เปิดรอคอเดียวกัน...(นอกรอบ!)

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 21 มิถุนายน 2005.

1. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

...เลข 2 หลัก.. ว่ากันว่าเป็นหวย

อ้าว ผิดกระทู้ ซะงั้น อิอิ

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เจริญบารมีศรีสุขมายังทุกท่านที่ติดตามรอคอยการมาเข้าเวบและไม่รอแต่บังเอิญเข้ามาเจอยายผีป่าจ๊ะ
    ช่วงนี้ขอให้รักษาตนให้พ้นภัยดีๆอนะคะ อากาศก็ปรวนแปร สังคมก็แปรปรวน ชวนให้เป็นประสาทจริงๆ

***ความตายหาได้จำกัดวัยไม่ เด็กหนุ่มวัยยี่สิบเพิ่งผ่านการเกณฑ์ทหาร ไม่ติดทหาร ไม่ได้รับใช้ชาติ
    อย่างผู้กล้า ยังไม่ได้บวชตอบแทนบุญคุณพ่อแม่ เขาต้องมาด่วนจากลาด้วยอุบัติเหตุ รถมอร์เตอร์ไวซ์ที่เขา
    เพิ่งซื้อมาไม่นานจากเงินดาวน์ไม่ถึงหมื่นบาท เงินนี้ก็ได้มาจากการถูกหวย ไม่รู้บนดินหรือใต้ดินนะแต่เขา
    ก็ได้เอาเงินส่วนนี้ล่ะไปสร้างฝัน ไปอำนวยความสะดวกให้กับเขา

เขาก็เหมือนเด็กหนุ่มทั่วไปที่มีฝัน อยากยืนด้วยลำแข้งของตัวเอง ครอบครัวจน จึงต้องขวนขวายหางานทำ
    เขาได้งานทำใกล้กรุง ก็มุ่งสร้างอนาคต อนิจัง ทุกอย่างไม่เที่ยง เขาขับมอร์เตอร์ไซด์คู่ชีพแหกโค้งชนรถ
    เก๋งคันหรู หนุ่มน้อยตายคาที่

เจ้าของรถหรูบอกว่า ทุกขลาภจริงๆ เขาเพิ่งถูกหวยได้เงินมาก็ซื้อรถคันนี้ล่ะ แสดงว่าได้มากนะนี่

***หนุ่มน้อยศพนั้นเผาวันพฤหัสฯ ตอนบ่าย แต่ยายผีป่าไม่สามารถไปร่วมพิธีนี้ได้ค่ะ เพราะต้องไปหา
    เรื่องทำมาหากินเลี้ยงปากเลี้ยงท้องพยุงครอบครัวไป ไปกับผู้ช่วยเก๋ฯ นั่นล่ะค่ะ ตอนนี้เราไม่ค่อยแยกกันค่ะ

เพื่อนบ้านโทมาบอกว่า ลูกเขยเอ็งตายแล้ว ปืนลั่น!!! คือว่าตอนไปอบรมครอบครัวอบอุ่นที่น้ำตกผาตาด
    ของครอบครัวในตำบลเรานั้น ยายเจอเด็กหนุ่มอ้วนจ้ำม่ำ ลูกคนดังของตำบล ยายเลยกระเซ้าเขาว่า
    อยากเป็นลูกเขยน้าไหม น้ามีตั้งสามสาวนะ ยายชอบจับแก้มเขาเพราะตุ้ยนุ้ยจริงๆ เขาก็ติดพ่อแจ เหมือนพ่อ
    ยังกะแกะบล็อคออกมา ยายพอสัมผัสอะไรบางอย่างระหว่างพ่อลูกคู่นี้ ยายก็เลยมอบมงคลวัตถุให้เขาไปทั้งพ่อ
    ทั้งลูก แล้วบอกเขาว่า ว่างๆ ไปบ้านะ จะทำพิธีอก้เคราะห์ร้ายให้คลายลงให้นะ แล้วก็บอกว่าจะเกิดเรื่องนะถ้า
    ไม่ทำ เขาก็บอกว่า จะไปหา แต่เขาก็มาอีกรอบที่บ้าน แต่ลูกตัวกลมไม่ได้มา ยายเลยถามหาว่าลูกเขยหนูไปไหน

พ่อของเด็กเล่าให้ฟังตอนยายไปร่วมงานคืนแรก พ่อกับแม่แทบจะทำอะไรไม่ถูก มีผู้มาเป็นประธานร่วมหลายคน
    นักการเมืองทุกระดับ ยายไม่สนใจหรอกค่ะ ผู้ช่วยเก๋ไปยกมือไหว้ ยายยังเอ็ดต่อหน้าเลย ไปไหว้ให้เสียมือทำไม!

พ่อเด็กนั่งหน้ายายหันมาคุยว่า เพื่อนบ้านไปเอาปืนมายิงไก่กินกัน แล้วพอยิงเสร็จไม่เอาปืนไปคืนเจ้าของอีกบ้าน
    ใกล้เคียง แต่กลับให้ลูกเขาเอาปืนเข้าไปเก็บในบ้านก่อน แม้จะถอดแม๊กซ์ออก แต่เด็กคนนี้ชอบปืนมากๆ เลยได้
    โอกาส เอาปืนไปเล่นในห้องพักหนึ่ง ก่อนมาเรียกญาติรุ่นพี่อีกคนให้ย่องไปเล่นด้วยกันในห้อง

เสียงปืนดังคล้ายเสียงกระจกแตกดังมาจากในห้องของลูกเขา
    ลูกกระสุนคาในช่องท้อง เลือดตก ตายที่โรงพยาบาล น่าสงสาร กรรมหนอกรรม เราไม่ย้อนรอยกรรม ว่าทำไม!!!
    บทเรียนราคาแพงที่ยากลืม ขอเป็นอุทธาหรณ์ให้ทุกครอบครัวค่ะ

***จากการที่ยายมีโอกาสได้ไปได้ให้คำปรึกษาปัญหากับผู้คนมากมาย ปัญหาที่เราเจอส่วนมากนั้นนะคะ
    คือ เรื่องเงิน เรื่องครอบครัว
    เรื่องการเจ็บไข้ได้ป่วยของตัวเองและคนใกล้ชิด
    รักซ้อนซ่อนรักนี่จะเจอเสียส่วนมาก ไม่จำกัดวัย และการศึกษาค่ะ

ที่ขำที่สุดนะคะ มีหนุ่มวัยใกล้เคียงยายผีป่านี่ล่ะ(คงหนุ่มมากส์ อิอิ) บวชเรียน และเคร่งศีลธรรมมาก ขลุกอยู่แต่วัดจ๊ะ
    แต่ที่เขาไม่น่าจะเป็นเลยนั่นก็คือ ดั๊นไปรักเด็กที่อายุสิบขวบ แหม...ยังมีหน้ามาบอกอีกนะคะว่าชอบมาตั้งแต่อนุบาล
    เค้าบอกว่าพ่อแม่เด็กก็ยอมรับให้คบหา เอ้า!!! บ้ากันทั้งหมดไปแล้วหรือนี่ พ่อแม่ประสาอะไรนี่ ส่งให้ลูกมีผัวแต่ด็ก
    แถมอายุแฟนก็ไม่ต่างจากอายุพ่อแม่เลย โลกของเรามันเปลี่ยนไปมากทีเดียว

***เห็นมีบางท่านโพสไปถามแม่ชีณัฐทิพย์ เรื่องทำไมแม่ยายกับเมียถึงไม่ชอบ ขนาดส่งเสียสุดๆ แล้วนะเนี่ย ลูกก็มีด้วยกัน
    เออ...คงอยากจะได้คำตอบจากแม่ชีล่ะสิค๊า ว่า...ผมทำกรรมอะไรไว้กับครอบครัวนี้หนอ อ๋อ...จะแก้กรรมใช่ไหมล๊า

ทุกคนมีทั้งกรรมเก่าเคยทำกันมาทั้งนั้นล่ะค่ะ กรรมเก่านี้อาจไม่จำเป็นต้องเป็นกรรมจากอดีตภพนะจ๊ะ ย้อนกลับไปดูอดีตเราทีล่ะนิดดีไหมจ๊ะ
    เอาตั้งแต่ดูที่ตัวเราก่อน ดูอย่างไม่เข้าข้างตัวเองนะคะ พอเรารู้บุคคลิกส่วนบุคคลของเราแล้วนะคะ เรามาดูว่า

