เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. ดาบไหว

ดาบไหว สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ อ่านกระทู้นี้แล้วได้ความรู้เยอะมากเลยครับ
    :cool:

2. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดกระทู้ใหม่แล้วนะครับ....

3. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ดันแหล่งรวมความรู้เดิม.....ขึ้นมาเพื่อให้ได้อ่านกัน

4. chai wong

chai wong เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2005
    สุขสันต์วันเกิดครับ. น้าต๋อย มีความสุขเยอะๆนะครับ

5. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมเห็นคุณร้อนรนเหลือเกิน คนในเวปนี้เขากินข้าว เขามีความคิด คุณเป็นใครต่างหาก สิ่งที่คุณพูดบอกว่าให้พิสูจน์สนามกลาง ผมจับได้ทันทีเลยว่าเป็นพวกที่ชายของปลอม ของเสริม คุณคงกลัวมากซิครับตอนนี้ กลัวว่าพระที่คุณขายไปเขาจะเอามาคืน อย่าคิดว่าขบวนการนี้ที่หากินอาศัยชื่อคนดังหากินในวงการ หมดยุคแล้วครับ ความลับไม่มีในโลก พวกคุณยิ่งดิ้น ยิ่งร้อนรนเท่าไรยิ่งทำให้คนเห็นธาตุแท้ซึ่งไม่ดีของคุณและพวกมากเท่านั้น พอเถอะครับ แต่อย่างว่า เวลากรรมมันสนอง มันจะร้อนรนหาความสุขไม่ได้แบบนี้แหละ จะรอดูว่าจุดจบพวกคุณเป็นอย่างไร

6. Khotee

Khotee เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2012
    พระหลวงปู่ มีกับเขาอยู่บ้าง อิอิ( เก๊บ้างก็ไม่รู้)

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Khotee

มีอีกหน่อย

8. Khotee

มียันต์เทาะอีกองค์ ส่วนรูปนี้เป็นพระขุนแผนรูปข้างบนนั้นหละ ได้มาฟรีๆ เก๊ก็ไม่เป็นไร เจ้าของเก่าเขาใส่ในอัพสีผึ้งทาปากอ่า

9. naruephan

naruephan Active Member

22 สิงหาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิมและพี่ที่เครพทุกคนครับ

10. pluakdaeng

pluakdaeng Active Member

ข้อความใน 1 มาจากบทความจากการสัมภาษณ์หมอกุหลาบ จ้อยเจริญ โดยนายพิสิษฐ์ สมบัติทิพย์ ลูกศิษย์หมอกุหลาบ แต่นำข้อความมาลงแบบไม่ครบถ้วน รายละเอียดข้อความสำคัญหายไป ทำให้ได้ใจความไม่ครบถ้วน ส่วนข้อความใน 2 เป็นการนำข้อความบางส่วนใน 1 มาแต่งเติม การสร้างผงพรายกุมารไม่มีส่วนผสมใดใดของอาจารย์พรายเลย ไม่ทราบว่าแต่งข้อความมั่วแบบนี้ได้อย่างไร ที่กล่าวมานี้เพราะผมคือเจ้าของบทความข้างต้นและมีลิขสิทธิ ตาม พ.ร.บ. ลิขสิทธิ ในเรื่องเกี่ยวกับผงพรายกุมารมหาภูติ ผมขอยืนยันตามความจริงที่ได้ทราบจากปากของหมอกุหลาบ จ้อยเจริญ ทั้งหมด ในส่วนตัวเคยพบปาฎิหารย์ใหญ่อย่างสนิทใจ 3 ครั้ง จากพรายกุมาร 1 ครั้ง พระเศียรโต 1 ครั้ง และพระขุนแผนซุ้มขาด 1 ครั้ง หมดข้อสงสัยในบารมีของหลวงปู่ทิมอิสริโก และอานุภาพของพรายกุมาร ....ที่น่าแปลกคือ ปาฎิหารย์ทั้งสามครั้งไม่ได้เกิดจากพระที่มีราคาแพงเลย.... ศักดิ์สิทธิ์หรือไม่ สุดแล้วแต่ศรัทธาของแต่ละท่าน ในแต่ละด้านว่าศรัทธาหรือพานิชย์ " พิสิษฐ์ สมบัติทิพย์ " 087-497-3305

11. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ข้อความที่ว่านี้ ผมเป็นคนที่นำเอามาลงเพื่อหาข้อยุติ ที่ผมสงสัยครับว่า จากที่มาทั้งหมดนั้นหนะ ทำไมถึงไม่เหมือนกันเรื่องผงพราย เรื่องเดียวกันแต่ทำไมมีหลายที่มาครับ หรือมีการทำหลายวาระ ถ้าข้อความมาไม่ครบอย่างไร ผมก็ขออภัยด้วย แต่ผมคัดลอกเอามาจากอีกที่นึง คัดลอกเอาแต่ที่มาของผงพรายผมคิดว่าน่าจะครบแล้ว ถ้าขาดใจความสำคัญอย่างไรรบกวนเจ้าของบทความเอา ข้อความแบบเต็มๆ มาลงให้ได้ศึกษาซักหน่อยได้ไหมครับ ส่วนเรื่องหมอ หลาบ นั้นเป็นใครข้อมูลผมก็พอจะมีครับ บังเอิญผมรู้จักกับคนที่สนิทมักคุ้นกับครอบครัวของหมอหลาบ คาดว่าข้อมูลเราคงไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ นะครับส่วนลิ้งค์ที่ผมคัดลอกมานั้นคือ ผงพรายกุมาร หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ สร้างจากอะไร
    ลิ้งนี้ครับไม่ทราบว่า คนที่โพสใช่คนเดียวกับพี่หรือเปล่า หรือไปก๊อบมาจากของพี่อีกทีนึงโดยไม่ได้เอาใจความสำคัญติดมาด้วย ขอบคุณครับที่กรุณามาชี้แจงแถลงใข

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2013
  12. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    รอฟังด้วยคนครับ

13. สำนวนไทย

สำนวนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    สวยมากๆๆๆ

14. naygood

โทรไปเลยครับพี่กล้อง แหะๆ เค้าทิ้งเบอร์โทรไว้ให้แล้ว ผมไม่กล้าโทรอ่าผมกลัวโดนขู่ผมจะนั่งรอฟังอยู่ตรงนี้ ให้หลายๆคนได้เห็น ผมอยากรู้นานแล้วเหมือนกันครับเมื่อไหร่พี่เขาจะเข้ามาตอบผมอ่า

15. pluakdaeng

pluakdaeng Active Member

ใครจะขู่คุณnaygood ครับ ชื่อ-นามสกุล เบอร์ของจริง เพิ่มให้อีกครับ ส่วนวิทยาการสารสนเทศ ฝ่ายพัฒนาบุคลากร ปณท เขตหลักสี่ กรุงเทพ 10210 ส่วนบทความเต็ม ถ้าคนโพสข้อความใช้ pluakdaeng หรือ อิสริโกบารมี คือผม นอกจากนี้ไม่ใช่ ความจริงที่ผมทราบมีเท่านั้น และคิดว่าข้อมูลที่คุณมีคงไม่เหมือนกันหรอกครับ ผมไม่ใช่แค่คนคุ้นเคยของบ้านพ่อครูกุหลาบ จ้อยเจริญ แต่คือ "ไอ้สิด" ลูกศิษย์ที่ท่านรักและเมตตาอย่างที่สุดในช่วงสุดท้ายของชีวิตท่าน ได้ทราบเรื่องราว ความเป็นมา จิตใจลูกศิษย์แต่ละคน ที่น่านับถืออีกหลายท่าน เช่น ลุงสาย แก้วสว่าง ซึ่งมีความสนิทสนมกับพ่อครูมาก ผมมีวาสนาได้พระคัมภีร์ของหลวงปู่ทิม ผ้าคลุมสรีระหลวงปู่ทิม โถบรรจุผงพรายกุมาร ...ในชีวิตของผมอิ่มแล้วล่ะครับ .... ถ้าคิดว่าผมจะมาโพสอวดความรู้หรือปะทะคารมด้วยนั้นไม่ใช่ครับ...ทุกอย่างแล้วแต่บุญ วาสนา ของแต่ละคน...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2013
  16. naygood

