เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ขอกราบนมัสการหลวงปู่ทิมด้วยใจครับ
    และขอติดตามเรื่องจริงของท่านครับ

2. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โมทย์ ขอถามครับ ผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิม เป็นผงพุทธคุณล้วนๆที่หลวงปู่เรียกรูป เรียกนาม ใช่มั้ยครับ แล้วที่ประกาศกันว่าเป็นผงกระูกระโหลกเด็ก ตายในท้องแม่ เท็จจริงเป็นงัยครับ ผมมิได้มีเจตนาที่ไม่ดีแอบแฝงครับเพียงแต่สับสนกับข้อมูลมากทีเดียวครับ ผมยิ่งรับข้อมูลมากๆยิ่ง งง มากๆครับ ด้วยรักและศรัทธาหลวงปู่ครับอยากทราบข้อเท็จจริง
    ครับ จะได้หายสงสัยครับ

3. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    มาติดตามด้วยคนครับผม

4. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ มาติดตามหาความรู้เกี่ยวกับหลวงปู่ทิมด้วยคนครับ

5. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ขอติดตามประวัติครูบาอาจารย์เกจิผู้ยิ่งยงด้วยคนครับ
    ขอบคุณพี่มากครับที่นำมาถ่ายทอด:cool:

6. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณแก้วสว่าง
    ตามมาจากกระทู้คุณหนุ่มเช่นกันค่ะ ขอมาศึกษาประวัติ และ เรื่องราวของหลวงปู่ทิม

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผมขอให้คุณรัก รังสิตติดตามเรื่องราวหลวงปู่ทิมไปเรื่อยๆครับ สำหรับข้อมูลต่างๆที่ได้รับมากับข้อมูลข้อเท็จจริงบางประการ แล้วยังงัยคุณรักค่อยๆมาวิเคราะห์กันอีกทีนะครับ

8. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ขอติตตามสาระความรู้จากคุณโมทย์ด้วยครับ

9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ด้วยแรงแห่งศรัทธาและยึดมั่นขออาราธนาอิทธิอำนาจบารมีแห่งองค์หลวงพ่อทิม วัดละหารไร่ จงคุ้มครองปกป้องผองภัยและจงเจริญด้วยอายุ วัณโณ สุขัง พลัง พ้นภัยอันตรายทั้งปวง จงดลบันดาลให้มั่งมีทรัพย์ อุดมด้วยเงินและทอง มีข้าวของทั้งหลาย พุทธังสังมิ อุมิมิ ด้วยบุญญาบารมีแห่งองค์หลวงพ่อทิม อิสริโกนี้ จงดลบันดาลให้ทุกๆที่ได้เข้าเยี่ยมชมและทุกๆท่านที่มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนาและองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพระพุทธเจ้าและยึดมั่นในคุณงามความดีขอตนเองที่ได้กระทำมานี้ ขอให้จงประสิทธิด้วยเถิด...

ไฟล์ที่แนบมา:

10. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับกระทู้ใหม่
    พร้อมประวัติครูบาอาจารย์
    ที่อาจจะยังไม่เคยอ่าน หรือรับฟังจากที่ใด
    แต่อาจจะได้รับรู้จากที่นี่ครับ รออ่านอยู่นะครับ

11. แก้วสว่าง

ผมแก้วสว่างขออนุโมทนาให้ทุกๆท่านที่เคารพแห่งองค์หลวงพ่อทิม วัดละหารไร่นี้ขอให้สำเร็จ สมหวังทุกประการครับ!...สาธุ

12. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่โมทย์
    เข้ามาร่วมเจิมกระทู้ใหม่ เดี๋ยวจะตกขบวนเสียก่อน
    ลูกอมพรายกุมารที่ได้ไป....อาจารยืที่ จ.ชัยภูมิ ถึงกับออกปาก
    ว่าเลิกหาพระได้แล้ว...ที่เอามาด้วยนั้น ดีที่สุดในชีวิตแล้ว

บังเอิญ มีลูกอมติดคออยู่ลูกเดียวเสียด้วยสิ....
    รบกวนถามอีกเรื่องครับ วันนั้นผมก็ลืมถาม ลูกอมถ้าจะบูชาให้เกิดผล
    จะต้องทำอะไรไหมครับ เช่น การนำเข้าบ้าน การอาราธนา ฯลฯ

13. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    อาจารย์ที่ชัยภูมิ ที่ว่านี่ ท่านชื่อหลวงพ่ออะไรครับ

น้าต๋อย เที่ยวสงกรานต์สนุกมั๊ย
    ไม่รู้ว่าที่โคราช มีโคโยตี๊ แบบเดียวกับสีลมมั๊ย
    ถ้ามีก็รู้สึกเสียดาย ที่ปีนี้ไม่ได้ไปโคราช

14. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านชื่อ พระปลัดสุริยัน ครับ
    ผมอยู่แต่ที่ชัยภูมิอย่างเดียวเลยครับปีนี้
    พอมารู้ทีหลังว่าสงกรานต์ที่สีลมแจ่มเป็ดมาก
    แจ่มจนโดน...ออกหมายจับ 55

15. แก้วสว่าง

วัสดีปีใหม่ไทยครับน้าต๋อย... สำหรับลูกอมผงพรายกุมารที่ได้รับไปเดิมทีหลวงปู่ท่านได้ทำเพื่อแจกสำหรับลูกศิษย์ลุกหาและผู้ที่มาขอของดีจากท่าน ซึ่งรายละเอียดไว้ผมจะได้เล่าให้ฟังในตอนต่อไปเรื่อยๆนะครับ ซึ่งลูกอมหลวงปู่ทิมนี้นายสายเคยเล่าว่า พุทธคุณดีครบถ้วน การที่จะใช้หรือการอารธนาก็แล้วแต่เราจะอาราธนาขอให้เราทำจิตให้นิ่งระลึกถึงท่านเพราะหลวงปู่ทิมท่านเสกมาดีแล้ว ขอให้เราทำความดีละเว้นความชั่ว คิดแต่สิ่งที่ดีๆ แล้วของดีๆจะอยู่กับท่านตลอดไป........

16. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    เข้ามาติดตามด้วยคนครับ

17. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ยินดีด้วยครับ สำหรับกระทู้ใหม่......
    จะติดตามบทความต่อไปเรื่อยๆครับอาจารย์.......
    เข้ามาลงทะเบียนรายงานตัวครับ
    กราบหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ครับ สาธุ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2011
  18. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดี เกี่ยวกับหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ครับ

เข้ามาติดตามด้วยคนครับ

19. โต้งชลบุรี

สวัสดีครับพี่ภู สบายดีมั๊ยครับ

20. โต้งชลบุรี

สุดใจครับพี่ ย่อมหวงเป็นธรรมดา ของหลวงปู่ทิม เป็นที่หนึ่งในดวงใจเช่นเดียวกับหลวงปู่หมุนครับ