-เจอแฟนที่ไหน

-เจอแล้วเราคิดอย่างไรกับเขา และรู้ไหมเขาคิดอย่างไรกับเรา

-รู้จักกันและกันดีพอก่อนร่วมหอลงโรงหรือไม่ ไม่ใช่เจอปั๊บ ปล้ำปุ๊บ เรื่องอื่นๆ ค่อยว่ากันทีหลัง สาวๆ สมัยนี้ก็ไม่เบาน๊า เป็นดารานำเสนอเชียว
    เพราะสมัยนี้ผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย แถมผู้ชายกลายพันธุ์มากเลย บางท่านก็ไม่อยากมีเมีย(เป็นตัวเป็นตน) บางท่านก็ถือเพศสมณะ

-ตอนนั้นทำไมถึงได้เสียกัน ถึงได้มีลูกด้วยกัน งานแต่งจัดอย่างไร หรือไม่มีงานแต่ง เพราะอะไร

-ตอนนั้นไม่ว่ากันล่ะนะ เพราะมันผ่านมาแระ ทำไม๊ไม่ศึกษาก่อนว่าครอบครัวนี้ พ่อแม่ พี่น้อง และที่สำคัญคนที่มาเป็นเมียเป็นแม่ของลูกเราน่ะ

-ครอบครัวเราด้วย เข้ากับครอบครัวของหล่อนได้มั๊ย ไม่ใช่ฉันกับเธอรักกัน พ่อแม่ของเธอของฉันไม่เกี่ยว อ้าว...ผิดศีลนะคะนี่ ออกมาจาก
    กระบอกรึ

-ตอนได้เสียกับแฟนน่ะ คุยกันเรื่องอนาคตไหม หรือว่าสักแต่ว่าหลับนอนด้วยกัน พอมีลูกเลยต้องจำใจรับผิดชอบ และยึดมั่นว่านี่คือครอบครัวแล้ว

-ตามที่บอกว่าครอบครัวแม่ยายน่ะงกแต่เงิน เอ้า...ลูกสาวยังเข้าข้างแม่เสียอีก นี่แสดงว่า เขารักแม่เรามากกว่าเราน่ะสิ เขาเลือกแล้วนี่นา
    เรายังทนอยากเอามาเป็นเมียเป็นแม่ของลูกเสียจนได้ อย่างนี้ถือว่ากรรมทำมาเจงๆ เนอะ

-หน้าตาก็เข้าวัดได้นี่คะ เพราะเห็นเข้าไปบวชมาแล้ว ไม่คิดมองหาทางเลือกใหม่เลยหรือ ถ้าไม่เอาเมียใหม่ ก็อยู่ลำพังก็พอ ทำใจเสียว่ากรรม
    ทำให้เราเป็นเช่นนี้ เราทำงานของเราไป ไหนๆ ก็แยกกันอยู่แล้ว ลูกก็ไม่ส่งแต่เงิน ก็ส่งเงินไป แต่ไม่ต้องไปใส่ใจว่าแม่ยายกับแม่ของลูกจะทำอะไร
    บอกเขาฟันธงไปเลยว่า

ผมคงไม่ขอเป็นธนาคารส่วนตัวของครอบครัวคุณอีกแล้ว ผมมีสิ่งอื่นๆ ที่ต้องทำก่อนตายอีกมากมาย ในเมื่อผมทำตัวให้ดีที่สุดแล้วสำหรับพวกคุณ
    ผมยังไม่เป็นที่ยอมรับของพวกคุณ ผมขอยุติการส่งเสีย และหากว่าต้องการให้ผมส่งเสียลูกนั้น ขอให้อำนาจศาลตัดสิน ผมยินดีส่งเสียและอาจขอให้
    ศาลเป็นผู้พิจารณาด้วยว่าผมมีสิทธิพบลูกหรือรับลูกมาเลี้ยงดูได้หรือไ
    ม่

เชื่อเลยนะคะว่า เล่นไม้นี้ รับรองว่าจะเห็นผลทันตาค่ะ

คือถ้าเขาหิวเงิน เขาจะเริ่มสับสน เฮ๊ย!!!ไอ้บ้านี่มันกินของแสลงอะไรมาว่ะ อยู่ดีๆ มาหัวแข็ง ตายล่ะถ้ามันไม่ส่งเสีย ลูกเอ็งแย่เลย แม่ยายและเมียก็พลอยแย่ไปด้วย เพราะค่าแชร์ ค่าเครื่องแต่งตัว อีกทั้งหมดเงินสำรองไปถกไพ่ตามบ้านเพื่อนอีก ไม่ได้การล่ะ ต้องทำการสมานฉันท์อย่างพวกนักการเมืองกำลังจะทำกันน่ะ

แต่ถ้าครอบครัวนี้รวยอยู่แล้ว หรือหยิ่งสุดๆ จนใส้แห้งก็ไม่ว่า ขออย่าเหยียบบ้านกู เราต้องทำใจค่ะว่า ยากว่ะ รอลูกโต ลูกมันจะเข้าใจเอง ถ้าเรายังไม่ตายก่อน เชื่อค่ะว่าลูกมันไม่ลืมคนทำให้มันเกิดคนที่คอยรอครอบครัวสมหวังแน่นอนค่ะ หรือกลัวว่า ยายกับแม่เค้าจะเซี่ยมให้เกลียดพ่อ ถ้าแม่มันสอนลูกให้เกลียดพ่อ เขาไม่ให้เอาหญิงประเภทนี้ทำเมียนะคะ เขาเกลียดเข้ากระดูกทั้งบ้านยังหน้าด้านไปเอาเขา ไปง้อเขาอีก มีศักดิ์ศรีหน่อยสิพ่อคุณแน่ใจนะว่า เราไม่ได้ไปแย่งแฟนเขามาเป็นของเรา ถ้าแม่แฟนเค้าและแฟนเรานั้นมีที่หมายก่อน เรามาแบบเหนือเมฆ เหมือนอีกาลักไข่ งั้นบอกเลยค่ะว่า
    ยากที่เขาจะให้อภัย มันเป็นความแค้นค่ะ เมื่อแค้นเขาก็ยิ่งส่งเสริมกันทำให้คุณเจ็บปวดสิจ๊ะ

แต่ถ้าหากว่า เข้าทางตรอกออกทางประตู พูดจาดี มีสัมมาคารวะ รักเมียไม่พอ แบ่งความหวังดี นอบน้อมกับเครือญาติฝ่ายเมียด้วย แต่ก็ยังไม่เป็นที่ถูกใจ สู้มาตั้งนาน ถ้าไม่ถอดใจ สู้ต่อไปสิจ๊ะ กล้า หน้ามึนสิ เราเป็นผัวเค้า เป็นพ่อของหลานเค้า หากแม่ยายห้ามเข้าแต่เมียรักเรา เมียต้องกล้าสิคะ กล้าออกมาจากที่นั่น
    ไม่ใช่เมียที่ยังไม่รรลุนิติภาวะนี่จ๊ะ เราไม่ผิดหรอกนะถ้าจะเข้าบ้านเขา เพราะเขารับเงินเลี้ยงดูจากเรา กระดิกเมื่อไร เป็นได้ทุ๊กที ไปก็อธิบายไปเลย
    ยอมเสี่ยงหัวแตก เปิดอกคุยกัน ทั้งครอบครัว ให้ลูกนั่งเป็นพยานด้วย ถามข้อเสียของเรากับเขาเลย ถ้าเขาไม่ยอมจริงๆ ศาลงัยคะ ทางออกที่จริงกว่า
    คุณไม่เคยนอกลู่นอกทางใช่ไหม ดีสุดๆ เลย จะว่าเซ๊กส์ไม่เป็นที่ต้องใจของเมียคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่จ๊ะ เพราะนี่เล่นเทคทีมระหว่างแม่ยายกับเมียเกลียดเรา
    ต้องส่องหาข้อบกพร่องของตัวเองให้เจอ

เฮ้อ...ปลงเสียเถอะพ่อคุ๊ณ ต่อให้แม่ยายตาย เมียเราก็คงตายตาม ตายด้านงัยจ๊ะ เพราะมันชาชินระกับความร้าวที่ยากประสาน คุณอยากเรียกร้องความสุขกลับมา
    ต้องพัฒนาหลายๆ อย่างจ๊ะ

