เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่าน มาติดตามข้อมูลพี่หนุ่มเหมือนเดิมครับ

2. กาลนาน

กาลนาน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2011

สนใจองค์นี้ครับคุณหนุ่ม

ขอบคุณครับ
    กาลนาน

3. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ฝากให้ลองคิดกันดูครับ สำหรับบางคนที่ใช้แต่วิวาทะเปิดประเด็นคุยกันได้ทุกวัน ซึ่งโลกปัจจุบันมีคนกลุ่มหนึ่งชอบจังในการดูคนทะเลาะหรือถกเถียงกัน คนหลายคนชอบดูชาวบ้านทะเลาะกัน แต่พอถามถึงสาเหตุแท้จริงที่เขาทะเลาะกัน กลับบอกว่าไม่รู้เหมือนกัน วงสังคมไหนมีการนินทามีข้อพิพาท มักมีคนเข้าไปสุมหัวรวมกลุ่มและเฝ้าตามดู ขอเพียงได้เอียงหูฟังก็พอใจ อย่างน้อยขอได้ไปซุบซิบด้วยก็นึกว่านั่นเป็นเรื่องดี แต่หากมีคนในวงใหนให้ข้อมูลหรือเป็นหลักการ จะแลดูเฉยๆไม่เร้าใจ ไม่มุงดู ไม่สนใจ บางคนโต้แย้งแบบใช้เหตุผลหักล้างไม่ได้ ก็ใช้เสียงดังเข้าสู้ ใช้วิธีของโจร เช่นปลอมเฟสบุค ปลอมไลน์ เหตุที่บางเพจถูกจิกกัดโจมตีมาก เพราะเน้นให้ข้อมูล เน้นให้หลักฐาน เน้นให้แนวคิดวิเคราะห์ด้วยตนเองแบบมีหลักการให้เห็น คนที่มีวัยวุฒิและมีภูมิมากพอและรู้จักคิดจะมองออก ยกเว้นไว้แต่พวกโตแต่ตัว ซึ่งข้อเท็จจริงที่ถูกนำมาเปรียบเทียบและแสดงให้เห็นมากกว่ามุมมองเดิมๆแบบนี้ เป็นอันตรายต่อพวกที่ขายหรือดันพระปลอมมานาน

อยากถามว่าที่ว่าแท้หรือว่าปลอมนั้น มีหลักการแบบนี้ไหม
    1 ใช้หลักการใดในการพิจารณา ตามหลักวิชาการ
    2 ใช้หลักฐานใดในการพิสูจน์และรองรับด้วยเหตุผล
    3 ใช้พยานเอกสารหรือพยานวัตถุชิ้นใดในการเทียบเคียง

การดูเหรียญยังชี้หาตำหนิและดูรอยตัด ซึ่งหมายถึงการยอมรับตัวต้นแบบของแม่พิมพ์ที่ใช้สร้าง แต่พอเป็นเนื้อผงกลับไม่สนใจต้นแบบ คุณแปะ ปปช.แกคงอึดอัดกับพวกนี้เต็มที เลยใส่เสียหนึ่งกระบวนท่า

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2019
  4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    พระปรกโพธิ์องค์นี้ผมได้มาจากคนในพื้นที่ใกล้วัดบ้านแคนานมากกว่า25ปีแล้ว เมื่อก่อนก็เชื่อว่าปลอมตามคำบอกของเซียนรุ่นใหม่ ซึ่งผมเคยนำภาพลงและเขียนข้อความไว้ในเวปวัดเมื่อ 12-13 ปีก่อน และต่อมาก็ได้รับการชี้แนะจากคนยุคเก่าว่าพระลักษณะแบบนี้ถึงจะแท้ตามการสร้างยุคหลวงพ่อกวย ก็นำมาศึกษากับรุ่นพี่ๆรุ่นน้าๆที่สะสมมาก่อน และก็เคยเขียนบอกเล่าถึงการเปลี่ยนความคิดไว้เมื่อปีก่อนแล้ว องค์นี้เป็นพระพิมพ์ชัดเจนทั้งใบก้านกิ่งโพธิ์ ล่าสุดผ่านการตรวจสอบจากสมาคมพระเครื่องท่าพระจันท์ โดยคุณตี๋เหล้าเป็นผู้มาตรวจสอบด้วยตนเอง เคยมีน้องๆส่งภาพให้พี่แปะ ปปช.ช่วยดู พี่เขาก็ยังบอกว่าแบบนี้ผ่านและใช้ได้เลย ยังแคปหน้าจอที่มีการถาม การตอบไว้ด้วย