เรื่องขู่...ผมก็หยอกแหย่พี่ก้องเขาเล่นตามประสาคนบ้านเดียวกันรู้จักกันในบ้านหลังนี้ไม่ได้มีอะไรมาก พี่ปลวกอย่าคิดมากครับ แล้วอีกอย่างผมก็ไม่รู้ว่าข้อสงสัยของผมนั้นมันจะไปขัดผลประโยชน์ของคนขายพระที่ไหนหรือเปล่า เห็นได้ชัดว่าปัจจุบันนี้คนหากินกับชื่อของหลวงปู่มีมากมาย ผมก็แค่สงสัยอยากรู้อยากเห็นไปตามประสาเด็กครับ พี่ปลวก อย่าถือโทษเลย ในเรื่องของผงพรายนั้นมีคนตั้งคำถามกันหลายคนตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันยังหาข้อยุติไม่ได้เลยครับ เรื่องเล่าต่างๆก็มีน้ำหนักค่อนข้างไม่ชัดเจน รวมทั้งเรื่องหัวกระโหลกเด็กอะไรของพี่ด้วย ตกลง รูปปั้นที่ประทับซ้ายขวาขององค์พระประทานองค์เก่านั้นไม่ใช่ พระโมคคัลลา พระสารีบุตรหรอครับ เป็น พ่อพรายกุมารของหมอกุหลาบหรอกหรอครับ กรุณาทำความเข้าใจให้ผมด้วยนะพี่ปลวก หลายๆคนกำลังรออ่านอยู่ ที่พี่ออกตัวมาผมก็เกิดความสงสัยอยู่อีกว่า ทำไมข้อมูลของเราถึงจะไม่เหมือนกันครับในเมื่อ หมอกุหลาบไปทำอะไร ลูกเมียของท่านจะไม่รู้หรอครับแล้วเรื่องนี้เรื่องเล็กๆน้อยซะเมื่อไหร่ ปัจจุบันนี้เรื่องของท่านยังมีการกล่าวถึงอยู่อย่างเนืองๆ จากคนที่ชื่นชอบพระของหลวงปู่ทิม ในเมื่อพี่ปลวกเป็นศิษรักของท่านครูกุหลาบ ทำไมถึงไม่สนิทมักคุ้นกับคนในบ้านท่านหละครับ ข้อนี้ปล่อยไปไม่ใช่ประเด็น แต่ข้อมูลที่พี่ปลวกยังไม่น่าจะรู้ที่กระผม ได้ทราบมาจากคำบอกเล่าของเมียกับลูก หมอกุหลาบนั้น เผลอๆโหล บรรจุผงพรายของพี่ปลวกอาจจะโดนย้ายที่ไปใว้ตามโคนต้นโพธิ์ก็ได้นะครับ ล้อเล่นหนะพี่ ผมอยากเห็นพระคำภีร์ ที่พี่ว่าจังเลยครับรบกวนถ่ายรูปมาเผยแพร่ให้ผมได้เห็นเป็นบุญตาหน่อยได้ไหมครับ อ่อ อีกอย่าง พี่ปลวกครับคนที่อยู่ในเหตุการณ์ทำพระในสมัยนั้นยังตายไม่หมดครับ พี่ปลวกฟังจากคนอื่นที่ไม่ใช่หมอกุหลาบอีกหรือเปล่าครับ คนที่เขาไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรหนะครับชาวบ้าน พระเณรในสมัยนั้น ผมสังเกตุได้อย่างนึงว่า คนที่โดนยกชื่อขึ้นมาอ้างนั้น มีอยู่ไม่กี่จำพวก คือคนที่สาปสูญ คนที่ตายไปแล้ว และคนที่ ซื้อได้ ผมอาจจะพูดแรงไปหน่อยนะครับ ผมต้องการตรงจุดขี้เกียจอ้อม ขนาดไม่อ้อมยังยาวขนาดนี้เลยแหะๆ พี่ปลวกโปรดตอบให้หมดทุกคำถามนะครับ คนสงสัยกันหลายคน และบ้านนี้ก็ไม่มีคำตอบเรื่องผงพรายที่แน่ชัดซักเท่าไหร่ จะมีตอนนี้ก็พี่ปลวกคนเดียวแล้วครับ อย่าพึ่งหนีหายไปไหนนะพี่ ผมรออยู่นานๆจะมีคนมาออกตัวเรื่องผงพรายซักทีผมเสียดายคนอย่างพี่มากครับถ้าอยู่ๆแล้วพี่เข้ามาแป๊ปๆแล้วหนีไปดื้อๆ
    อย่าว่าผมแรงนะพี่ผมก็พูดไปตามประสาเด็กๆที่เจอหลายๆข้อมูลแล้วออก งงๆไม่ได้แรงแต่ผมแสร้งไม่เป็น ส่วนประสบการคนในกระทู้นี้เอาพระชุดขาวของ อ.แก้วสว่างไปใช้ได้ไม่ถึงปีหรอกครับประสบการณ์ต่อคน ไม่ไช่แค่สามครั้งแน่นอนครับ บางคนเห็นมาให้เจอแบบตาเนื้อ มาในฝันนี่ไม่ต้องพูดถึงครับเป็นกิจวัต แต่นั่นไม่ได้ตอบโจทย์ได้เลยว่ามีผงพรายหรือเปล่าเพราะไม่มีใครรู้ว่าหลวงปู่ท่านปลุกเสกอะไรลงไปบ้าง หลักฐานไม่มีครับไปถามชาวบ้านที่เคยทำพระเคยอยู่กับหลวงปู่ก็ตอบเป็นเสียงเดียวกันว่าไม่มีไม่รู้แม้กระทั่งปู่สายเองท่านยังตอบไม่ได้เลยครับจะมีพูดถึงก็ ท่านพ่อครู กุหลาบ หละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2013
  17. naygood