ถ้าเมียชอบเล่นไพ่ อยากตามใจเมีย ก็ไปช่วยกันนั่งแจก นั่งจ่ายสิคะ เอาลูกไปด้วย
    ถ้าเมียชอบเสริมสวย ก๋ไปส่งสิจ๊ะ ช่วยเลือกแบบด้วย ไม่ใช่ไปนั่งหน้างอ ยิ้ม ยินดี เยินยอ นะเมียช๊อบชอบจ้า
    บางครั้งเมียอยากสุมแต่กับเพื่อนๆ ปล่อยไปบ้าง เขาก็ต้องมีอิสระบ้างสิพ่อคุณ
    เงินอย่าให้จนเหลิงจ๊ะ แต่ไม่ให้น่ะเป็นเรื่อง
    พอแระ...เพราะอ่านยังงั๊ยๆ ไม่ได้เห็นจริง ก็ช่วยยากจ๊ะ เอาแบบปัจจุบันก่อนนะคะ

-นัดลูกนัดเมียนะคะ ให้ออกมาหาเรา ไม่ต้องบอกแม่ยาย ถ้าเมียทำได้ แสดงว่าเรายังมีความหมาย และเป็นที่รักของเมียบ้างล่ะ ลูกมันยังเด็ก มันไม่กล้าออกมาเองจ๊ะ
    ก็บอกว่า เมียครับ ผัวอยากเห็นครอบครัวเราไปไหนมาไหนด้วยกันบ้าง อยากพาเมียกับลูกไปเที่ยว ไปช้อปปิ้ง เมียอยากได้อะไร อยากไปไหน ผัวจัดให้คร๊าบ
    เวลาพาออกมาแล้ว อย่าบ่นนะ ว่านี่ก็แพง นั้นก็ไม่ดี เอาใจเข้าไว้ เมียเขาจะรู้เองล่ะว่าผัวมีรายได้แค่ไหน ยกเว้นหมั่นใส้ เลยทำเป็นแกล้งซื้อดะ ให้เราหดหู่
    ถ้าเมียเราไม่คิดถึงความเหนื่อยยากของผัว ก็แสดงว่าเขาไม่รักเรานี่หว่า เลิกดีกว่าจ้า หาใหม่ยังไม่สาย หรือไม่ก้อ...อยู่กับโลกส่วนตัวของเรานั่นล่ะ
    ทำงานไป ลืมยาก แต่ไม่จำเป็จต้องเก็บมาใส่ใจตลอดเวลา พ่อแม่เรายังไม่ทำกับเราอย่างนี้ แล้วครอบครัวนี้เป็นสายเลือดอื่นนะ ทำไมเราถึงยอมขนาดนี้

-ลูกของเรา ต้องเป็นลูกเราวันยังค่ำ เขียนบันทึกไว้นะจ๊ะ ว่าเราเจออะไร เก็บไว้ให้ลูกิ่านตอนโต เวลาส่งเงินให้ทางบ้านเมีย อย่าส่งชื่อแม่ยายหรือเมีย
    ให้ส่งชื่อลูกเท่านั้น ลูกยังเล็กก็จริง แต่มันจะทำให้ลูกรู้ว่าลูกคือที่สุดที่พ่อต้องทนทุกอย่างเพื่อเขา พอลูกโตรับเงินเองได้ เขายิ่งภูมิใจ ไปเบิกเองเลย

แม่ยายกับเมียจะได้รู้เสียทีว่า เราก็ทันเกมส์นี่หว่า
    ถามตัวเองว่าเราขาดเมียไม่ได้ หรือขาดลูกไม่ได้

3. KomAon11

โหะๆ

ไม่น่าเชื่อว่ามีเรื่องแบบนี้ด้วย

ไอ้เด็กสิบขวบนี่ ยังคิดไปได้ โอ๊ยคนเรา...

4. DevilBitch

เออ...ถือโอกาสใช้เนตตอนที่พนักงานออกไปหาของกินมื้อเที่ยง นี่ยายตั้งแต่ไปอยู่ป่าเสียน๊านนาน เลยทำงานอะไรไม่คล่องเร๊ย อย่างงานแปลภาษษ เอกสารนี่ อย่าตกใจนะจ๊ะ หากยายเล็งเห็นแล้วว่ามีสมาชิกเวบพลังจิตใครน๊อที่พอยัดเยียด กึ่งบังคับให้แปลงานให้ คือช่วยๆ ยายหน่อยนะคะ ไม่มีเงินให้ร๊อก นอกจากความขอบอกขอบใจ และถ้ายายอยากให้ กล้าๆ รับหน่อยนะจ๊ะ

เอาล่ะทีนี้ ยายมากระทู้นี้กลัวว่าจะห่างหายจนกลายเป็นกระทู้ผีหลอกไปเสียก่อน

เอาล่ะมาว่ากันว่าด้วย ความลังเล

จะไม่พยายามพาดและพิงเกี่ยวกับเหตุบ้านการเมืองเน้อ เอาเรื่องการบ้านการมุ้งของใกล้ตัวเรานี่ล่ะ ไม่ต้องเกรงการยัดข้อหาใดๆ ทั้งสิ้น

ไหน...ยกมือขึ้นหน่อยสิคะว่า ฉันคนหนึ่งล่ะที่ไม่เคยลังเลอะไรเลย ฉันมั่นใจตัวเองสุดๆ ไม่ฟังเสียงนกเสียงกา เสียงหมาเห่าทั้งสิ้น

แต่ยายผีป่าขอโชว์รักแร้จ๊ะหากมีใครถามว่า ยายผีป่านี่เป็นคนเคยลังเลบ้างป๊ะ

อ๋อ ..แน่สิย่ะ การลังเลมันมีกันท้างน๊านล่ะค๊า มั่นแค่ไหน ต้องมีลังเลบ้างล่ะ

แต่การลังเลแบบไม่มีสตินี่มันเสียกับเสีย มันไม่ต่างกับการขี้ขลาด ขี้กลัว ขี้หวาดระแวงนั่นล่ะจ๊ะ

ตอนนี้เราเริ่มมองอาการลังเลแบบใกล้ตัวที่สุดก่อนนะคะ

ตัวอย่างค่ะ

นางสาวสมทรง เป็นสาวงาม สวย รวยมาหลายภพหลายชาติเพราะทำบุญมาแยะ ทีนี้ไอ้ความสวยเกินพิกัดมนุษย์มะนานี่ล่ะที่ทำให้สาวเจ้าลังเลลังเล๊ไม่กล้าตัดสินใจว่า จะยอมเสียสละความงาม สังขารและหัวใจ(ที่เจ้าหล่อนยังไม่รู้จักดีนักหรอก) ให้กับใครเชยชมดี(การให้สังขารเป็นทาน นี่ยายว่าดีเหมือนกันเนอะ เพราะมันเสื่อมไปทุกวัน)

ด้วยความมั่นใจว่า ชาตินี้ยังงั๊ยยังงัยก็มีคนมาขอแต่งแน่นอน ประเภทจองบัตรคิวด้วยสิ

คนนั้นก็ดี แต่เอ๊ะ ยังก่อน เผื่อคนอื่นๆ มาให้พิจารณษ ลังเลงัยคะ

สุดท้าย

ไม่มีคนขอจ๊ะ เพราะเลือกมาก

สาวๆ จ๊ะ อย่าปล่อยเหยื่อ อุ๊ย...หนุ่มๆ ให้หลุดลอยไปง่ายๆ นะจ๊ะ ใครเข้ามาเราต้องรับไมตรี แต่อย่ารับแบบไม่พิจารณาเน้อ

ดูตาม้าตาเรือบ้าง เชื่อฟังคำคนที่เขาตาสว่างบ้าง

เอาเป็ฯเพื่อน เป็ฯพี่ เป็นน้องก่อน ถ้ารู้ว่าจะหลุดมือ เสปคได้ตามที่ตั้งไว้แต่ยังไม่ปักใจ ก็บอกว่า เอ๊า ขอดูใจก่อนน๊าตัวเอง