ประเด็นหลักคือ...มีกลุ่มคนพยายามจะไม่ยอมให้พระปรกโพธิ์ที่พิมพ์คมชัดเป็นพระแท้ หากพิมพ์ไม่เหมือนแบบที่เขาขายกัน ซึ่งมีครอบครองกันเพียงกลุ่มเดียวจะต้องเป็นของปลอมทั้งหมด วันที่พระปรกโพธ์ชัดได้รับใบเซอร์จากท่าพระจันทร์ก็ยังมีคนออกมาบอกว่าใบรับรองปลอม ก็สามารถเข้าไปตรวจสอบเลขใบรับรอง กับทางเวปสนามพระท่าพระจันทร์ได้ไม่ยาก รวมทั้งพระแหวกม่านลงกรุ พระแหวกม่านทรงเจดีย์ สมเด็จหลังรูปแบบฐานเหลี่ยมคมชัด พระแหวกม่านพิมพ์ต้อ ที่ล้วนได้รับการยอมรับว่าแท้ตามมาตรฐานของสนามพระยุคเก่า และมีมาตรฐานเป็นที่ยอมรับของเซียนมืออาชีพระดับประเทศ

เมื่อทางสนามพระมาตรฐานหลักที่เกิดก่อนห้างพันทิพย์ออกหลักฐานแบบนี้ออกมา ย่อมทำให้เกิดมุมมองของคนที่นำมาขบคิดได้ด้วยตนเอง ส่วนการตัดสินใจจะเช่าหาก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของเงินที่ย่อมคิดได้เอง พระแท้ต้องไม่ใช่มีกับคนกลุ่มเดียว เพราะคนในยุคหลวงพ่อกวยที่ไปมาหาสู่ท่านที่วัดบ้านแค มีหลายจังหวัด มีหลายกลุ่มมากๆ

5. หนุ่มเมืองแกลง

1
    พระแหวกม่านลอยน้ำของผมองค์นี้ก็ถือว่าเป็นของแปลกตาและพบเจอได้น้อย ผมเห็นมีคนร่อนรูปพระองค์นี้พร้อมโจมตีว่าปลอม เพียงเพราะไม่เหมือนของที่เขามี ทั้งๆที่เป็นพระที่พิมพ์ชัดเจนดูง่าย และเหมือนองค์ดาราในหนังสือยุคแรกของหลวงพ่อกวย แม้คนรุ่นเก่าทั้งขุนทัพ หรือคุณเชิดศักดิ์ก็เห็นและยอมรับมาก่อนแล้ว ดูแล้วคิดกันเอาเองครับสำหรับคุณภาพของคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2019
  6. Super99

