรณะสิ่งก่อสร้างที่ทรุดโทรมให้สวยงามเหมือนเดิม
    การจะบูรณะก็ต้องมีการรื้อถอนบางส่วนที่เสียทรวดทรงซึ่งเจดีย์สร้างมานานอาจจะเอนเอียงไป ก็ต้องปรับให้ตรง ก็ต้องรื้อเกือบทั้งหมดแล้วทำให้เหมือนเดิม เมื่อ รื้อ เจดีย์ทอง ก็พบเป็นโพรงลงไปข้างในโพรงนั้นเต็มไปด้วยพระเครื่องมากมาย
    ---------------------
    เรื่องที่ 1 จบลง เพราะ
    เจดีย์ทองวัดพระแก้วมรกต ไม่ได้เอนเอียง หรือ ถูกรื้อ
    -------------------------------------------------

เรื่องที่ 2
    ตอน สถาปนา(สร้าง)พระธาตุพนมขึ้นใหม่โดยสมเด็จโต

นิยายน้ำเน่า ตอน การก่อสร้างพระธาตุพนม องค์ใหม่ ในปี 2407-2408

เมื่อปี พ.ศ. 2407 วันพฤหัสบดีที่ 8 กันยายน พ.ศ. 2407 ตรงกับวันขึ้น 8 ค่ำ เดือน10 ปีชวด จุลศักราช 1226 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 4ได้ทรงโปรดเกล้าสถาปนาสมณศักดิ์พระเทพกวี ขึ้นเป็นสมเด็จพระราชาคณะ ที่สมเด็จพระพุฒาจารย์ กับได้ทรงรับสั่งมอบหมายท่านให้เป็นแม่กองไปบูรณะองค์พระธาตุพนมด้วย ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี พร้อมด้วยท่านเจ้าคุณธรรมทานาจารย์(เจ้าคุณแนบ) ท่านเจ้าคุณธรรมถาวร(เจ้าคุณช่วง)พร้อมด้วยพระปลัดโฮ้ จึงได้เดินทางไปตรวจสอบองค์พระธาตุพนม ในขณะนั้นชำรุดเสียหายมากน่าจะไม่สามารถทำการบูรณะซ่อมแซมได้ จำเป็นต้องสร้างพระธาตุพนมใหม่ทั้งองค์ ก็ควรที่จะได้สร้างพระเครื่อง พระบูชา บรรจุไว้ในเจดีย์องค์พระธาตุพนมด้วย เพื่อเป็นพุทธบุชา รัชกาลที่4 ทรงเห็นด้วยและโปรดให้ดำเนินการได้กับทรงมีรับสั่งให้สร้างให้แล้วเสร็จในปี พ.ศ. 2408

ฉะนั้น การสร้างพระเจดีย์องค์พระธาตุพนม การสร้างพระเครื่อง พระบูชา จำนวน 84,000 องค์ เพื่อนำไปบรรจุในองค์พระธาตุพนมจึงเริ่มขึ้นตั้งแต่ปี พ.ศ. 2407 เป็นต้นมา

ด้วยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่4 ได้กำหนดให้การก่อสร้างองค์พระธาตุพนมให้แล้วเสร็จภายในปี พ.ศ. 2408 การพิมพ์ พระเครื่อง พระบูชาจำนวน 84,000 องค์ จึงต้องช่วยกันพิมพ์ทั้งที่วัดระฆัง และที่วัดพระธาตุพนม ส่วนผสมในการสร้างพระนั้นเหมือนกันทั้งสองวัดจะแตกต่างกันอยู่บ้างก็ตรงที่ ใครจะนำส่วนผสมอะไรใส่ลงในครกแต่ละครั้งมากกว่ากันเท่านั้น ส่วนพระที่สร้างที่วัดระฆังนั้น ท่านเจ้าพระคุณธรรมทานาจารย์(เจ้าคุณแนบ) ท่านได้ลงรักปิดทองไว้ด้วย
    สำหรับการนำพระเครื่อง พระบูชา บรรจุลงในองค์พระเจดีย์นั้น เมื่อได้ทำการสร้างพระเจดีย์องค์พระธาตุพนมเสร็จเรียบร้อยแล้ว
    ได้จัดให้มีการสมโภช เฉลิมฉลององค์พระเจดีย์ที่สร้างขึ้นใหม่เป็นเวลา 7 วัน 7 คืน

------------

นิยาย กล่าวถึง มีการสร้างพระธาตุพนมองค์ใหม่แทนองค์เดิม(เพื่อที่จะได้บรรจุพระเครื่องเข้ากรุ) ในปี 2408 โดยอ้างว่า พระธาตุพนมองค์เดิมชำรุดเสียหายมาก จนไม่สามารถทำการซ่อมแซมได้
    ---------------