เอ๊ะ....แล้วยังลังเลอะไรอีกล่ะเด็กๆ ไปต่อ ไปสานสัมพันกันสิ

มัวมาอ่านทำไม๊ เสียเวลา อิอิ

5. DevilBitch

อย่าคิดสั้นนะจ๊ะคนดี ...โลกนี้ยังมีอะไรที่หลากหลายให้เราเลือกสัมผัสจ๊ะ

ช่วงนี้ยายไม่ค่อยสะดวกในการับสายสมาชิกเวบที่โทมาคุย มาขอความเห็น มาปรึกษาต่างๆ นะจ๊ะ โทษทีจ้า อย่าว่ายายนะจ๊ะ เพราะยายต้องทำงานจนหัวหมุน และวุ่นหลายๆ อย่าง

เอางี้นะคะ ยายจะตอบน้องที่โทคุยทางนี้นะคะ เข้ามาอ่านหน่อยนะจ๊ะ เพราะเคยตอบไปหลายครา ไม่เคยเข้าตามอ่านเล๊ย จะใช้แต่บริการทางลัดอย่างเดียว ไม่ดีนะจ๊ะ เพราะยายมีงานวุ่นจรืงๆ สุขภาพยายก็แย่จ๊ะ

ตอบน้องที่ขึ้นต้นด้วย อ. จากกรุงเทพฯ นะจ๊ะ

น้องสาวของน้องแต่งงาน แบบไม่ให้เกียรติพ่อแม่ตัวเอง ไม่ให้เกียรติพี่น้อง น้องเกรงคุณแม่จะเสียใจ จะเครียด ฯลฯ

น้อง อ. จ๋า ยายอยากจะบอกว่า เราต้องทำใจค่ะ แม่ของน้องรู้จักลูกสาวของตัวเองแต่ละคนดีมิใช่หรือจ๊ะ เลี้ยงลูกอย่างไร ลูกถึงได้มาสนองตอบบุญคุณของพ่อแม่เช่นนี้ บางคนพ่อแม่เลี้ยงดี๊ดีค่ะ แต่กำเนิดสันดานเค้ามันก่อให้เป็นเช่นนี้ ถือเป็นเวรกรรมของเค้าค่ะ

ทีนี้เรามาดูตัวเรา เราต้องอย่าไปทำให้พ่อแม่เราหนักใจกับเรื่องของเราซ้ำไปนะคะ จงเป็นลูกที่ดี พี่ที่ดี คือคอยเป็นผู้ดูแลน้องหก่วงน้องห่างๆ ผัวน้องสาวเค้าคงได้รับทราบเรื่องที่น้องสาวไปปั้นแต่งหลอกไว้เรื่องครอบครัว เค้าเลยเป็ฯไปตามเมีย เราถือเสียว่า เขาดีย่อมดีด้วยกัน เขาเลวย่อมเลวด้วยกัน มันสมดุลย์กันค่ะ

แม่ของน้องนะคะ ต่อให้ลูกๆ จะเป็นอย่างไร ก็ตัดใจไม่ขาดนะคะ ยิ่งลูกสาวคนเล็ก ยิ่งห่วงมากๆ เราก็อย่าเอาเรื่องน้องเรามาเล่าให้แม่เรารันทด เราสร้างภาพดีๆ ของน้องให้แม่เราดีใจดีกว่า อย่าไปป้อนอะไรที่มันทำให้ท่านผิดหวังยิ่งกว่านี้

6. DevilBitch

มาคุยเรื่องปัญหาของน้อง อ. ต่อนะคะ น้อง อ. ขยันโทหายายและท่านอื่นๆ เพราะต้องการให้พวกเรารับฟังปัญหาของน้องมากกว่าที่จะให้เราช่วยแก้ปัญหานะคะ ซึ่งยายขอบอกตามตรงว่า ยายผีป่า ก็ไม่ค่อยสะดวกตอบบ่อยๆ ค่ะ หนึ่งล่ะ ยายมีปัญหาทางสุขภาพกาย มีปัญหาเรื่องเงินทอง เรื่องงาน และครอบครัวที่ต้องแบกภาระ เพราะยายผีป่ายังเป็นคนเดินดินกิน ขี้ ปี้ นอน ไม่ต่างจากสามัญชนคนเดินดินทั่วๆ ไปนั่นละค่ะ

ยายจะบอกทุกคนว่า คุยทางเวบบ้างนะจ๊ะ อ่านบ้างที่ยายตอบ บางทีมันอาจได้อะไรให้คิด ให้แก้ไขได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

ปัญหาน้อง อ. คือพ่อเสีย แม่ขี้เมา ทิ้งมรดกไว้ แต่น้องสาวมาร่วมกับพี่ชายที่เป็นอัยการฟ้องร้องคุณแม่ ข้อหา ข้อโกงมรดกของบิดาที่บุตรพึงได้รับ และน้อง อ. ก็เข้าข้างทางแม่ เพราะรู้ว่าพวกพี่กับน้องนั้นนิสัยเป็นเยี่ยงไร

และน้อง อ. บอกยายผีป่าว่า น้องสาวเล่นของเขมร

ยายได้ให้คำแนะนำหลากหลายทั้งในทางกฎหมายที่ยายพอทราบคร่าวๆ และเรื่องการแก้ของ ไม่ว่าจะใส่จริงหรือไม่จริง

แต่ทีนี้ยายขอบอกน้อง อ. นะคะ

1. พยายามอย่าเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ต้องหัดลดทิฏฐิของตน อย่าคิดว่าเราเข้าข้างแม่แล้วเราจะเป้นฝ่ายที่ถูกต้อง อย่าคิดว่าน้องที่เรามองว่าเป็นคนเลวจะผิดเสมอไป เราต้องเป็นตัวผสานรอยร้าวให้เป็น

2. แม่ก็เป็นอรหันต์ หรือพรหมของลูก ต่อให้แม่จะน่ารำคาญเพียงไร ด่าทอลูกอย่างไร ลูกคนไหนๆ ทำคุณไสย์ไม่เข้าแม่หรอกจ๊ะ ดังนั้นเราเลิกกังวลเรื่องนี้ ที่แม่น้องป่วยน่ะ เพราะแม่มีปัญหาเรื่องการติดเหล้ายา และปัญหาทางสุขภาพจิตค่ะ แม่เราอาจเจอเรื่องราวที่ทนแบกรับมามาก และอีกอย่างเครียดเรื่องต่างๆ ฟหลังเสียหัวหน้าครอบครัวไป ลูกๆ อย่าทะเลาะกันเลย อะไรที่ไม่ได้สร้างมาเอง เราสละไปเถอะค่ะ ไม่ต้องอยากได้มัน น้องเขาอยากได้ ยกให้เขาไปไอ้มรดกบ้าๆ นั่น พ่อแม่เราส่งเสียเราจนได้ทำงานทำการดีๆ แล้ว ที่ล่ะค่ะคือสมบัติที่ไม่มีวันหมด เงินเดือนเราคงพอเจียดเลี้ยงแม่ได้นะคะ แม่ของยายผีป่านี่เมาแอ๊ะเมารากแตกรากแตนจนเป็นที่ระอาของลูกๆ แต่ทุกวันนี้ท่านลิกเมา เป็นการเบาความกังวลอย่างหนึ่ง น้องต้องมาช่วยให้ทางออกกับแม่สิคะ

เลิกเหล้ายาไม่ยากจ๊ะ หากทำให้ท่านมองออกได้ว่า มันทำร้ายท่านและคนที่รักท่าน

ส่วนเรื่องคดี หากไกล่เกลี่ยกันในครอบครัวไม่ได้ ปรึกษาทนายความสิคะ คุณตั้มศักดิ์ก็ยินดีให้คำปรึกษาค่ะ อย่ามาบอกยายว่า ต้องรอให้แม่เลิกเหล้าเบียร์เสียก่อน มันคนล่ะเรื่องกันค่ะ

แก้ปัญหาที่จริงก่อนนะคะ ภาพลวงตาอย่าไปแก้มัน

7. mookul

mookul เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ชอบสะสมดินค่ะ ...ประมาณว่าดินพอกหางหมู
    บางเรื่องก็ไม่ได้มีเจตนาจะสะสมแต่มันก็พอกพูนขึ้นเองง่ะ

8. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาดูเฉยๆอะครับ

9. KomAon11

เข้ามาดูต่อ

เฮ้อ ชีวิตแสนเศร้า กินข้าวดีกว่า

10. DevilBitch

ทำอย่างไร...เมื่อต้องรอแต่งงานกับพระ!!!(ที่ยังไม่สึก)