พี่ครับ ไหนๆเราก็เจอกันแล้ว ผมขอดูพระประสบการณ์ ของพี่ได้ไหมครับ ได้โปรดถ่ายรูปลงให้ผมดูเป็นวิทยาทานหน่อยได้ไหมครับ ขอองค์ที่หาดูยากๆหนะครับ ขอบคุณครับ

18. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่ทิม
    อาจารย์แก้วสว่าง

19. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับท่านอาจารย์ ท่านพี่ทุกท่าน และน้อง ๆ ที่น่ารักทุกคน
    ไม่ได้มารายงานตัวหลายวัน ไปสัมนาเพิ่งกลับมา มาอ่านกระทู้แล้วตกใจคงมีเรื่องราวมากมายในห้องของเรา แต่พักไว้ก่อนนะครับ ผมมีอะไรมาให้ดู
    เขาว่ากันว่าเป็นพระที่พระครูสังฆ์เฒ่าสร้างไว้ จริงเท้จประการใด ท่านใดทราบหรือมีข้อมูลแบ่งปันกันนะครับ

ขนาดไฟล์:
      146.3 KB
      เปิดดู:
      125
      ขนาดไฟล์:
      145.6 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      143.7 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      144.7 KB
      เปิดดู:
      97
  20. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เป็นพระบรรจุกรุวัดเก๋งตามวงการพระเล่ากันว่า หลวงปู่สังข์เฒ่าได้สร้างไว้ แต่ตามบันทึกโบราณคดีกล่าวว่าสร้างในสมัยอยุธยา และต่อมาหลวงปู่สังข์เฒ่าท่านได้มาปฏิสังขรไว้ พระบรรจุกรุชุดนี้กล่าวกันว่าสร้างไว้จำนวนมากถึง84000องค์ ซึ่งมีกันหลายพิมพ์ทรงมาก จากการดูเทียบเคียงอายุของพระและศิลปะกล่าวกันว่าน่าจะสร้างกันมาตั้งแต่ยุคสมัยอยุธยาโดยมีวัตถุประสงค์สร้างเพื่อสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา พระของวัดเก๋งนี้มีความศักดิ์สิทธิ์มากตามที่ร่ำลือกันส่วนใหญ่จะมีอานุภาพทางด้านคงกระพันและแคล้วคลาดครับ