เรื่องที่ 2 จบลง เพราะ
    องค์พระธาตุพนม ไม่เคยล้มมาก่อนและไม่ได้รับการสถปนาใหม่ในรัชสมัยใดๆในสมัยกรุงรัตนโกสินทร์มาก่อนเลย และ ในประวัติศาสตร์ทางฝั่งไทย(สยาม)ไม่เคยเข้าไปบูรณะองค์พระธาตุพนมเลย จนกระทั่งองค์พระธาตุพนมล้มลงในวันที่ 11 สิงหาคม 2518 จึงได้มีการสถาปนาองค์พระธาตุขึ้นใหม่ ในรัชสมัยรัชกาลที่ 9 นี่เพียงเพื่อจะหลอกขายพระปลอม ถึงกับพากันแต่งนิยายบิดเบือนประวัติการสร้างและการบูรณะองค์พระธาตุพนมกันเลยทีเดียว ชาวนครพนมไม่พากันแห่มาประท้วงก็บุญโขแล้ว
    ------------------------------------------------------

เรื่องที่ 3
    ตอน ใช้รถขนพระเครื่องออกมาจากวัดพระแก้วมรกต

พระกรุวัดพระแก้ว กรุวังหน้า กรุกรมเจ้าท่ามีจริงครับ
    และมีหลายพิมพ์มากๆ เพราะว่าสร้างกันหลายวาระ ตั้งแต่รัชกาลที่ ๓, ๔ และ ๕ และเรื่อยมาจนถึง รัชกาลที่ ๗ ครับ

กรุวัดพระแก้วเป็นของวังหลวง กรุวังหน้าก็จะมีที่พระธาตุพนมจำลอง และในโบสถ์วังหน้า การสร้างพระมีหลากหลายพิมพ์มากๆ มีทั้งพระเนื้อผง เนื้อกระเบื้องกังใส เนื้อกระเบื้องสีเบญจรงค์ เนื้อโลหะต่างเช่นสัมฤทธิ์ชนิดต่างๆ เนื้อเงิน เนื้อทองคำ ย้ำนะครับเนื้อทองคำผมตามเก็บมาหลายองค์ ผมเคยเปิดร้านจิวเวอร์รี่ครับดูทองเป็น ดูพลอยเป็น เคยเข้าเครื่องมือวิเคราะห์ XRF ด้วยผลปรากฏว่ามีทองมากกว่า 95% ทุกองค์ที่ผมส่องดูว่าเป็นเนื้อทองคำ

บางองค์เป็นเนื้อเมฆพัตร์ บางองค์เป็นเนื้อเมฆสิทธิ์ บางองค์เป็นเนื้อเหล็กไหล พระพิมพ์หลวงปู่ใหญ่ผมมีเนื้อเมฆสิทธิ์ทุกพิมพ์ หายากมากๆเพราะที่เห็นส่วนใหญ่เป็นเนื้อกังใสผสมไม้กฤษณา คิดดูนะครับถ้าเป็นพระปลอมนักปลอมคนไหนจะลงทุนผสมไม้กฤษณาลงในเนื้อพระ เชื่อไหมครับพระผมเก็บมาจะ 20 ปีแล้วยังหอมอยู่เลย

พระปลอมมีครับแต่ดูง่ายผมเห็นทีท่าพระจันทร์มีวางขายเกลื่อนองค์ละ 20 บาท เป็นเนื้อเบญจศิริ แต่ดูง่ายครับ เพราะว่าใหม่มากและเนื้อไม่แกร่งเท่าของแท้