อืม...บางทีนะคะไม่อยากจะเอาเรื่องราวของคนอื่นๆ มาเขียนสักเท่าไร แต่เรื่องลักษณะนี้มันเริ่มเกิดขึ้นเรื่อยๆ น่ะจ๊ะ อย่างกับตัวยายผีป่าเองก็เกือบๆ เหมือนกัน (นี่แสดงว่าสวยเจงๆ พับผ่าสิยายผีป่าเนี่ย)

เรื่องมีอยู่ว่า มีสีกานางหนึ่ง วัยก็เลยเบญจเพศมาแล้วนะ มีคนรักและรู้จักการใช้ชีวิตคู่อยู่แล้ว และดูเหมือนว่าวิถีรักของเธอทั้งสองจะดำเนินไปได้ด้วยดี(อิอิ...เข้าใจน๊าว่าเธอกับเธออยู่กันแบบไหน)

แต่แล้ว...เพราะยายผีป่าหรือเปล่าไม่ทราบ ดั๊นมามีส่วนบางอย่างทำให้สาวเจ้าเปลี๋ยนปั๋ย...จากที่เคยเป็นก็ไม่อยากเป็นเสียแระ

ความสับสนในตัวเธอ และความเหงา อ้างว้าง และความขัดแย้งที่มันเหมือนปลายผมบังภูเขา ทำให้เธอหันมาสนใจในเรื่องบุญมากขึ้น

ยายผีป่าก็ไม่ค่อยมีเวลาได้คุยมากมายทางสายเป็นการส่วนตัวกับเธอทั้งสองนัก นี่ล่ะค่ะที่ทำให้เธอทั้งสองต้องหาที่พึ่ง หาทางออกด้วยตัวเอง

พากันไปวัดค่ะ ไปทำบุญ ทำนั่นนี่ตามประสาคนต้องการหาทางหลุดพ้น หาทางออกให้กับตัวเอง

ไปวัดนี่ดีมากๆ ค่ะ แต่ที่ไม่ดีตรงไหนจะบอกให้

เธอดั๊นไปเจอพระสงฆ์หนุ่มที่พระสงฆ์ทางทำนายทายทัก

พระรูปนั้นทำนายมาอีหรอบนี้ เป็นใครก็ย่อมสับสน ลังเล และหากไม่มีสติน๊า เปลี๋ยนปั๋ย เจงๆ

ยายก็เคยเตือนสติเธอบ้างนะคะ แต่มันช้าไปเสียแล้วนี่

เขาถึงบอกว่า เรื่องจิตใจนี่มันบังคับยากจ๊ะ

พระรูปนั้นบอกว่า เธอสร้างบุญมาเป็นคู่บารมีกับพระรูปนี้มาหลายภพ และเป็นเนื้อคู่กัน เพื่อนสาวของเธอเป็นคู่เวรคู่กรรม ถ่วงความเจริญเธออะไรทำนองนี้ล่ะจ๊ะ

เอาเป็นว่าเมื่อผู้คนใกล้ชิดตักเตือนเธออย่างไร เธอก็ยังไม่ถอนตัว ยังติดต่อกับพระรูปนี้

พระโทและส่งข้อความมาเรื่อยๆ บอกว่า อีกสามปีจะสึกมานะ ให้รอจะขอแต่งงาน และด่าคนเก่าที่ยังร่วมบ้านของเธออยู่ว่า ให้ไปตามทางเสีย

เธอก็บอกกับยายตามตรงนะว่า รู้สึกดีและสบายใจยามเจอพระรูปนี้

ยายจะไม่ขอบอกว่าเป็นความผิดของใครหรอกนะคะ ใครทำใครได้ ได้บุญหรือบาป นั่นค่อยว่ากันไป

พระรูปนี้เคยมีภรรยามาแล้วไม่ต่ำกว่า ๒ คน ที่หนีไป

อยากบอกเธอว่า คิดดีๆ นะ อย่าให้ต้องตกเป็นเหยื่อกรรมทั้งที่เรามีทางที่ถูกต้องกว่านี้

พระจะสึกหรือคนจะออกลูกนี่ข้ามกันไม่ได้อยู่แล้วใช่ไหม

ยายอยากจะบอกว่า

พระรูปนี้เรารู้จักเบื้องหน้าเบื้องหลังท่านก่อนบวชดีแล้วหรือ

เมื่อบวชแล้วได้อะไรจากการบวช ยายฟันธงเลยว่าศีลกระเจิงตั้งนานแล้ว ยิ่งมีสาวๆ ไปให้ดูดวงมากมายนะจ๊ะ คิดหรือว่าท่านจะบอกแค่เราคนเดียวว่า เป็นเนื้อคู่ท่านน่ะ(เรียกให้เกียรติผ้าเหลืองจ๊ะ)

มีลูกศิษย์พระอาจารย์ดังๆ หลายรูปค่ะ ที่ท่านบอกว่าเทรนจนคิดว่า จิตแน่วแน่แล้ว ไม่สึกเพื่อเบียดแน่ จึงส่งไปจำวัดตามที่ต่างๆ บางท่านแก่สุดๆ แล้ว ยังสึกมาได้กับแม่ออก(สีกาที่มาวัดบ่อยๆ งัยจ๊ะ)

บางคนบวชเพื่อรอสึกมาเบียด นี่ส่วนมากบวชตามประเพณีไม่ว่ากัน เพราะเขามีเจตตนว่าต้องสึกออกมาแน่ สึกมาแล้วก็เรื่องของเขา แต่ตอนบวชปกิบัติตามศีลครอบ ไม่บาป

แต่นี่รูปนี้ตั้งตัวเป็นหมอดู ที่นำวิชา(ของแท้หรือเปล่าไม่รู้) มาใช้เพื่อโน้มน้าวให้ผู้ทุกข์ใจอยู่แล้ว หลงทางยิ่งๆ ขึ้น

เขามาวัดเอาบุญ กลับมาน้อมนำป้อนข้อมูลที่ไม่น่าจะออกมาจากปากสมณะที่ถือศีล ๒๒๗ ข้อนะนี่

อยากบอกว่า

หากจะห่มเหลืองนะ

ขอให้ห่างการติดต่อกันฉันชู้สาวเถอะ เพราะมันจะก่อให้เกิดเรื่องครหา ทางผู้หญิงเสียทั้งขึ้นทั้งล่อง

หวังไปเกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์ มันจะตรงกันข้ามนะจ๊ะน้องเอ๋ย

นิมนต์ท่านสึกเถิด ก่อนที่จะร้อนผ้าเหลืองและทนอยู่เพื่อหลอกคนต่อๆ ไป

นี่พระเร่งวันแต่งมาปลายปีนี้แล้วนะ เพราะกลัวเธอเปลี่ยนใจ

ส่วนตัวเธอน่ะถ้าได้คุยกับยายตัวต่อตัว คิดว่า คงไม่หน้ามืดนะ รักและห่วงเหมือนน้อง แต่ระยะทางมันช่วยได้ยากจริงๆ ยายจะไปแบกกรรมแทนทุกคนก็ไม่ได้ หลวงพี่เล็กท่านบอกมาค่ะ

คิดหนักๆ ว่า เราต้องการอะไร

คิดเผื่อตอนเขาไม่ได้ห่มเหลืองด้วย

เขาติดบุหรี่จัดไหม เพราะคนติดบุหรี่จัดนี่จะอารมณ์ฉุนเฉียว

พอออกมาจะติดอย่างอื่นไหม

จะทำมาหากินอะไรเลี้ยงดูเรา

เราจะอยู่ในฐานะอะไรของเขา ยิ่งเขายังไม่เลิกกับเมียเก่าๆ เด็ดขาดด้วยสิ

เอาแค่นี้ก่อนแล้วมีโอกาสจะมาโพสแบบวงกว้างค่ะ

ท่านใดต้องการแนะนำหรือออกความเห็นอะไรๆ โพสมาเลยนะคะ

ถ้ายายจะทำนายตามภูมิรู้ของยายนะคะ

น้องจะเสียใจยิ่งกว่านี้ค่ะ จะเลิกหรือไม่เลิกเรื่องของน้องค่ะ

11. KomAon11

เอ้า

มีพระทำนายแบบนี้ด้วยเหรอ

12. DevilBitch

เออ...ไม่รู้จะบ่นต่อเรื่องพระที่ว่านี่หรือเปล่า อันที่จริงไม่น่าจะเรียกว่าพระนะ ศีลกระเจิงเกินปลงอาบัติตั้งแต่นานแร้ว ฟันธง!!!