Super99 วิรุจัมบัง

ขอสอบถาม เอาส่วนไหนคิดว่าหลวงพ่อกวยหยุดสร้างปี2515 มีเหตุอะไร ฟังเขามา ฟังศิษย์พี่มาแค่นั้นหรอ
    เอาความจริงคุยครับ ท่านอ.สำรวย ปั่นสน อดียเจ้าอววาสวัดโฆสิตารามคนที่7ต่อจากหลวงพ่อกวย ทางทีมงานลูกหลานมีโอกาศบันทึกภาพและเสียง ก่อนมารับเป็นเจ้าอาวาสหลังเป็นเจ้าอาวาส ขอเล่าประเด็นคุณบอกปรกโพธิ์หลังปี2515หยุดสร้าง ตอบเลย ไม่จริง เพราะหลวงพ่อกวยท่านต้องสร้างโบส์ต้องสร้างวัตถุมงคล เริ่มขุดหลุดสร้างโบส์ในปี 2518 ชาวบ้านช่วยขุด ส่วนพระเณรคนที่หลวงพ่อกวยเรียกใช้ก็ไปบดผงบดว่าน เตียมผงทำพระให้หลวงพ่อกวย หนึ่งในนั้นคือลุงครูละออเสื้อฟ้า บอกเพราะมาเป็นกรรมวัดแล้ว และพระเณร อ.สำรวย ท่านก็ช่วยบดผงให้หลวงกวย เตรียมทำพระ แค่ข้อมูลบางส่วน ไอ้พวกเก็บวัตถุมงคล ชอบว่าคนใกล้ชิดไม่ดีต่างๆนานๆเคยคุยกับบท่านไหม ท่านยังมีชีวิตอยู่ ดูกันยาวๆของดีๆทีอีกเยอะ สร้างโบส์ต้องใช้เงินเท่าไหร่ ที่แน่ๆปี พ.ศ.2521 งานฝั่งลูกนิมิต ได้เงินล้านกว่าบาท ธนาคารกสิกรไทยมารับเงินที่วัด คิดง่ายๆต้องเตรียมวัตถุมงคลเท่าไหร่ เรื่องพระพิมพ์ปกโำฝพธิ์เก้าใบมีการสร้างมากแล้วเหลือมาก อย่าลืมสมัยนั่นชอบเหรียญเพราะคล้องง่าย พระปกโพธิ์และหลังรูปมีขนาดใหญ่ เหลือจากจำหน่ายก็เก็บไว้อย่างดี เหลือเยอะ พระออกบูชาราคาไม่แพง 20-200 บาท
    แพงหน่อยก็พระบูชา อย่ามัาวข้อมูลเพื่อ ลดความน่าเชื่อถือ เรากลุ่มลูกหลาน ยินดีให้ข้อมูล ตอบได้เลยปรกโพธิ์เก้าใบมีสร้างมากในปี 2518-2519ความจริงคือความจริงมูลเหตุในการสร้างมี เรายังบันทึกคนที่สำคัญไว้อีกมาก สบายนะครับ อย่าไปมั่วกับคนตีกรอบ ไม่เคยช่วยอะไรวัดเลยซักนิด

7. ครุฑา

ครุฑา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาไม่กี่วันร้อนแรงกันจริงๆ ผมก็เคารพหลวงพ่อกวยมานานก็อยากให้ความจริงปรากฏ เพราะผลประโยชน์เป็นแสนเป็นล้านบาทของคนที่อ้างว่าลูกศิษย์หลานศิษย์ สายตรงบ้างคดบ้าง เข้ามาทำลายเกียรติคุณของหลวงพ่อของเรา คนที่ทำลายเกียรติคุณของหลวงพ่อ และไม่ให้ความจริงประจักษ์ออกมา ก็ขอให้หลวงพ่อลงโทษบุคคลเหล่านั้นได้รับผลกรรมโดยพลัน แต่คนที่เชิดชูเกียรติคุณของหลวงพ่อด้วยความบริสุทธิ์ใจและไม่มีผลประโยชน์แอบแฝงก็ขอให้หลวงพ่อช่วยให้เขาเจริญเอาๆ
    ผมเชื่อตำราของคุณจารัญ ปิ่นเกล้าเพราะเคยได้พบ พูดคุยและสะสมมาบ้างตั้งแต่หลวงพ่อเริ่มจะดังในส่วนกลาง ของก็มีดีบ้างหลายๆ อย่าง แกก็บอกในตอนนั้นว่าโพธิ์ 9 มีพิมพ์โพธิ์ชัด ส่วนกลางตอนนั้นเล่นแต่โพธิ์เคลื่อนตั้งแต่ต้นปี 30 เศษ ผมเคยเห็นที่แกได้มาเมื่อตอนต้นปี 30 เศษก็มีแต่โพธิ์ชัดผงน้ำมันทั้งนั้น แต่ไม่ได้มาเพราะคนเล่นแต่โพธิ์เคลื่อน ตอนนั้นเอก ด.ต. ก็ยังไปเอาพระคุณจารัญเลย แล้วไปทำหนังสือเล่มดำ ผมไปซื้อหนังสือมาคุณจารัญก็บอก เอก ไปเอาพระจากแกไปทำหนังสือหลวงพ่อเล่มใหญ่ ตอนหลังคนเลิกสะสมพระผงหลวงพ่อก็เพราะความไม่ชัดเจนของสายตรง แต่ละคนก็มีชนักทั้งนั้น ด้วยผลประโยชน์หลายส่วน ทำให้ความจริงไม่เคยปรากฏเพราะทุกคนตั้งการ์ดกลัวต้องคืนของเป็นแสนๆ บาท ผมก็เป็นคนหนึ่งที่อยากให้ความจริงปรากฏเพื่อเชิดชูหลวงพ่อ เอาเป็นว่าพระจากใคร มีหลักฐานของคนได้รับมาจากใครที่ยืนยันว่าเป็นพระสมัยหลวงพ่อก็ให้ยืนยันมาเป็นลายลักษณ์อักษร มีรูปถ่ายเหมือนประกาศนียบัตรมากำกับ ว่าพระองค์นี้จากใคร เรื่องนี้จะเชิดชูหลวงพ่อมากกว่า ใครทำร้ายหลวงพ่อไม่ว่าเป็นลูกศิษย์ประเภทไหนหลอกลวงลูกศิษย์หลวงพ่อด้วยกันเองอย่างไร ขอหลวงพ่อลงโทษบุคคลเหล่านั้นให้ประสบเคราะห์กรรมสาสมกับความผิดของเขาด้วยเถิด

8. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ลองชมพระปรกโพธิ์เก้าใบเนื้อน้ำมันแห้งๆองค์นี้ครับ เป็นของเดิมท่านสารวัตรละอองที่หลวงพ่อกวยจารกำกับให้พิเศษเพื่อให้ใช้บูชา (ไม่แอบอ้างแน่นอน) ลองพิจารณาลายเส้นของอักษรด้านหลังว่าใช่ลายมือของหลวงพ่อกวยไหม เพราะผมส่งให้ผู้เชี่ยวชาญการพิสูจน์หลักฐานช่วยตรวจสอบก็บอกว่าใช่ ให้นักสะสมรุ่นเก่าๆช่วยดูก็บอกว่าใช่ลายมือหลวงพ่อแน่นอน ลองหารูปแบบลายมือของท่านมาเทียบดูครับ เป็นกรณีศึกษาด้วยกันซึ่งจะเป็นองค์ความรู้ของตนเอง มีน้อยองค์ทีี่ท่านจะจารเป็นภาษาไทยล้วนๆ เมื่อลายมือแท้ พระองค์นี้ก็ต้องแท้ทันยุคของท่านและผ่านมือท่านมาก่อน แล้วลองพิจารณาลักษณะขององค์พระ ดูความคมชัด เน้นพิจารณาดูด้วยหลักการแบบคนมีความคิดเป็นของตนเอง และใช้หลักวิชาการมาเทียบเคียงในการวิเคราะห์สำหรับองค์อื่นๆ

พระองค์นี้...เดิมทีไม่เคยคิดจะแบ่งออกเลย แต่ถึงคราวอยากลองวัดศรัทธาและความเชื่อมั่นของคนที่เข้าใจความพิเศษ และมองเห็นคุณค่าของพระดีที่หายากจริงๆ ผมกำหนดราคาไว้แพงเพราะไม่อยากขายออกให้ใคร แต่ถ้าใครใจถึงและเชื่อใจผม 300,000.บาทไทย..มารับไปบูชาได้เลยครับ " มีเงิน มีทอง ร่มเย็น เป็นสุข สมหวัง "

spk6395 จองบูชาแล้ว
    1. ปรกโพธิ์ หลังจาร (2)-2.jpg
    1. ปรกโพธิ์ หลังจาร (1)-2.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2019
  9. spk6395

spk6395 สมาชิก

พระสมเด็จปรกโพธิ์องค์นี้ผมขออนุญาติบูชาครับ

10. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยืนยันการรับจอง พระปรกโพธิ์เก้าใบหลังจารกำกับของ ลพ.กวยไว้แล้วครับ ยินดีด้วยครับ มีคนสนใจพระราคาแพงองค์นี้มากกว่า2ราย ลืมบอกอีกสักนิด พระของท่านดีนัก ดีแท้ดีว่า กันได้ทุกอย่าง ยกเว้นหมาเห่า ขอบคุณจ๊าดนัก

