เพื่อการกุศล เปิดจองเหรียญรุ่นเปิดโลกเศรษฐีโชคลาภ "ลพ.สิริ" เพื่อร่วมซ่อมแซมโบสถ์วัดเสนาราม

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 22 กรกฎาคม 2014.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ใกล้ถึงวันงานอธิษฐานจิตคู่วาระสุดท้ายเข้ามาทุกทีแล้วค่ะ

วันที่ 7 กันยายนนี้ท่านใดสะดวกขอเรียนเชิญมาร่วมงานกันนะคะ

2. นพพร_หน่อย

นพพร_หน่อย เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณหนู
    ปัจจัยร่วมทําบุญ จองเหรียญหลวงพ่อสิริ ได้เรียนแจ้ง อาจารย์ จเรได้ทราบแล้ว
    จะไปให้ในวันงานครับ
    - แบบชุด 1 เบอร์ 88 ( นพพร )
    - แบบชุด 1 เบอร์ 168 ( สันดุษิต )
    - แบบแยก เนื้อฝาบาตร 12 เหรียญ
    เบอร์ No. 234,257,279,299,345,377,388,389,399,446,448,449
    รวม 12 เหรียญ
    - แบบแยก เนื่อตะกั่ว 8 เหรียญ
    เบอร์ NO. 234,279,299,345,399,446,448,449
    รวมเงิน 13,180 บาท
    แยกให้ด้วยครับ จะไปรับวันงาน

3. Noo Norway

รับทราบตามนั้นและจะดำเนินการให้ตามความประสงค์ค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณนพพรและทุกท่านที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

ปล.ทุกรายการถูกต้องหมด ยกเว้นรายการเนื้อทองฝาบาตร คุณนพพรได้แจ้งจองเบอร์ 259 ไว้นะคะ ไม่ใช่เบอร์ 257

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2014
  4. Noo Norway

เมื่อวานนี้น้อง Potae Samu ได้โอนปัจจัยค่าผ้าปั๊มรอยมือหลวงพ่อสิริ 500 บาทเรียบร้อยแล้ว แต่น้องเค้าขอสละสิทธิ์เพื่อมอบให้กับผู้ที่มาจองไม่ทันเพื่อต่อยอดบุญ หนูขอมอบสิทธิ์นี้ให้กับ "น้องฌานกร" ที่ได้แจ้งความประสงค์ลงชื่อสำรองไว้ทางหลังไมค์ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับน้อง Potae Samu นะคะ

5. Noo Norway

พี่ Prakaidao ได้แจ้งการโอนเงินจากนอร์เวย์เป็นค่าผ้าปั๊มรอยมือหลวงพ่อสิริ 1 ผืนมาทางเฟสบุ๊คค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่ Prakaidao นะคะ

6. Noo Norway

ความเป็นมาของ "ธงชาติ" กับ "หลวงพ่อสิริ สิริวัฒฑโน" จนกลายมาเป็นเอกลักษณ์คุณลักษณะพิเศษประจำตัวหลวงพ่อ