สงสารก็แต่น้องสาวผู้หลงในมนต์ลมปากหวานๆ ของผู้ห่มเหลืองนี้นี่หล่ะ รู้ทั้งรู้ว่า มันกำลังพลางตาพลางใจเราน๊า

นี่ถามพระท่านหนึ่ง ท่านบอกว่า
    ให้เลิกคิด เลิกติดต่อกับพระรูปนี้ทำนองนี้เถอะ ต่อให้สึกออกมาครองเรือนกัน ก็มีแต่เสื่อมกับเสื่อมจ๊ะ

หาความเจริญในชีวิตไม่ได้แล้ว หากน้องสาวอยากครองเรือนกับคนแบบนี้ น้องเลือกเอาเองนะจ๊ะ

และถ้าคิดว่าจะได้อานิสสงส์มากมายจากการไปทำบุญ ไปรับกาสงเคราะห์จากพระรูปนี้นะคะ พระท่านบอกว่า

ไปหาที่เกิดใหม่ให้ได้เถอะ

จะมีที่ให้เกิดรึเปล่าก็ไม่รู้ เพราะรู้ๆ อยู่ว่ามันผิด

รักนะคะ ถึงมาโพสบอกให้ตื่นตัว

คนอื่นๆ ที่เข้าทำนองนี้ด้วยเช่นกันค่ะ

13. DevilBitch

ก็ต้องมาต่อมาเติมเรื่องที่มันยากจะอธิบายได้เช่นนี้นะคะ

ผงไม่เข้าตาตัวเอง ไม่รู้หรอกจ๊ะว่ามันเขี่ยออกยากเพียงไร

ยายไม่อยากตราหน้าใครๆ ว่าผิด อย่างที่หลวงพี่เล็กท่านบอกว่า

จะไปว่าใครผิดไม่ได้หรอก ตัวเขาเองทำอะไรก็ได้อย่างนั้น

เมื่อวานโพสไปถามความเห็นจากหลวงพี่ก๊อบไป (เจ้าอาวาสวัดพุทธบริษัท ลูกศิษย์หลวงพี่เล็ก) ท่านไม่อยากเรียกว่า พระเลยนะคะ เพราะใจเขาไม่เป็นพระเลย

ทีนี้มาเรื่องที่รู้ๆนะคะว่าหลายคนมีปัญหา ก็ต้องการหาทางออก

ทางออกของแต่ล่ะคน แต่ล่ะปัญหาส่วนใหญ่คือ

ไปวัด ไปดูดวง ไปเที่ยว ไปเล่นการพนัน ฯลฯ

ทีนี้การได้ไปแต่ล่ะที่ของแต่ล่ะคนแต่ล่ะจริตนั้น ส่วนมากนะคะ มันฟันธงไม่ได้ว่า ไปที่ชอบๆ แล้วหรือยังนี่เรา

อย่างมีครอบครัวหนึ่งนะคะ ติดวัดมาก ติดพระ (ยึดบุคคลมากไป เรียกว่าศรัทธาจริต)

พระบอกว่า นี่อาตมาเคยเป็นบิดาของโยม(เจาะจงไปที่คนหัวอ่อนที่สุดคนใดคนหนึ่ง หรือบางทีเหมาทั้งครอบครัวหากว่ามองแล้วมันจะส่งผลให้พวกเขายึกดมั่นว่าจริงยิ่งขึ้น)

ทีนี้นะคะ

มันขึ้นกับว่าคนรับทราบกำลังใจ และสติ และมีวิจารณญาณดีเพียงไร

คนงมงายก็จะไม่มองถึงความเป็นปัจจุบัน จะลืมครอบครัวปัจจุบันไปเลย

คนที่ตื่นหน่อยก็แค่รับทราบ เกื้อหนุนพอสมควร หากว่าพิสูจน์แล้วจริง หรือมองว่า ทุกอย่างมันไม่เที่ยง ดูสิเราเคยเกิดมาหลายภพหลายชาติแน่นอนล่ะนี่ถึงได้เกี่ยวโยงกันเป็นญาติกันไปหมด

มาบัดนี้เรากพบกันอีก แต่พบกันคนล่ะสถานะ

เอาเป็นว่าเราดูจริยาและจุดประสงค์ในการบอกกล่าวเล่าเรื่องอดีตภพความผูกพันธุให้ถ่องแท้ว่า พระหรือคนที่บอกต้องการบอกเพื่ออะไร

ไม่ใช่พอบอกว่าอย่างนี้ เธอต้องเลิกนับถือ เลิกคบหาคนอื่นๆ รวมทั้งพ่อแม่ปัจจุบันเธอทันที มามีฉัน เกื้อกูลฉันเท่านั้น

14. KENZO

KENZO เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    เมาท์พระอีกแล้วนะ...ยาย ไม่ได้เข้ามานาน..ยายสบายดีหรือเปล่า...(b-smile) (b-smile)

15. DevilBitch

คุณพูเค็นสบายดีหรือจ๊ะ อยู่เมืองไทยหรือที่นอกจ๊ะ
    เค้าไม่ได้เรียกว่าเม้ทพระหรอกจ๊ะ เพราะอาการอย่างนี้เค้าเรียกว่าเหลือบศาสนาหมดความเป็นพระตั้งนานแล้วจ๊ะ ต่อให้ต่อศีลยังงั๊ยยังงัยก็ไม่ไหวแล้วจ๊ะ

มีลูกคนมีฐานะพอดูในละแวกบ้านน่ะค่ะ เค้าอายุเกือบสามสิบแระแต่นิสสัยไม่เอาอ่าว คอยแต่ทำให้ญาติระอา จนพ่อแม่ต้องขอเถ๊อลูกที่เคารพ บวชให้พ่อแม่หน่อยสิ อยากได้อะไรพ่อแม่จะทูลเกล้าให้ ขอเพียงลูกได้มีโอกาสไปดัดสันดาน อุ๊ย บวชจิตบวชใจให้พือให้แม่เกาะชายผ้าเหลืองบ้างน่ะ

ลูกก็ดี๊ดีค่ะยอมบวชเพราะมีข้อแลกเปลี่ย วีโก้หนึ่งคันแมรดกที่พ่อแม่ยังงั๊ยยังงัยต้องยกให้ห้ามขายก่อนพ่อแม่ตาย หรือจะขายได้เมื่อเงินนั้นลูกหัวแก้วหัวแหวนมีส่วนได้อานิสสงส์ด้วย
    ก็บวชได้พรรษาค่ะ

ยายเจอพระรูปนี้ยืนเถียงกับพวกชาวบ้านที่มาตัดเลื่อยไม้ ยายไปหาซื้อไม้มาทำคอกวัวค่ะ เป้นไม่มะพร้าว เลยไม่ผิดกฎหมายค่ะ แต่พระรูปนี้รับจ้างค่ะ มีรถมาบรรทุกให้ มีเลื่อยที่ผิดกฎหมายทุกอย่าง(เลื่อยขนาดใหญ่เมืองไทยห้ามค่า เพื่อป้องกันการลักลอบตัดไม้ทำลายป่า)

พระท่านมีเอี่ยว ยืนคุยกับคนงานยังกะไม่ได้ห่มเหลืองเสียนี่

ทีนี้ยายขำอะไรรู้ไหม

มายืนจับเสื้อแจคเก็ตฟิลลายทหารของเก๋ แล้วบอกห้วนๆ ว่า ขอบิณฑบาตรนะ อาตมาอยากได้เสื้อตัวนี้ เก๋บอกว่า ของพ่อผม ผมเอาไว้เป็นที่ระลึก

ท่านยังมาต่อรอง เอ้า 1500 บาทขาดตัว ชอบว่ะ

เก๋เลยบอกว่า ไม่ครับ หลวงพี่มีจีวร จะเอาเสื้อไปทำไม

ทีนี้นะคะท่านเลยโก่งราคาค่าไม้เลย ยายมาทราบตอนหลัง แหม...ถ้าทราบตอนนั้นจะไม่เอาเลย ไปซื้อโรงเลื่อยก็ได้เนอะ

วันนี้มายังสวนกับรถ(ประจำตำแหน่งท่านเลยจ๊ะ) กำลังเลี้ยวเข้าป่าที่รับงานมา เก๋บอกยายว่า