11. หนุ่มเมืองแกลง

1
    http://www.prokpo9.com/
    เวปแนะนำ ของคนสนใจวัตถุมงคล หลวงพ่อกวย

https://www.facebook.com/groups/2194203027480167/
    เพจเล็กๆ ที่ให้ความรู้เรื่องพระหลวงพ่อกวย ลองไปร่วมเข้ากลุ่มกันครับ
    มีกิจกรรมน่าสนใจ ทั้งแจกพระฟรี แจกเงินสดให้กับสมาชิกทุกเดือน
    จะมีประกวดเรื่องสั้น ประสบการณ์จากบารมี ลพ.กวย ในกลางเดือนนี้

ท่านพุทธทาส สอนไว้ จำได้ดี
    ว่าถ้ามี หมาเห่า อย่าเห่าหมา
    ถ้าข่มใจ ไม่ไหว เห่าออกมา
    เท่ากับว่า เพิ่มหมา อีกหนึ่งตัว

หมามันเห่า เพราะว่า อิจฉาดอก
    ดูให้ออก จะได้ ไม่เวียนหัว
    เห็นหมาเห่า อย่าได้ ตกใจกลัว
    หมาชั่วชั่ว เห่าได้ ให้เห่าไป

หมามันเห่า เพราะหมา มันหวงก้าง
    มันทำวาง อำนาจ บาตรใหญ่
    มันอยากเห่า ให้มันเห่า ให้พอใจ
    ปล่อยมันไป เหนื่อยเข้า หยุดเห่าเอง

โบราณว่า หมาเห่า นั้นไม่กัด
    มันถนัด แต่ทำ ท่าข่มเหง
    ทำข่มขู่ เฉกเช่น เป็นนักเลง
    ทำอวดเบ่ง วางท่า น่ารำคาญ

คนปากหมา ด่าว่า นินทาเรา
    ปล่อยเขา เราอย่า ไปว่าขาน
    เขานินทา ด่าว่า ได้ไม่นาน
    เดี๋ยวก็พาน เหนื่อยล้า ล่าไปเอง

ท่านพุทธทาส สอนไว้ จำให้ดี
    ว่าเรานี้ ต้องไม่ ไปโฉงเฉง
    ถ้าแม้นเรา เห่าท้า หมานักเลง
    แล้วเราเอง นั่นแหละหนา หมาอีกตัว

12. spk6395

spk6395 สมาชิก

ขออนุญาตินิดนึงครับก่อนอื่นขอขอบคุณที่เป็นห่วงในการบูชาพระองค์นี้ครับ แต่ก่อนที่จะตัดสินใจบูชา ผมได้ส่งภาพพระชุดนี้ไปให้ท่านผู้รู้ที่เคารพและมีคุณวุฒิได้ทำการตรวจสอบแล้ว จึงตัดสินใจขอบูชาพระองค์นีครับ ดังนั้นไม่มีใครถูกหลอกครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

13. หน้ากาก

หน้ากาก บุคคลทั่วไป

"พระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ" ด้านหน้ามีบล็อคเดียวเท่านั้น นอกจากนี้เก๊หมด จบข่าว สั้นๆได้ใจความ ชัดเจนที่สุดมานานมากแล้ว ที่บอกมีบล็อคโน่นนี่นั่นอื่นๆ อย่าเชื่อเลยนิทานหลอกเด็กทั้งนั้นครับ
    FB_IMG_1562489676103.jpg ตามลิ้งค์
    http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=3393.0

รูปเทียบที่ผมลงให้ดู พระแท้กับพระเก๊คนละพิมพ์กันแน่นอน ยิ่งถ้าคนเล่นและศึกษาพระผงของหลวงพ่อ จะทราบถึงธรรมชาติของเนื้อหาพระผงของท่าน เนื้อหาจะมีเสน่ห์มาก เนื้อมีไม่กี่โซนหรอกครับ ใครว่าพระผงเล่นยาก ผมว่าถ้าศึกษา แล้วเห็นพระแท้บ่อยๆ เล่นไม่ยากครับฟันธง

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    https://www.facebook.com/groups/361560700964789/

