เป็น ลูกครึ่ง บวชพระจะดีไหมครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย sad boy, 12 มกราคม 2012.

1. sad boy

sad boy เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2010
    รบกวนถาม เป็นลูกครึ่งครับ เขียนไทยอ่านไทยได้ดี

ถ้้าอยากจะบวช ทดเเทนบุญคุณพ่อเเม่ เพราะว่าเเม่เป็นพุทธ

นี่ต้อง ทํายังใงบ้้างครับ

ก่อนจะบวชควรจะศึกษาหนังสือเล่มไหน ศีลหรืออะไรบ้าง

คําขอบวชกับขาน นาค ยากจัง กลัวท่องไม่ได้:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มกราคม 2012
  2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาในกุศลเจตนา

บวชที่จริงไม่ยาก....แต่บวชแล้วจะทำให้อยู่ในศีล ในสมาธิ รู้จักภาวนานี่ต้องขนขวายให้มาก ทำมากก็ได้มาก ดังคำพระพุทธเจ้าสอนให้รู้จักทำให้จิตสงบ เพียงช้างกระดิกหูงูแลบลิ้น ประเสริฐกว่าบวชเฉย ๆ นับ 100 ปี"

คำบวช ก็ไตร่ถามพระได้เพราะบวชวัดบ้านใช้บท อุกาสะฯ แต่บวชวัดป่ายังนิยมใช้เปล่ง เอสาหัง ฯ

บริขารของใช้ต่าง ๆ พิธี ศีลข้อห้ามของพระ คำขอบวช มีทั้งแบบอ่าน และMP3. สามารถค้นจากเน็ตได้ทั้งหมด คำสวดหากเวลาสั้นหรือท่องจำไม่หมด พระคู่สวดท่านจะบอกทั้งหมดขณะเปล่งคำขอบวชในโบสถ์ สวดคำสวดยกตนเป็นสงฆ์เป็นหน้าที่ของพระท่านไม่ต้องกังวล

ขอเจริญพร

3. ผงธุลี

ผงธุลี เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคห. พระที่12 ครับ ก็ขออนุโมทนาบุญในกุศลที่คิดจะบวชนะครับ

ถ้าบวชได้ตามที่ท่านต้องการก็ขออนุโมทนาบุญอีกครั้ง

อนุโมทนาบุญกับคห.ดีๆของพระที่12ด้วยครับ

ปอลอ....... ลูกครึ่งบวชได้ ครึ่งลูกห้ามนะจ๊ะ

4. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
  5. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    โมทนาสาธุคะด้วยคะ ถ้าหากคุณอยู่ที่เชียงใหม่ที่วัดร่ำเปิงตโปธาราม จะมีการบวชพระทุกวันอาทิตย์คะ คุณเข้าไปติดต่อได้คะที่วัดร่ำเปิง ไปทางหลังมหาวิทยาลัยเชียงใหม่คะ ทางวัดเตรียมให้ทุกอย่างคะ เครื่องบวชต่างๆ และบวชแล้วทางวัดเขาจะให้พระภิกษุ ปฏิบัติธรรมด้วยคะ บุญรักษานะคะ

6. sad boy

เขาบอกว่าห้ามทัมภาษาวิบัติ อะครับเเล้วถ้าตอนเอ๋ยคําขอบวชเเล้วก็ พลาดพูดช้า หรือไม่ชัด ง่ะเเต่เคยคุยกับหลวงพ่อฝรั่งท่านบอก ท่องเป็นเดือน พระคู่บวชไม่ต้องบอก้เลย

7. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญคับหากบวช

แล้วคุณจะรู้ว่า ธรรม คือ ความเป็นจริงของชีวิต ไม่ใช่เรื่องที่ต้องเชื่อว่ามีจริง

จะเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง

8. sad boy

ความใฝ่ฝันของผมเลยนะเนี้ย การบวชกับการเป็นเด็กวัดอ่ะครับ

อยากรับใช้วัด กวาดวัด บินทบาท สวดมนต์ โอ้ย หลายอย่าง

9. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

เชียร์เต็มที่ ผมอยู่เชียงใหม่ยังไงติดต่อกันได้คับ

ถ้าอยู่ในเมืองก็วัดร่ำเปิง

อยากแนะนำอีกสองสถานที่คือ วัดถ้ำเมืองนะ และ สำนักสงฆ์ถ้ำผาปล่อง สองสถานที่นี้อยากให้ไปเที่ยชมก่อนนะคับ เรื่องบวชผมไม่แน่ใจ