เฮ้อ...เจอสงฆ์พาริชย์จำกัดอีกแล้ว

16. KENZO

KENZO เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    ตอนนี้อยู่ Miami Florida จ๊ะยาย ทำใจเถอะยาย ถือว่า ชั่วชั่งชี ดีชั่งสงฆ์ สุดท้ายเขาก็จะได้รับกรรมของเขาเอง ไม่มากหลอก แค่สาหัสแค่นั้นเอง:cool:

17. DevilBitch

ครูของยายผีป่า

ค่ะการที่เราจะยกย่องให้ใครๆ มาเป็นครูของเรานั้น แล้วแต่สำนึกของแต่ล่ะคนค่ะว่าเขาได้รับการสั่งสอน และปลูกฝังจิตสำนึกหรือภูมิรู้หรือเรียนรู้อย่างไร แต่เมื่อวานนี้นะคะ ยายผีป่าได้ครูเพิ่มขึ้นมาอีกค่ะ คือ วัวที่ยายผีป่าเลี้ยงไว้ค่ะ อันที่จริงครูที่สอนยายผีป่านี่ อยู่รายรอบตัวหมดล่ะค่ะ อยู่กับว่าเราจะรับรู้ เข้าใจ ยอมรับหรือไม่เท่านั้นเองจ๊ะ

ตั้งแต่ต้นปีกุน มานี่ แม่วัวสองตัวที่ยายผีป่าเลี้ยงไว้ได้ให้กำเนิดลูกมาสองตัว ยายก็เลยต้องนอนเฝ้าแม่วัวลูกวัวในไร่ โดยเอาเปลสนามมาขึงข้างๆ รางให้อาหารวัว ดมกลิ่นหญ้าและมูลวัวนี่มันได้อารมณ์ของคนและสัตว์จริงๆ ค่ะ

เอาเรื่องที่เกิดเมื่อวานนะคะ
    แม่ดอกแก้ว แม่วัวที่อายุใกล้เกษียรแล้ว เป็นวัวที่รัฐบาลมอบให้เกษตรกรมาเลี้ยงเพื่อเอาลูก โดยให้ชาวบ้านจับฉลากกันค่ะ ตามคิว ยายจับไม่ได้หริกค่ะ แต่ได้เลี้ยง เพราะชาวบ้านขี้เมาที่จับได้ ปล่อยปละล่ะเลย เอาไปปล่อยจนผอมโซ แถมปล่อยให้ต่อหัวเสือบินมาต่อยตาจนบอดข้างหนึ่ง และอีกข้างคิดว่าฝ้าฟางค่ะ ยายไม่ทราบมาก่อนเพราะคนเลี้ยงเค้าไม่บอกที่มาที่ไป ก็เอามาเลี้ยงสองปีเต็ม เพิงให้ลูกออกมาจากการผสมน้ำเชื้อ ลูกสวยมากจนยายผีป่าปลื้มค่ะ เรียกว่า น้องเรียม มีคนมาบอกว่า หากอายุได้หกเดือนหย่านมจะมาขอซื้อในราคาสามหมื่นบาท แต่ยายบอกไม่เอา จะเลี้ยงไว้เรื่อยๆ

ตอนแรกยายไม่ชอบแม่ดอกแก้วเลย เพราะว่า เอาหญ้ามาวางให้กินก็ไกน แถมลูกมาใกล้ก็ดุนลูก จะเหยียบลูก แต่พอรู้ว่ามันตาไม่ดี ก็เสทือนใจ โถ...เราปล่อยให้คนเลี้ยงต้อนออกทุ่งทั้งๆ ที่ตามันไม่ดีมาตั้งสองปี มันกินหญ้าไม่เต็มที่ มันผอม เพราะเหตุนี้เอง ดูสิมันต้องการอาหารมากๆ เพื่อเลี้ยงลูกมัน มันยังคลำหาอาหารแทบไม่เจอ ยายก็เลยต้องเฝ้าคอยต้อนให้มันมาที่รางหญ้า คอยเอาหญ้าไปใกล้ปากมัน คอยต้อนน้องเรียมไปที่เต้านมแม่มัน และก็ได้เรียนรู้ว่าที่แม่มันดุนลูกมันเพราะว่าให้ไปดูดนม ลูกมันยังไม่รู้จักที่ดูดค่ะ บางทีลูกมันมาใกล้มันไม่รู้มันสะบัด ถ้ามาข้างที่มันมองไม่เห็น ก็ต้องคอยตะโกนบอก แม่ดอกแก้ว อย่านะ นั่นลูกนะ ตอนหลังก็พยายามให้มันดมลูกมันให้คุ้นกลิ่น

ดอกแก้วและเจ้าเรียมเป็นครูให้ยายยิ่งมีความรักในทุกๆ ชีวิต

เออหนอ...เจ้าดอกแก้ว เจ้ามีกรรมนำพา เราต่างมีกรรมเชื่อมโยงกัน ด้วยความเป็นแม่ ไม่ว่าคนหรือสัตว์ต่างหวงและห่วงลูกแม้ตัวเองจะผอมโว จะตาไม่ดี จะไม่มีทางเลือกในการกำหนดต่างๆ เหมือนคน แต่มันไม่เคยคิดทำร้ายลูกมันเลย

อีกหกเดือนข้างหน้า ยายผีป่าต้องคืนแม่ดอกแก้วให้หมู่บ้านเพื่อชาวบ้านอีกคนเค้าจะได้เอาไปเลี้ยงต่อ และต่อๆ ไปอีกกี่คนหนอแม่ดอกแก้วเอ๋ยที่เจ้าจะถึงวาระที่ไม่สามารถให้ลูกแก่ชาวบ้านได้

กฎคือว่า หากคนไหนเลี้ยงแล้วแม่พันธุ์ตายหรือป่วยจะต้องรับผิดชอบแม่พันธุ์ที่ราคาสูงกว่าท้องตลาดทั่วไป คือถ้าเกิดแม่ดอกแก้วตายในขณะที่ยายผีป่าเลี้ยง ยายต้องโดนหลวงบังคับให้จ่ายเงินไม่ต่ำกล่าสองหมื่นบาท หรือจัดหาแม่พันธุ์ใหม่ให้หลวงค่ะ แล้วถ้าชาวบ้านที่ได้สิทธิ์รับแม่ดอกแก้วไปเลี้ยงตอนแม่ดอกแก้วสังขารไม่ไหว เค้าจะต้องรับผิดชอบหนักเป็นแน่

คนที่รับช่วงต่อจากยายผีป่าขี้เมาทั้งผัวทั้งเมีย เฮ้อ...แม่ดอกแก้วหนอ กรรมของแม่ดอกแก้วจริงๆ

ยายคุยกับสองผัวเมียนี้ว่า ขอเลี้ยงแม่ดอกแก้วได้ไหม จะทำคอกให้มันกับลูกไม่ต้องออกทุ่งแยกออกมาจากฝูงจะได้ไม่โดนแย่งอาหาร มันตาไม่ดี อย่าเอาออกทุ่งเลย เดี๋ยวจะจ่ายเงินค่าสิทธิ์ในการรับช่วงต่อให้นะ จะเอาเท่าไร

แต่ยายได้รับการปฎิเสธค่ะ

เอาเป็นว่า ช่วงที่เจ้าดอกแก้วอยู่กับเรา เราจะดูแลมันอย่างดีค่ะ นี่มันคลอดอออกมาปากช่องคลอดก็ฉีก ต้องหายาไปทาไปฉีดค่ะ สัตว์มันพูดไม่ได้นะคะ

ยายเห็นการคลอดทุกวินาที มันคงเจ็บทรมานมาก นึกถึงตอนที่เราต้องคลอดลูกในสถานพยาบาลมีหมอ มีพยาบาลดูแล มียา มีปัจจัยดีมากมาย เรายังบ่นว่า เจ็บสุดทน เหนื่อยกับการเลี้ยงดู เป็นภาระหนักกับการมีลูกแต่ล่ะคน มีหลายคนที่เอาลูกไปทิ้งหรือทำแท้งเสียนี่

ค่ะ ...แม่ดอกแก้วและอื่นๆ ที่เรามองข้าม...เป็นครูเราได้ค่ะ

แม้กระทั่งลูกๆ ของยายผีป่า การกระทำขอลูก คำพูดคำจาของเค้า ก็สอนเรา เป้ฯครูให้เราได้เช่นกันค่ะ