เพจข้อมูลเพื่อการศึกษา จากผู้ที่เคยบวชอยู่กับหลวงพ่อกวยนานปี
    มหาแก้วท่านนี้เป็นผู้อาวุโส ที่ยังจดจำเรื่องราวสมัยหลวงพ่อไว้มาก
    ลองเข้าไปหาข้อมูลจากคนเก่าๆดูครับ บางเรื่องหาอ่านที่ไหนไม่ได้

15. หน้ากาก

พอดีคุณลุงผมเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อยุคแรกๆ ลุงผมได้พระจากหลวงพ่อท่านไว้เยอะ สะสมเก็บไว้นานแล้ว เพิ่งเอาพระมาให้ผม1ถาดใหญ่ ลุงผมบอกว่าพระเหล่านี้รับมาจากมือหลวงพ่อล้าน% ตอนหลวงพ่อท่านสร้างพระ ลุงผมไปช่วยกดพระเหล่านี้กับหลวงพ่อเอง หลวงพ่อท่านจึงเมตตาลุงผมมาก ท่านเลยให้พระกับลุงผมไว้เยอะ ถ้าไม่แท้ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว

พระเหล่านี้ลุงผมเล่าให้ฟังว่า ได้ผสมเศษอุกาบาตจากนอกโลก พร้อมขนนกฟินิกส์ และผงจากภูเขาไฟมาดากัสก้า ยังไม่พอ ดินที่ผสม ยังต้องไปพลีมาจาก72ประเทศทั่วโลก ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ

เชื่อผมเถอะครับ ไอพิมพ์มาตรฐานทั้งหลายปัจจุบันนี้ ร้อยทั้งร้อยเก๊หมด ของผมนี่แท้แน่นอน ผมไม่ได้ขายนะครับ แต่ถ้าอนาคตอาจต้องสร้างบุญใหญ่ ค่อยมาแบ่งให้บูชานะครับ

** ปล.เชื่อผมมั้ยครับ ผมคนซื่อใส ใจบริสุทธิ์มากๆ (นิทานหมอเหล..ว) FB_IMG_1562641192647.jpg

16. หน้ากาก

ผมไม่ได้ล้อเล่นกับหลวงพ่อนะครับ ท่านคงจะทราบเจตนาผมดี แต่นิทานเหล่านี้ เกิดขึ้นในเพจและกลุ่มพระเก๊ และเว็บหลายๆเว็บของพระเก๊ทั้งหลาย เจตนาผมไม่อยากให้ศิษย์รุ่นใหม่ๆมาโดน ป่านนี้ร้อนตัวกันใหญ่แล้วมั้ง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2019
  17. krit_kasem

krit_kasem เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆ ผมเองก็เป็นสมาชิกเว็บพลังจิตมานานพอสมควร และได้บูชาพระเครื่องจากพี่หนุ่มเมืองแกลง ไปบ้างนะครับ ผมเองก็เชื่อและมั่นใจในพระเครื่องวัตถุมงคลจากพี่หนุ่มเมืองแกลง ว่าเป็นของแท้และแหล่งที่มาดีนะครับ จึงขอเป็นกำลังใจให้พี่หนุ่มนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2019
  18. motto_san

motto_san สมาชิก

สวัสดีครับทุกท่าน
    ผมก็อีกคนที่อยู่บ้านหลังนี่มานาน ร่วมบุญกันมาก็มาก ได้เรียนรู้เรื่องพระเครื่องก็มาก ส่วนตัวรู้สึกผูกพันธ์กับพี่หนุ่มเสมือนญาติผู้ใหญ่อีกคน ยังไรก็ขอให้กำลังใจพี่หนุ่มด้วยครับ ขอบคุณครับ

19. tel

tel เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอีกคนครับที่อยู่บ้านหลังนี้มานาน และได้บูชาพระกับพี่หนุ่ม ร่วมทำบุญกับพี่หนุ่มหลายครั้งหลายครา ขอเป็นกำลังใจ พระที่เคยบูชาไม่เคยมีปัญหาครับ คงเป็นกลุ่มผู้เสียผลประโยชน์ครับ สู้ๆครับพี่

20. sitprogpo

sitprogpo เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ถ้าท่านรู้สึกรำคาญ เราสามารถกดignore. ชื่อคนที่เราไม่ต้องการอ่านข้อความของเขาได้ ข้อความของเขาจะไม่ปรากฎให้เราเห็นอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2019