พระกรุวัดพระแก้วนั้นไม่ได้ขนมามากจากคนงานที่เข้าไปบูรณะหรอกครับ แต่ถูกขนมาจากทหารยศสูงที่คุมงานโดยรถครับ ขนออกมาเป็นคัดรถครับ ประมาณว่ามีถึง ๒ ล้านกว่าองค์ มีนายทหารท่านหนึ่งเอาไปปล่อยไม่นานหลังจากขนออกมาที่ราคาเหมาจ่าย 400,000 บาท (สมัยนั้นทองบาทละ 300 บาท) เมื่อประมาณปี 2523 ป้าคนที่ผมรู้จักแกขายที่ที่บ้านนอกเอามาซื้อเอาไว้ ป้าคนนี้คนเล่นพระกรุวัดพระแก้วรู้จัก แกเพิ่งเอาพระมาปล่อยเมื่อประมาณปี 2553 นี่เองหลังจากที่มีหนังสือจากปู่ ประถม อาจสาคร ออกมา ป้าคนนี้ยังมีชีวิตอยู่อายุ 70 กว่าแล้วป้าเคยพาผมไปบ้านแก โอ้โหตะลึงเลยพระเครื่องมีเป็นแสน พระบูชามีอีกเป็นพัน แบบว่างงว่าขนออกมาได้อย่างไร จะว่าปลอมก็ไม่ใช่เพราะว่างานฝีมือพระมันละเอียดมาก พระกรึ่งเนื้อทองคำหลายองค์แต่งแบบทีละองค์ทาครั่งแล้วปิดทองทับที่จีวร จีวรแกะดอกลายพิกุลทีละองค์ๆงานฝีมือสุดๆครับ คนทำพระปลอมไม่มีปัญญาทำแน่นอน และเป็นพระเนื้อทองคำด้วยครับ คิดดูคนทำพระปลอมจะเอาทองคำแท้ๆมาทำพระเหรอ ป้าแกยังเอารูปนายทหารคนที่ขนพระออกมาจากวัดมาให้ผมดูด้วย ผมทราบชื่อ ยศ และสังกัดครับ แต่ท่านเสียชีวิตไปแล้ว ผมไม่บอกรายละเอียดนายทหารก็แล้วกันเพราะว่ามันไม่ดี

ทราบมาว่าพระจากกรุวัดพระแก้วคนที่รับซื้อต่อจากนายทหารมีสองคนครับ อีกคนหนึ่งยังเก็บเอาไว้ไม่ปล่อยออกมามาก แต่ตอนนี้ท่านเสียชีวิตแล้วครับมีลูกหลานทยอยเอาออกมาปล่อยแล้วครับ ตอนนี้ผมรู้แล้วก็ตามเก็บเฉพาะพระที่ทำจากทองคำก่อน เพราะว่าลูกหลานดูพระไม่ออกว่าเป็นเนื้อทองคำนึกว่าเป็นเนื้อสัมฤทธิ์เพราะว่าส่วนใหญ่พระทองคำทาครั่งเอาไว้แล้วปิดทองทับ ผมขอเก็บก่อนเก็บหมดแล้วค่อยบอกเพื่อนๆให้เก็บทีหลังแล้วกัน

พระที่สร้างแล้วบรรจุกรุวัดพระแก้วมีหลายวาระมากโดยเฉพาะสมัยรัชกาลที่ 5 องค์ท่านสร้างพระบ่อยและมาก สร้างเหรียญต่างๆ สร้างหลายๆสิ่งหลายๆอย่างตามแบบยุโรปทำให้ประเทศเจริญทัดเทียมชาติที่เจริญแล้ว พระที่ท่านสร้างเมื่อแจกพระบรมวงค์ศานุวงค์ ข้าราชบริพารแล้วที่เหลือก็บรรจุกรุหมด และพระพิมพ์วังหน้าเมื่อคราวที่รื้อพระธาตุพนมจำลองก็นำพระพิมพ์เหล่านั้นไปบรรจุไว้ที่วัดพระแก้ว และคราวที่รื้ออาคารต่างๆที่วังหน้าเพื่อเปลี่ยนเป็นพิพิทธภัณฑ์สถานแห่งชาติและโรงละครแห่งชาติก็พบพระที่อยู่ตามเพดานหลังคามากมายก็นำไปบรรจที่วัดพระแก้วอีก
    ---------------

เอาเป็นว่าเรื่องราคาพระได้มาราคาเท่าไรนั้นผมตอบให้รวมๆนะครับ
    บางคนสงสัยว่าทำไมได้ราคาถูกจัง ที่ราคาถูกเพราะด้วยเหตุดังนี้ครับ

1. คนรับซื้อเหมาจากนายทหารที่ขนออกมาจากวัดพระแก้วได้พระมาเยอะมากตีเป็นหลักหลายแสนองค์ มีหลากหลายพิมพ์ หลายหลายเนื้อ แกบอกว่าแกไปขายที่นาได้มา 400,000 บาท แล้วเอาเงินไปรับซื้อไว้ทั้งหมด ดังนั้นตกเฉลี่ยๆต้นทุนองค์ละ 1 บาทถูกต้องไหม

2. พระทองคำส่วนใหญ่จะลงรักชาดแล้วปิดทองเอาไว้เช่นพระหล่อทรงพระประธานต่างๆ หรือลงครั่งแล้วปิดทองเอาไว้เหมือนอย่างพระกริ่งที่ผมเอามาโชว์ หรือบางองค์ที่มีทองผสมน้อยก็จะมีสนิมของโลหะอื่นขึ้นปกคลุมจนมองไม่ออกว่าเป็นทอง ส่วนองค์ที่มองภายนอกออกสีทองเลยคนขายก็นึกว่าเป็นแค่กะไหล่ทอง ดังนั้นคนขายจึงไม่รู้ว่าตนเองมีพระทองคำอยู่