18. a_Num

a_Num สมาชิกใหม่

หารายได้จากเน็ต ของคนไทย ไม่หลอกลวง ได้เงินจริง
    วิธีหารายได้จากการเล่น อินเตอร์เน็ตได้เงิ นจริงๆๆ -ไม่ต้องกลัวว่าจะโดนหลอก -มีการจ่ายเงินจริง เพราะได้มาแล้ว แค่ part time 2-3 ชม. -ไม่ใช่เว็บ ไซด์ต่างชาติเป็นเว็บไซด์ของคนไทย ไหน ๆ ก็เล่นเน็ตแล้วหารายได้พิเศษไปด้วยเลย วิธีการสมัครง่ายไม่ยุ่งย าก (สมัครฟรีไม่เสียค่าใช้จ่าย) และทุกขั้นตอนเป็นภาษาไทยหมดเลย โดยเข้าไปได้ที่
    http://www.thaiadpoint.com/tap6/html/landing.php?refid=260693
    1.คลิกป้ายโฆษณาที่เค้าให้มา (เขาให้สูงสุด 3 0 ป้ายต่อวัน ) คลิก 1 ป้าย เราจะได้ 1 แต้ม
    2.ทำกิจกรรมต่าง ๆ จาก เว็บที่เราคลิก แล้วทางบริษัท ได้เงิน เขาจะแบ่งเปอร์เซ็นต์ให้อีก
    3.หาสมาชิกสมัครต่อจากเรา เราจะได้แต้มฟรี ๆ 10 แต้ม
    แต่มีคำเตือนว่า อย่าพยายามสมัคร โดยหลอกใช้ชื่อปลอม เพราะถ้าคุณสมัครเป็นลูกสายให้ตัวเอง โดยที่ลูกสา ยไม่มีตัวตนแต้มที่คุณสะสมไว้ เขาให้โมฆะหมด ขั้นตอนการทำแต้ม Log in เข้ามาแล้วจะเห็นแผ่นป้าย คลิกทีละ ป้าย โดย
    1 ป้ายจะมีเวลาในการโฆษณาประมาณ 30 วินาที พอคุณคลิกแล้วจะมีหน้าต่างขึ้นมา 2 หน้า
    2. หน้าต่างแรกนี้ จะเหมือนกับเวลาที่เค้าโฆษณาอยู่ โดยบรรทัดด้านบนจะเป็นข้อความสีเขียว ถ้าเปลี่ย นเป็นสีแดงมีคำว่า แต้มสะสมของคุณได้รับการบันทึกแล้ว แสดงว่าได้มีการโฆษณาเรียบร้อยแล้ว
    3. หน้ าต่างอันที่สองคุณสามารถร่วมทำกิจกรรมต่าง ๆ กับเว็บ ได้ หรือไม่ทำก็ไม่เป็นไร แต่ควรจะทำ เพราะจะได้เงิ นคืนประมาณ 2 บาท ถึง 300 บาท ต่อหนึ่งรายการ(ทำรายการฟรีด้วย)
    4. ทำไปเรื่อย ๆ จนหมดแผ่นป้าย หร ือไม่ก็แล้วแต่คุณ แต่จะได้แต้มน้อยเท่านั้นเอง
    5. ถ้าสมาชิกที่คุณแนะนำทำรายการ คุณจะได้ 4-6 บ าทต่อ 1 คน
    6. ถ้าคุณอยากได้แต้มเพิ่มเร็ว ๆ คุณควรจะแนะนำ เพื่อนหรือว่าคนที่คุณรู้จักก็จะได้ 1 0 แต้ม/คน ลองอ่านเงื่อนไขดูนะครับ เพราะว่าไหน ๆ ก็เล่นเน็ตแล้วหารายได้พิเศษไปด้วยเลย ทุกวันที่ 25 ขอ งเดือนถัดไปจะมีการคำนวณอัตราผลตอบแทนให้กับคุณ คุณจะได้รับเช็คสั่งจ่ายเข้าบัญชีตามชื่อที่ระบุไว้ในใบส มัคร ส่งไปรษณีย์ไปยังที่อยู่ตามใบสมัคร(เมื่อสะสมถึง1500บาท) คลิกสมัครเลยถ้าคลิกไม่ได้coppyไปใส่ที่ A ddrass ครับ
    http://www.thaiadpoint.com/tap6/html/landing.php?refid=260693
    ****ข้อสำ คัญคือ อย่าลืม คลิ๊กปุ่ม VERIFIED ACCOUNT ในหน้า ข้อมูลส่วนตัว ภายในวันที่ 25 ของเดือนถัดไป เพื่อเป็ นการยืนยันว่าคุณมีตัวตนจริงๆ แล้วคุณจะได้เงินเพิ่มอีก เช่นสมัครระหว่างวันที่ 1-31 มกราคม ก็ต้อง VERI FIED ให้ได้ก่อน 25 กุมภาพันธ์ ****งานทุกอย่างต้องใช้เวลานะครับอย่าพึ่งท้อ

มารู้จักกับ ไทยแอดพอยท์
    ----------------------
    ไทยแอดพอยท์ให้บริการ "เพิ่มรายได้ให้คนเล่นเน็ต" ม าเป็นปีที่ 6 แล้ว โดยนำเงินรายได้จากโฆษณาบนไทยแอดพอยท์ 70% ก่อนหักค่าใช้จ่าย มาปันคืนให้กับสมาชิกตาม
    +++ส่วนการร่วมกิจกรรมกับผู้ลงโฆษณา และจำนวนแต้มสะสมที่สะสมไว้

ตัวอย่างเช่น เมื่อคุณร่วมกิจกรรมกับผู้ลงโฆษณาในการทดลองใช้ซอฟท์แวร์ หรือทดลองเล่นเกมส์ ใช้เวลาเพียง ไม่ถึง 10 นาที คุณจะได้รับเงิน 200 บาทในบัญชีสมาชิกของคุณ หรือ คุณสมัครรับจดหมายข่าวจากผู้ลงโฆษณา คุ ณจะได้ 15 บาทในบัญชีสมาชิกของคุณ
    เมื่อสะสมได้ถึง 1500 บาท ไทยแอดพอยท์ก็จะทำการส่งเช็คไปให้คุ ณ

หากคุณต้องการดูหลักฐานในการจ่ายเงิน สามารถดูได้ที่
    http://www.thaiadpoint. com/tap7/html/031-statement.php

หากคุณต้องการสมัครเป็นสมาชิกไทยแอดพอยท์ กรุณาไปที่ < br />

รายชื่อ web ที ่จ่ายเงินจริงลองเข้าไปดูได้ที่ http://www.thaiadpoint.com/getpaid/html/list.php?type=paid
    ราย ชื่อ web ที่ไม่จ่ายเงินจริงลองเข้าไปดูได้ที่ http://www.thaiadpoint.com/getpaid/html/list.php?type=d ead

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> แถมไปโหลดกันฟรี</o:p>
    http://www.thaiadpoint.com/tap7/html/pub_sightspeed.php?u_id=260693 – โปรแกรมวีดีโอคอลฟรี<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    http://www.thaiadpoint.com/tap7/html/pub_screensaver.php?u_id=260693 – วอลเปเปอร์ฟรี<o:p></o:p>

19. DevilBitch

ไม่ได้เข้ามาตอบห้องนี้เสียนาน

คงไม่ค่อยมีใครเข้ามาอ่านด้วยล่ะมังเจ้าคะ

เอาเป็นว่ามีสมาชิกหลายท่านที่ประสบความทุกข์ใจเสียส่วนใหญ่ ได้ยายผีป่าเป็นที่รับรู้ เป็นผู้ให้คำปรึกษา บางท่านก็ลองเชิงนะจ๊ะ อิอิ...อย่าคิดน๊าว่ายายบื้อ...

เอาล่ะค๊า...ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นในวิถีชีวิตของคนจำไว้เถิดว่า

ทุกอย่างมันมีเกิด มีตั้งอยู่ และมีดับไป

20. kung

kung เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005
    ฮิ..ฮิ..(f) แก้กันไปตามกำลังความสามารถครับ แล้วหวังว่ามันจะผ่านไป
    ไม่ได้ลองเชิงยายนะ