ลองฟังให้จบคำ บทแปลพาหุง ผมขนลุกตลอด

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=3auunS0sX5E&feature=colike"]??????? - YouTube[/ame]

10. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    บวชได้สิครับ....พระฝรั่งมีมากไปครับ...ไม่ต้องพูดถึงลูกครึ่งหลอก....

ถ้าอยู่เชียงใหม่ แนะนำวัดร่ำเปิง อีกเสียงครับ บวชที่นี่อย่างน้อยคุณก็ได้บวชและได้ปฏิบัติธรรมด้วยครับ....ที่วัดมีชาวต่างชาติมาปฏิบัติมาก...ไม่ต้องกลัวถึงแม้ว่าคุณจะพูดไทยไม่ได้เลย....คุณก็สามารถบวชที่นี่ได้นะครับ.....

Wat Ram Poeng (Tapotaram)

11. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

เชื้อชาติ รูปร่าง เผ่าพันธุ์ เป็นเพียงสิ่ง สมมุตติ จิตต่างหาก เป็น อนันต์

12. sad boy

ตอนนี้ดูอยู่2วัดวัดรํ่าเปิง กับวัดป่าดาราพิรม เเถวเเม่ริม เเม่มีครูบาอาจาร อยู่ หลวงพ่อก็ใจดี

ตอนนี้กําลังศึกษา นั่นด้วย โอวาทปติโมก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2012
  13. wayokasin

wayokasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2010
    ไม่ต้อง serious ถึงเวลาบวช ตอนที่ ท่องคำขอบวช จะมีพระ คู่สวดท่านบอกให้ คุณพูดตามไปเลยครับ (แต่ท่องมาก่อน ก็ดี ครับ จะได้ไม่ติดขัด ประหยัดเวลาดี)
    นักบวชสมัยก่อน ก็ เป็นคนอยู่นอกศาสนา เป็น ฤาษี ชีไพร เป็นโจร เป็น พระราชา
    องค์บรมศาสดา ก็ มิได้ทรงแบ่งแยก เมื่อพระองค์สำเร็จ พระสัพญญุตญาณแล้ว ทรงประกาศ ศาสนาออกไป ให้แก่คนทุกผู้ทุกนาม
    การเป็นคนฝรั่ง คนแขก หรือลูกครึ่ง ก็ไม่ใช่ปัญหา แต่ประการใด
    การปฏิบัติธรรมทั้งหลาย จิตเป็นผู้รู้ เป็นผู้พิจารณา ทำเองก็จะรู้เอง ไม่ต้องไปนั่งอ่านที่ไหนเลย ใช้สังขารเป็นผู้กระทำ ใช้สังขารไปปฏิบัติ
    (deejai)ขออนโมทนาบุญด้วย ครับ​

14. sad boy

cool thx :love::love::love:

15. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    วัดป่าดาราฯ ต้องติดต่อท่านก่อนนะครับ....เพราะว่ากุฏิมีจำกัด....จำไม่ผิดท่านต้องนัดเวลาบวชพร้อมกันหลายคนท่านไม่ได้บวชให้องค์เดียว....นะครับ....

ที่วัดคำขานนาคท่านใช้แบบของวัดบวรฯ ท่องสำเนียงมคธ นะครับ.....

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    สำหรับหนังสือลองอ่าน นวโกวาท กับ มนต์พิธี นะคะ

17. sad boy

เอ่อ ผมบอกชื่อหนังสือที่ผม กําลังอ่านผิดไปนะคับ heehee ที่จริงชื่อ นวโกวาทอ่ะ

ไม่โช่ โอวาทปติโมก มนต์พิธีมีเเล้ว สีเหลืองเล่มหน้าหนาหนาเอาไว้ทําวัตร

ขอบคุนคราฟ(deejai)