3. คนขายพระตั้งราคาแบบขายไปเรื่อยๆคือขายตั้งแต่ราคาองค์ละ 20 บาท จนถึงแพงที่สุดองค์ละประมาณ 5,000 บาทซึ่งเป็นขนาดพระบูชา ผมเป็นคนสนิทของคนขายเวลาจะเอาพระสามารถไปเลือกได้ที่บ้านแก จึงเห็นพระเป็นท้องพระคลังมหาสมบัติ และเห็นรูปและประวัติต่างๆของนายทหารที่เอาพระจากกรุวัดพระแก้วออกมา

4. พระชัยวัฒน์องค์เล็กผมคัดๆซื้อออกมาแล้วโดยเฉพาะพิมพ์พิเศษที่หายาก เช่นทองคำทั้งองค์ หมุดทอง ก้นทอง ผมจะเอาพระมาประมาณครั้งละ 100,000 บาท ก็เก็บสะสมมา 20 กว่าปีแล้ว

----------------

เรื่องที่ 3 จบลง เพราะ
    บอกแต่มีการขนพระออกมาจากวัดพระแก้วมรกตโดยนายทหาร มากกว่า 2,000,000 กว่าองค์ เมื่อปี 2523 โดยไม่บอกว่าใช้รถอะไรขนออกมา พระ 2,000,000 องค์จะขนกันกี่เที่ยว กี่วัน ทำไมถึงขนผ่านด่านทหาร 2-3 ด่านออกมาได้ และบอกไม่ได้ว่า แตกกรุออกมาจากตรงไหน เจดีย์องค์ไหน อย่างไร เพราะหลักฐานจากนิยายหลอกขายพระเรื่องที่ 1 ค้ำคออยู่ว่า ไม่มีเจดีย์ล้มลงแม้แต่องค์เดียว จึงหาสถานที่พระแตกกรุออกมาไม่ได้ แต่งนิยายจึงหลีกหนีข้อมูลทางประวัติศาสตร์โดยไม่กล่าวถึงตำแหน่งที่พระเครื่องแตกกรุจากวัดพระแก้วมรกต
    ---------------------------------------------------------

แน่นอนว่า

จะมีนิยายหลอกขายพระ เรื่องที่ 4 ตามมาอีก
    ซึ่งแนวนิยายก็คงต้องหลีกหนีข้อมูลทางประวัติศาสตร์

-------------------------

ขอบคุณครับ

-------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2015
  7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ต้องปฏิรูป....

8. มันตรัย

หาเหตุผลที่แท้จริงมาหักล้างไม่ได้ สุดท้ายก็พ่ายแพ้แก่ความจริง แอบไปหากินหลอกเด็กกันต่อไป แล้วพวกลูกแก้วพญานาคยังมีอยู่หรือเปล่าครับ ผมไปหนองคายล่าสุดยังมีวางขายกันลึ่ม แต่ไม่มีคนซื้อตอนนี้พวกขบวนการขายหิน หันมาจับกลุ่มไฮโซบ้านๆโดยการขายหินนำโชค โลกนี้มีหินนำโชคจริง ก็ไม่ต้องทำมาหาแดร๊กกันแล้วครับพี่น้อง

9. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    (deejai)(deejai)(good)(good)

10. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    คนเรามันแปลก ที่มีให้บูชาพึ่งพุทธคุณได้ชัดเจนและเห็นกันได้ด้วยประสบการณ์ชัดๆ ไม่นำพาแสวงหาบูชาห้อยคอกัน กับไปหาในสิ่งที่ลวงโลก ลวงตา พวกจบสูงอ่ะตัวดี เอาความรู้(ที่ตนเองมีและรู้ไม่จริง)คงมีเพียงเครดิตใบกระดาษว่าจบ ป.เอกนะ มาใช้ในทางที่ผิด หลอกลวงประชาชน กันมานาน ผมจะไม่ให้ลูกเรียน ถึงด๊อกเตอร์แน่นอน เด่วมันเพี้ยน จบปริญญาตรี แล้วมาค้าขายพอแระครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2015
  11. มันตรัย

สมัยนี้ด๊อกเตอร์เสาร์-อาทิตย์เดือนนึงเรียนสองครั้ง)เยอะมากครับ คุณภาพไม่มี เพี้ยนก็เยอะครับ