ถ่ายทอดตามที่ได้ฟังจากหลวงพ่อนะครับ ท่านเล่าให้ฟังดังนี้ เมื่อครั้งท่านบวชเป็นสามเณรอายุได้ 14 ปีที่วัดตาล ท่านชอบการปฏิบัตินั่งวิปปัสนาอยู่แต่ในห้องทั้งวันทั้งคืน จนคนรอบข้างมองว่าท่านเพี้ยนๆ มีติเตียน แต่ท่านก็วางเฉย จนกาลเวลาล่วงมาได้ระยะหนึ่งก็มีคนนำธงชาติมาให้ท่าน โดยผู้นั้นได้บอกท่านว่า "หลวงพ่อโอภาสี" ให้นำมาฝากท่านไว้เป็นเวลา 7 วัน โดยที่องค์ท่านก็ไม่ทราบความหมาย แต่ก็รับไว้ด้วยความเกรงในฤทธิ์เดชอำนาจของหลวงพ่อโอภาสี ซึ่งเป็นที่เลื่องลือในสมัยนั้นว่าเป็นอริยสงฆ์ผู้ทรงอภิญญามีฤทธิ์มาก ในธงชาตินั้นจารึกอักขระภาษาขอมอ่านแล้วได้เรื่องดังนี้ บรรยายถึงความเป็นมาในอดีตชาติของสมเด็จพระเจ้าหัวรัชกาลที่ 9 ว่าในสมัยหนึ่งพระเจ้าอยู่หัวและพระบรมราชินี ทั้งสององค์ทรงเกิดเป็นบุคคลธรรมดาสามัญชน ได้เคยถวายน้ำผึ้งกับพระปัจเจกพุทธเจ้า จนจึงเวลาวายชนม์จากชาตินั้นด้วยอานิสงค์ผลบุญที่ได้ทำบุญกับพระเจกพุทธเจ้าส่งผลให้พระองค์ได้จุติขึ้นเสวยทิพย์สมบัติพรหมโลกเสวยชาติเป็นท้าวโสรฬมหาพรหม เสวยชาติเป็นพรหมนานเท่าไหร่ประมาณมิได้ จึงได้จุติลงอีกครั้งมาเป็นพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว หลังจากหลวงพ่อพิจารณาได้ 7 วัน ผู้ที่นำธงมาถวายให้ท่านก็มาขอนำกลับคืนไป โดยที่หลวงพ่อเองก็ไม่เคยได้พบหลวงพ่อโอภาสี หลวงพ่อสิริท่านจึงนับถือในคุณธรรมของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมากๆ ท่านจึงมีความผูกพันกับธงชาติมาแต่ครั้งกระนั้น นับเป็นอริยสงฆ์ที่มีคุณลักษณะพิเศษเพียงรูปเดียวที่จะต้องมีธงชาติหรือตราสัญลักษณ์ ภปร. ประดับที่องค์ท่านเสมอ เพื่อเป็นการระลึกถึงคุณของชาติและเป็นเครื่องเตือนใจเตือนสติให้ศิษย์ของท่านทั้งหลายผู้หวังในความเจริญให้มีความรักชาติบ้านเมือง ตลอดทั้งสถาบัน ผู้ทรงคุณอเนกอนันต์ต่อปวงชนชาวไทย นับเป็นการปฎิบัติที่ดีงามและแสดงออกอย่างชัดเจนที่สุด โดยที่องค์ท่านมิสนใจว่าใครจะว่าอย่างไร นี่คือการสอนที่ดีที่สุด คือการกระทำให้ดูเป็นแบบอย่าง ดีกว่าสอนด้วยวาจาซึ่งสอนแล้วฟังทิ้งฟังทะลุหูซ้ายออกขวาได้ องค์ท่านปฏิบัติอย่างนี้มาเนิ่นนาน และองค์หลวงพ่อท่านยังเป็นดังสัตบุรุษมหาเถระยอดกตัญญูต่อคุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์ คุณของชาติ ศาสนา พระมหากษัติย์ อย่างสูงยากจะผู้ใดเทียบเท่า ท่านมีจริยวัตรงดงามไปทุกระเบียด ละเอียดจนหาที่จะละเอียดได้อย่างองค์ท่านได้อีกแล้ว สมเป็นพระทองคำดั่งที่ศิษย์ทั้งหลายขนานนาม หลวงพ่อจึงให้เคารพนับถือบูชาองค์หลวงพ่อโอภาสีมากๆตอลดทั้งพระอริยสงฆ์ทั่วๆไป อย่างสูงสุด ท่านเป็นพระเรียบง่าย พูดน้อย กระทำให้ดูเป็นส่วนมาก มีความสำรวม กริยามารยาทท่านงดงามมากๆ ระวังสำรวมในเรื่องอิทธิปาฎิหารมาก ดำรงมั่นในพระธรรมวินัยตลอดช่วงชีวิตแห่งสมณเพศแห่งองค์ท่านมิเคยด่างพร้อย ท่านไม่เคยว่าใครไม่ดุด่าใคร มีเมตตาธรรมสูงโปรดศิษย์ทั่วถึงเท่าเทียมกันเสมอกันทุกชั้น หากใครได้เคยพบจะสร้างความศรัทธาปสาทะขอเป็นศิษย์หลวงพ่อทุกคน หมดจดละเอียดงดงามสมหน่อเนื้อพระชินวรณ์ มีพรหมวิหารธรรมเป็นที่ตั้งอย่างเสมอต้นเสมอปลาย ปรากฏแก่สาธุชนมาโดยตลอด มีวาจาเป็นมงคล ไม่จำกัดว่ายากดีมีจน ท่านสงเคราะห์ให้เสมอเสมือนตลอดมาให้จนหมดสิ้น..ฯ อันความแห่งหลวงพ่อให้ลูกกล่าวถึงเห็นที 7 วันลูกจะอธิบายไม่หมด หากลูกถ่ายถอดเรื่องราวของหลวงพ่อผิดเพี้ยนไป ลูกกราบขอขมาอภัย องค์หลวงพ่อมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอขอบคุณน้อง Tik Promchot สำหรับรูปภาพและข้อมูลไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่หนู และขออนุโมทนาบุญกับคุณ Potae Samu ด้วยครับ

8. Noo Norway

ยินดีจร้า... โอนปัจจัยร่วมทำบุญได้ตามนี้นะน้องโต้ง

ชื่อบัญชี: ร.ท.กฤตพล เกิดผล
    ธนาคาร: ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์
    สาขา: บางกระบือ
    เลขที่บัญชี: 018-256584-5

9. Moon of Wanpan

Moon of Wanpan เป็นที่รู้จักกันดี

จองร่วมบุญ

เนื้อทองฝาบาตร 1 เหรียญ หมายเลข 319

เนื้อตะกั่ว 1 เหรียญ หมายเลข 319

10. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ Moon of Wanpan ที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

11. Noo Norway

น้อง Hikaru999 ได้แจ้งการโอนเงินค่าผ้าปั๊มรอยมือหลวงพ่อสิริ 1 ผืนมาทางเฟสบุ๊คค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับ
    น้อง Hikaru999 นะคะ

12. kajit

kajit เป็นที่รู้จักกันดี

โอนให้แล้วครับ

13. Noo Norway

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ kajit อีกครั้งนะคะ... สาธุ...

14. BOBO9393

BOBO9393 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญ ดังนี้
    เนื้อทองฝาบาตร 1 เหรียญ
    เนื้อตะกั่ว 1 เหรียญ หมายเลขอะไรก็ ได้ครับ

15. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ... หนูเลือเบอร์ 329 ให้ทั้ง 2 เนื้อเลย :cool:

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ BOBO9393 ที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2014
  16. BOBO9393

มีน้องที่ทำงานจะร่วมบุญ ด้วยครับ
    เนื้อทองฝาบาตร 1 เหรียญ หมายเลข 255 ถ้าไม่มีหมายเลขอะไรก็ได้ครับ

17. Noo Norway

ยังมีค่ะ... เดี๋ยวหนูจะอัพเดทให้เลยนะคะ :cool:

18. BOBO9393

โอนเงินร่วมทำบุญ แล้วครับ จำนวน 850 บาท
    (ร่วมทำบุญบูชาเหรียญ 3 เหรียญ และร่วมทำบุญชำระหนี้สงฆ์+ค่าส่ง)
    ที่อยู่จัดส่งแจ้งทาง PM ครับ ดิษย์ทรรศน์

19. Moon of Wanpan

Moon of Wanpan เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมทำบุญแล้ว จำนวน 600 บาท เวลา 10.43 น.

20. Noo Norway

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ Moon of Wanpan อีกครั้งนะคะ... สาธุ...